ผู้เขียน หัวข้อ: ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch  (อ่าน 74665 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 12:48:34 AM »
ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch

ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch Credit triratp
สวัสดีครับเพื่อนพี่น้องชาว TG หลังจากที่ดูดความรู้ที่ชาวบ้านโพสต์กันมานาน ก็คิดๆว่าน่าจะมีไรตอบแทนสังคมบ้าง
เฮ่อๆๆ ก็เลยคิดว่าเอาเรื่องที่ชาวบ้าน (โดยเฉพาะเด็กใหม่) อยากรู้ ก็เอาเรื่องนี้ขึ้นมาครับ "Marker & Real Touch" เริ่มกันเลยก็แล้วกัน...

Marker & Real Touch เรียกได้ว่าเป็นอุปกรณ์ที่ค่อนข้างสำคัญสำหรับมือใหม่ที่ต้องการให้น้องโมของเราสวยงามโดยที่ไม่ต้องใช้ air brush ครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง สำนักวิชาบาทเดียวครับ Smile เรียกว่าเป็นอาวุธไม้ตายเลย

รูปแรกจากซ้ายไปขวาครับ marker สำหรับทำสี, marker สำหรับตัดเส้น และ real touch ครับ

สังเกตว่า marker สำหรับทำสีนั้นด้ามจะใหญ่ + อ้วนกว่าเพื่อนครับ ซึ่ง marker ทำสีนั้นมีทั้งขายเป็นแพ็คและแยกด้ามครับ ด้ามละประมาณ 100 - 120 บาทครับ

มาดู marker ทำสีกันใกล้ๆดีกว่า สังเกตนะครับว่า ข้างล่างตัว M ของคำว่า MARKER จะเป็นรูปลักษณะเป็นหัวปากกาเฉียงๆ (หัวตัด) นะครับ ดังรูปข้างล่างครับ

รูปข้างล่างนี้ก็เป็นหัวของ marker ทำสีครับ ค่อนข้างใช้ยากอยู่เหมือนกัน และสีออกมาก็ไม่ค่อยเรียบครับ
วิธีใช้คือกดลงไปบริเวณที่จะทำสี สีจะค่อยๆไหลออกมา จากนั้นค่อยๆระบายครับ

มาดู marker ตัดเส้นดีกว่า ที่ข้างใต้ตัว M จะเป็นรูปปากกาหัวไส้ดินสอกดครับ (หัวเข็ม) ส่วนราคานั้นเท่ากับ marker ทำสีครับ

หัวข้างในก็จะเหมือนไส้ดินสอกดครับ วิธีใช้คือเอาเจ้า marker นี่แหละครับวาดไปตามร่องหรือเราต้องการ
แต่เจ้า marker นี่ค่อนข้างแห้งเร็วมากครับ และเส้นที่ได้ออกมาก็ค่อนข้างหนา

มาดูเจ้า real touch กันบ้าง ราคาแพ็คนึง 600 - 620 บาท ปกติแล้วเค้านำมาใช้ตัดเส้น + ทำไฮไลท์ เจ้านี่มีสองหัวครับ

ด้านที่ติดกับโลโก้กัมดั้มจะมีลักษณะดังรูปข้างล่างครับ ผมชอบเอาไว้ตัดเส้น เนื้อสีที่ได้มาจะบางๆครับ

ส่วนอีกด้านนึงมีลักษณะเป็นดังนี้ครับ หัวด้านนี้นี่ให้สีออกมาข้นมาก

[im

ปกติ real touch ขายเป็นชุดครับ ไม่ค่อยมีขายแยก (เคยมีคนโพสต์ไว้แล้วว่าขายแยกสามารถหาซื้อได้ที่ไหน แต่ผมลืมทุกทีเลยครับ Sad )

เจ้า real touch แพ็คของผมนี่จะเป็นชุดกันดั้มครับ จะมีสีเทาอยู่ 2 แบบ สีแดง น้ำเงิน ส้ม และเจ้าตัวที่เรียกว่า remover ครับ
เอาไว้สำหรับลบหรือแต่งบริเวณที่เราใช้ real touch สีต่างๆไปตัดเส้นหรือทำไฮไลท์ครับ ปกติแล้วเจ้า remover จะเป็นด้ามสีขาวครับ

เอาล่ะ รู้จักหน้าตา + คุณสมบัติคร่าวๆของเจ้าปากกาเหล่านี้กันไปแล้ว เรามาดูกันดีกว่าว่า เจ้าปากกาแต่ละด้ามเนี่ย เส้นที่ได้ออกมาหน้าตาเป็นอย่างไร

จากซ้ายไปขวาครับ marker ตัดเส้น, marker ทำสี, real touch ด้านติดกับโลโก้หัวกันดั้ม และ real touch อีกด้านหนึ่ง

พอผมลองใช้ไม้สำลีแคะหูเช็ด พบว่ากลายส

ออฟไลน์ ClAmP

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • มือใหม่ แนะนำกันด้วยนะ.... T T
Re: ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 03:30:43 PM »
ขอวิธีการใช้ Real Touch หน่อยจิ
ยังไม่เคยใช้ ใช้แต่ Marker  :iconlol:
แล้วจุดประสงค์หลักของ Real Touch นี่มีเพื่ออะไรอ่ะ??  :icondizzy:

ออฟไลน์ rsforever

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • ตัวป่วนประจำBoard
Re: ทำความรู้จักกับ Marker & Real Touch
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 05:35:29 PM »
ไอ้เส้นดำๆ  ที่อยู่ตามตัวโมไงครับ  ทำให้ดูระเอียดเยอะเลย   ตอนนี้ผมปากกาเขียน CD   แท่งละ 25 บาท เพราะว่า ในเชียงใหม่หาไม่ได้ง่ายๆเลยน่ะสิครับ กะว่าจะสั่งมา  ซักด้าม ซักชุด

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 08:37:57 PM »
ปากกาตัดเส้นถ้าหลังจากทำสีแล้ว ผมใช้ ปากกา Sakura Pigma น่ะ
หาซื้อได้ตาม B2S

ใช่แบบหัว 0.1 หรือ 0.2 mm ก็ได้ เขียนเลอะแล้วใช้ยางลบลบออกทันทีได้ครับ
แต่ทิ้งไว้นานๆไม่เคยลองเหมือนกัน   แต่ต้องระวังด้วยเพราะหัวปากกามันเล็ก ทำให้คม
จะขูดสีเป็นรอยได้ครับ ถ้าตัดเส้นไม่ดี  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2009, 08:38:53 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ sasha

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 11:09:25 AM »
ปากกาตัดเส้นถ้าหลังจากทำสีแล้ว ผมใช้ ปากกา Sakura Pigma น่ะ

ใช่แบบหัว 0.1 หรือ 0.2 mm ก็ได้ เขียนเลอะแล้วใช้ยางลบลบออกทันทีได้ครับ
แต่ทิ้งไว้นานๆไม่เคยลองเหมือนกัน   แต่ต้องระวังด้วยเพราะหัวปากกามันเล็ก ทำให้คม
จะขูดสีเป็นรอยได้ครับ ถ้าตัดเส้นไม่ดี  :iconvsign:

เพิ่มเติมหน่อยครับ ปากกาตัดเส้นโดยใช้ของซากุระก็ประหยัดดีครับ สีดำดีไม่ค่อยเพี้ยนด้วย แต่ว่ามันไม่ติดทนครับ ขีดๆเขียนๆจนแห้งดี(ข้ามวันแล้ว)เอามือถูๆก็หลุดออก แนะนำถ้าให้ติดทนนานหน่อยก็รอแห้งสนิท พ่นเคลือบเงาหรือด้านตามใจชอบ ก็ช่วยให้ติดสนิทถูไม่ออกแล้วครับ

ออฟไลน์ ClAmP

• *
  • มือใหม่ แนะนำกันด้วยนะ.... T T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 10:45:36 PM »

โอ้..ไม่ทราบว่าด้ามเท่าไหร่  :iconwish:
จะได้ไป Search ดู
(เจอของถูกแล้ว วุ้ยยย  :iconnasty: คุคุคุคุ...)

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:47:40 AM »
 :iconfreak: ปากกา pigma ด้ามละ ประมาณ 40-60บาท ดูตามร้านเครื่องเขียนทั่วไป ดูด้วยว่าเป็นแบบ Permanent หรือเปล่า ถ้าเป็นแบบ Non Permanent มันจะเลือนง่าย โดยนิ้วลูบสักหน่อยก็หายหมด ให้ดูว่าเป็น Water-Proof ละก็ใช้ได้ หัวเล็กสุดน่าจะ 0.005 นะ  :iconvsign:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 10:10:19 AM »
ู^
^
ใช้แท่งเดียวกับที่ผมใช้เลยครับในรูปน่ะ  :iconlol:

ผมก็ใช้ควบคู่ไปกับ gundam marker แหละครับ  ถ้าตัดเส้นธรรมดาก็ใช้ marker
แต่จุดที่เส้นซอกเล็กๆ หรือว่าตัดเส้นบนจุดที่ทำสีก็ใช้  Sakura Pigma  ครับ 
ก็ไม่เจอปัญหาเรื่องหมึกเลือนนะครับ เพราะอยู่ในจุดที่โดนยากอยู่แล้ว ก่อนตัดก็ย้ำลายหน่อย
ครับ  รับรองออกมาแจ่ม   :iconvsign: