ผู้เขียน หัวข้อ: 1/72 VE-1 - ELINT SEEKER - Gerwalk mode  (อ่าน 7605 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/72 VE-1 - ELINT SEEKER - Gerwalk mode
« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2023, 11:36:54 PM »
VE-1 - ELINT SEEKER เป็นอีกหนึ่งรุ่นของ Valkyrie ที่ออกแบบมาเป็นเครื่องบิน 2 ที่นั่ง (นักบิน/นายทหารอิเล็กทรอนิกส์) โดยคำว่า VE หมายถึง Variable ELINT ( Electronic Intelligence ) ที่จะทำหน้าที่ เป็นเครื่องบินลาดตระเวน/ทำสงครามอิเล็กทรอนิกส์ สามารถแปลงร่างได้ 3 แบบคือ Fighter Mode , Gerwalk Mode , Battroid Mode เช่นเดียวกับ VF-1 - Valkyrie รุ่นปรกติ
VE-1 ไม่ได้มีการติดตั้งอาวุธมา แต่จะทำการติดตั้ง FAST Pack space booster system ที่มีระบบ ECM/Radar ออกแบบมาให้ใช้งานในอวกาศ
ในชุด FAST pack ของ VE-1 ประกอบด้วย
-1 x Rotary Radome with APS-201 surveillance radar
-1 x HF/VHF/VLF antennae equipped NR-SR-E3 (mounted on right arm)
-1 x communications relay co-antennae equipped NR-SL-E3 (mounted on left arm)
-2 x side surveillance radar systems (mounted in NR-FS-E3 attachments on legs/engines)

: ลำที่ทำนี้ เกิดการเอา VE-1 Elite Seeker ขนาด 1/72 ของ Hasegawa ในร่าง Fighter mode เก่าเก็บมายำรวมกับ VF-1J Super Valkyrie ในร่าง Gerwalk mode โดยช่วงครึ่งบนจะใช้ชิ้นส่วนของ VE-1 ช่วงล่างใช้ชิ้นส่วนของ VF-1J ซึ่งทั้งสองตัวสามารถใช้ชิ้นส่วนจากแผงเดียวกันได้หลายส่วนแต่จะมีต่างกันคือพวกแขน-ขา ที่จะมีขนาดต่างกันทำให้ ต้องดัดแปลงส่วนประกอบบางอย่างเล็กน้อย ดีคอลที่ใช้เป็นของเก่าเก็บนานมากสีเหลืองสวยงาม ยังดีที่พอใช้ได้แต่ต้องแช่น้ำกันนานเลยกว่าจะใช้ได้ การอุดขัดหลายส่วนทำบ้างหรือไม่ได้ทำตามภาพเลยครับ ด้วยความโนล้วนๆ พอทำมาแล้วชิ้นส่วนที่ไม่ได้ใช้เลยกะว่าจะเอามาทำ VF-1J ร่าง Fighter mode ได้อีกตัว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/72 VE-1 - ELINT SEEKER - Gerwalk mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2023, 09:32:51 PM »
อ่านแล้วเพิ่งรู้ว่าเป็นงาน custom ยำ2กล่องเพื่อให้ได้งานที่มีความunique น่าสนใจ เห็นพวกเครื่องElectronic Warfare แบบนี้ ประจวบกับเข็นตรงแขนของร่าง Gerwalk ทำให้รู้ว่าอาวุธที่ดีที่สุดของเครื่องพวกนี้คือ อุปกรณ์ Jammer หรือพวกAntenna ต่างๆนั่นเอง เครื่อง2ที่นั่ง ทำให้ดูมีStory ว่ามี นายทหารอีกคนเพื่อทำหน้าที่เฉพาะนั่งอยู่ด้านหลัง ไม่ค่อยเห็นเครื่องแบบนี้เท่าไหร่แล้ว นึกถึง EA-6B แต่นั่นก็มีที่4ที่นั่ง ชัดๆคงจะเป็น F-4G แต่นั่นก็ทำลายSAM น่าจะเป็นนี่ละ EF-18G ใช่ไหมครับ

Decal มีเอกลักษณ์สวยดี บ่งบอกถึงตาเทพที่แอบมองเธออยู่นะจ๊ะ เห็นเงียบๆไปนึกว่างานเยอะขึ้น ที่แท้ก็แอบซุ่มทำตัวนี้อยู่นี่เอง :iconhappy:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: 1/72 VE-1 - ELINT SEEKER - Gerwalk mode
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2023, 10:17:37 PM »
ใช่ๆ เครื่องตัวหัวข้อฯนี้ ไม่ทำ Gerwalk ออกมา ต้องดัดแปลงตามที่คุณ naioh2 ระบุไว้เลย :iconlike:
ห้องนักบินจะต่างจาก VF-1D ที่แบนและเพรียวลู่ลมกว่า ไม่เน้นให้ที่นั่งสองมองเห็นข้างหน้าแบบเครื่องนี้ ฝาครอบจะปูดๆหน่อย สวยกันคนละแบบ  :iconwink:
เดือนนี้ละที่ 1/72 VF-4D Gerwalk จะขายที่ amiami ยังไม่ได้ลงจองเลย  :iconshy2:  :iconshy2:
นี่สงสัยต้อง cheer ให้ทำ Super Orstrich ลำส้มอีกเครื่องซะละมั๊ง เท่าที่เห็น รีวิวมาแทบจะครบละ ลำนี้ผมไม่ได้ต่อแต่ก็เลือกเก็บเป็นตัวสำเร็จ/แปลงร่างได้ของไลน์ Hi Metal-R ไปละ แต่อนาคตไม่แน่เพราะเก็บ 1/72 ส่วนใหญ่อยู่ละ  :iconhappy:
Hasegawa ก็ดีไปอย่างถูกตังกว่า สลับมาเสริมกันได้ลงตัวดี
รอดูร่างหุ่นสีแดงของ สาวร่างยักษ์ที่แปรพักตร์และย่อร่างมาขับอยู่อีกตัวนะครับ  :iconhihi:
ปล. Regult large Pod Missile ก็กลังจะมาลงอีกหนึ่งละ เอ...ออกมาครบทุกรุ่นรึยังเนี่ยะ ถ้าครบละก็ ออกเครื่องจ่าฝูงมาต่อเลย อยากได้ 1/72 มาก :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2023, 10:29:09 PM โดย marasai »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 07:12:17 AM »
ขอบคุณครับผม
VE-1 ตัวนี้นี่ถ้าให้เทียบกับเครื่องบินสมัยนี้ก็ EF-18G  อย่างที่พี่ว่าเลยครับ โดยคนที่นั่งหลังจะเรียกว่า electronic warfare officers (EWO) / ถ้าเป็นคนนั่งหลังของ F/A-18F จะเรียก Weapon System Officer (WSO) / ส่วนคนที่นั่งหลังของ F-14 จะเรียก radar intercept officer (RIO) เรียกชื่อกันตามหน้าที่บนเครื่องบินนั้นๆเลยครับ

ตัวนี้ต้องเอาโม 2 กล่องมายำรวมกันแต่ยังดีที่เป็นของ hasegawa เหมือนกันชิ้นส่วนใช้แทนกันได้หมดทำให้ไม่มีโมเหลือทิ้งเลยสามารถจับเอาอีกลำมาทำ เป็นตัว Fighter mode ได้เลยดีไปอีกแบบครับ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 08:44:21 AM »
ชื่อเรียกนักบินที่ 2แต่ละเครื่อง แต่ละแบบก็ไม่เหมือนกันเนอะ คุ้นแต่ RIO นี่ละ  :iconfreak:

ไอเดีย KitBash นี่ดีน่าสนุกนะครับ อยากลองทำบ้างแต่ไม่กล้าจริงๆ แค่ต่อประกอบให้เสร็จยังจะไม่ทันเลย  :iconcryjoy: พวกดัดแปลงแขนขาให้พอดีนี่ยากไหมครับ ต้องหั่นต้องเลื่อยอะไรเยอะมั๊ยครับ เคยคิดจะทำ แต่ไปไกลถึงขนาดเอาโมเก่ามาใส่ Joint ให้ขยับให้ดีขึ้น แต่ว่ากลัวทำแล้วไม่เรียบร้อยต้องโยนทิ้งแน่ๆ ส่วนใหญ่ที่ชอบๆทำคือเอาชิ้นส่วนเหลือๆจากโมกล่องแท้(พวก P-Bandai) ไปใช้ใน โมจีน รู้สึกดีว่าบริหารจัดการทรัพยากรได้คุ้มค่า  :iconnasty:

รอชมงานสวยๆตัวต่อไปนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2023, 09:47:34 PM »
ของตัวนี้มีดัดแปลงเพิ่มจริงๆน้อยอยู่ครับเพราะชิ้นส่วนแทนกันได้หมดเลย (ในรูปก่อนพ่นสี ช่วงบนที่เป็นสีเทาใช้ชิ้นส่วนของ fighter ช่วงล่างที่เเป็นส่วนสีขาวใช้ชิ้นส่วนของ Gerwalk) จะมีก็พวกกระเปาะแจมสัญญาณ/แผงสัญญาณ ที่แขนต้องเพิ่มแผ่นรองกับตัวเกาะแขนเพราะของเดิมที่ติดกับแขนของ Fighter มันจะแคบกว่าของ Gerwalk
แต่ถ้าเป็นระดับเพิ่มสัดส่วน เปลี่ยน joint อะไรพวกนี้ยังไม่เคยลองเลยครับดูท่าจะยาก

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2023, 04:09:13 PM »
อย่างนี้นี่เอง ค่อยยังชั่ว..เผื่อมีโอกาสจะได้ลองทำบ้างครับ พวกงาน DYRL นิ้วมือจะเป็นเหลี่ยมๆ ดูสวยกว่าภาค TV ที่นิ้วกลมๆนะครับ  เห็นมีตัว Armored Valkyrie นิ้วกลมดูไม่ค่อยเข้ากับหุ่นเลย

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 04:58:16 PM »
หล่อ เทห์มากครับ เคยเห็นแต่ VE-1 - ELINT SEEKER ใน Fighter Moder พอมาเป็นร่าง Gerwalk นี่มันเท่ห์จริงๆครับ
ผมชอบโทนสีไอ้อารมณ์ MILITARY เรื่องโมดองกะสภาพดีคอลที่มีให้ลุ้นนี่เข้าใจเลยครับ นักบินแถมมาในกล่องหรือซื้อแยกครับ
เห็นแล้วผมอยากปิดงาน VF-1S ร่าง Battroid บ้างเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2023, 05:35:16 PM »
ลองถามดูครับ ผมได้โม Hasegawa VF-1S Battroid มา แบบมือ2ราคาดี แต่เปิดมาเช็คชิ้นส่วน ท่อนขาตั้งแต่หัวเข่าถึงข้อเท้าหายไปข้างนึง พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับหรือท่านใดมีอะหลั่ยเหลือจริงๆจะขอรบกวนหน่อย :iconcryjoy:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 09:48:20 AM »
ลองถามดูครับ ผมได้โม Hasegawa VF-1S Battroid มา แบบมือ2ราคาดี แต่เปิดมาเช็คชิ้นส่วน ท่อนขาตั้งแต่หัวเข่าถึงข้อเท้าหายไปข้างนึง พอจะมีวิธีแนะนำไหมครับหรือท่านใดมีอะหลั่ยเหลือจริงๆจะขอรบกวนหน่อย :iconcryjoy:
เรื่องยากเลยครับ บางครั้งก็เคยคิดอยากซื้อเครื่อง 3D Printer มาใช้สำหรับทำอะไหล่ที่หายไป

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 10:30:52 AM »
จริงลยครับ ถ้าจะหาอะไหล่ชุดขาทั้งข้างนี่น่าจะยากมาก จะทำเองคงต้องพิมพ์ 3D อีกทางหนึ่งคือทำให้เป็นแบบแนว damage ขาขาดไปข้างเองเลยครับ

@raya นักบินนี่ของชุดตัว VF-1J Gerwalk มีให้มาเหมือนกันแต่มีแค่ตัวเดียว เลยยอมตัดใจสอยชุด weapon set เอาครับ ในชุดให้มา 2 ตัวพอดี ส่วนดีคอลเหลืองนี่ลุ้นทุกครั้งที่แช่นำ้เลยครับว่าจะใช้ได้รึเปล่า บางชิ้นนี่พอหลุดออกมาได้ขาดทันที  :iconpale:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2023, 05:45:51 PM »
ทำใจอยู่เหมือนกันครับ ทีแรกจะทำแม่พิมพ์ทำแค่โครงขา 2ชิ้นที่หาย แต่กูแล้วมันซับซ้อน ครั้นจะหาซื้อแค่แผงนี้อย่างเดียวก็ดูวุ่นวาย เอาเป็นว่า ตีเป็นอะหลั่ยครับ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆต้องการชิ้นส่วนตรงไหนบอกได้ครับ อยากทำดัดแปลงแล้วมีชิ้นส่วนไหนที่ไม่พอหากตรงกันกับที่ผมมี ผมยินดีให้ครับ :iconvsign:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 02:34:06 PM »
ทำ diorama โรงเก็บ/ซ่อม Batroid ได้เลยนะครับนั่น
ว่างๆยังว่าจะทำโรงเก็บฯด้วย Photo Board ที่ใช้ทำแบบจำลองบ้านของงานอยู่เลยครับ
อยากได้ 1/72 เพราะ Macross Factory มีออกมาเป็น 1/100 กะของ nicmo ที่เล็กมากเกิน
Hasegawa ไม่ยักกะทำพวกเครื่อง Stealth ออกมามั่งนะครับ ของค่าย Wave สวยเลยแต่แพงจัง
https://www.hlj.com/1-72-scale-macross-vf-1d-gerwalk-valkyrie-hsg65832 รอดูรีวิวตัวนี้นะครับ เผื่อมีสอยตุนเอาไว้แล้ว  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 02:42:20 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2023, 04:44:30 PM »
คุณ Marasai น่าจะสบายเลย ตรงสายงาน สามารถเพิ่มลูกเล่นกับงานอดิเรกที่ชอบได้ ถ้าขาดเหลืออะหลั่ยอะไรให้ผมช่วยได้ก็บอกนะครับ

ว่าแต่มีเครื่อง Stealth ด้วยเหรอครับเนี่ย น่าจะสวย แต่ตอนแปลงร่าง Battroid นี่จำได้ว่ามันแปลกๆ

VF-1D Gerwalk ราคาดี ช่วงนี้ไม่กล้สฝาสั่วอะไรเพิ่มเลย เพราะว่าแอบซื้อไปบ้างครับ พยาม Clear งานเก่าก่อนจะได้ไม่รู้สึกตะขิดตะขวงใจ :iconlike:

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 10:23:17 AM »
Hasegawa ออกขาไก่มาขายรัวๆ เลยครับ จากแต่ก่อนที่เป็นของหายาก
ตั้งแต่ก่ล่องแรกที่ออกมายังดองอยู่เลย
https://www.hlj.com/1-72-scale-regard-large-missile-pod-equipped-type-hsg65883

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 12:51:50 PM »
ผมรอตัวหัวหน้า ที่มันมีแขนด้วย รออยู่

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 04:54:31 PM »
ผมรอตัวหัวหน้า ที่มันมีแขนด้วย รออยู่
อยากให้ทำมาขายเหมือนกันครับ ตัวหัวหน้าเคยเห็นแต่ 1/100 ถ้า 1/72 มาได้กดซื้อโดยไม่ต้องคิดมากเลยครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2023, 11:48:37 PM »
https://www.hlj.com/1-72-scale-vf-171-nightmare-plus-standard-type-macross-frontier-wavmc-075
ลำนี้ครับ เครื่อง Stealth ที่ว่า แต่ไม่แน่ใจว่าในท้องเรื่องเป็นไหมหนะครับ แต่ทรงมันมาทาง F-117A  :iconjoy:
Glaug นี่ ตอน Hi-metal R มือสองกล่องบุบ Mandarake มานี่แทบรอไม่ไหวเลยสอยเก็บมาสองตัว/แบ่งกะคนที่ทำงานด้วยกันหนะครับ  :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2023, 08:49:20 AM »

ตัวหัวหน้า น่าจะชื่อ GlauG ครับ

ยานออกแนว F-117 เป๊ะเลยจริงๆ แต่ราคาโหดอยู่

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 05:31:35 PM »
ลำ VF-171 นี่เอาแบบมาจาก F-117 เลยนะครับ จับมาสลับตัวเลขนิดเดียวเอง :iconlol:
ไปเห็นวางขายอยู่นี่ราคาโหดใช้ได้เลยตอนแรกนึกว่าราคานี้ 1/48 แต่แล้ว อ้าว 1/72 นี่นา สมกับที่เป็นของ Wave ราคาแรงได้ใจจริงเชียว เอาซะไม่กล้าหยิบเลย