ผู้เขียน หัวข้อ: นิ้วหาย กับการแก้ไข  (อ่าน 19860 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
นิ้วหาย กับการแก้ไข
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:47:45 AM »
นิ้วหาย กับการแก้ไข by pilot-golf

ดีครับเพื่อนๆ พอดีว่าผมกำลังต่อ MG Impulse ครับแล้วปรากฎว่า ผมทำนิ้วชี้ข้างนึงหายไปครับ หลังจากที่พยายามหาอยู่นานก็ไม่พบ สรุปหุ่นตูต้องนิ้วด้วนเหรอนี่ หลังจากที่ไตร่ตรองอยู่คืนนึงก็เลยพบวิธีแก้ปัญหาครับ คือการ "ทำ" ขึ้นมาใหม่ซะเลย

เริ่มจากการืำแท่นพิมพ์ชิ้นส่วนนะครับ วัสดุที่ใช้ก็คือ อีพร็อกซี่ ยีห้อ alteco คุณสมบัติคือ เมื่อมันแข็งตัวแล้วมันจะแข็งมากมากครับ เหมาะแก่การเป็นแท่นพิมพ์อย่างยิ่ง

จากนั้นก็ปันอีฟร็อกซี่แล้วกดเป็นแป้นแบนๆ แล้วเอาชิ้นส่วนต้นแบบ ทาน้ำมัน(สำคัญมากๆไม่งั้นอีฟร็อกซี่จะเกาะชิ้นส่วนแล้วจะแกะไม่ออกเลย) แล้วนำมากดบนแท่นพิมพ์ รอจนแข็งแล้วจึงดึงชิ้นต้นแบบออก (1-2 ชม.) จะได้แท่นพิมพ์ดังรูป

เอานำ้มันทาแท่นพิมพ์ต่อ แล้วจึงนำอีฟร็อกซี่กดลงบนแท่นพิมพ์ รอจนชิ้นส่วนเริ่มแข็งตัว (1-2 ชม.)
แล้วจึงแกะออกจะได้ชิ้นส่วนดังรูปครับ

คราวนี้ก็แต่งชิ้นส่วนตัดส่วนเกินออก

พอลงสีแล้วก็จะเป็นแบบนี้

ไม่ยากเลยใช่ไหมครับ ชิ้นส่วนหายลองนำวิธีนิ้มาใช้ดูี ไม่แพงเลยครับ แม้ชิ้นส่วนที่ได้จะลายหายไปบ้าง แต่ก็ดีกว่าต้องไปหาซื้อชิ้นส่วนมาใหม่

ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็แนะนำได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2010, 03:42:01 PM โดย luckytoffee »

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
Re: นิ้วหาย กับการแก้ไข
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 11:22:56 AM »
เเล้วในการพิมพ์ลงไปในเป้นพิมพ์นะครับ
ถ้าเราทำนิ้วชี้ซ้าย สามารถใช้ชี้ขวามากดเเทนเลยได้ใช่ไหมครับ

เพราะตอนนี้ เดสจังผมก็มีปัญหาตรงที่ นิ้ว กลางถึงก้อย มันหักช่วงต้นนิ้วอะครับที่เป็นกลมๆ ยังหาทางเเก้ไม่ได้เลย
กำลังคิดเลยว่าสงสัยวิธีคุณต้อง Work เเน่ๆ เลย ขอบคุณมากๆ นะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 12:05:24 PM »
โอ เปนวิธีที่ดีคับ หาวัสดุใกล้ๆตัวมาใช้คุ้มค่า
ผมคิดไปไกลถึงหล่อเรซิ่น แต่กรรมวิธีมันซับซ้อนไปกว่าแบบนี้ซึ่งเร็วกว่าด้วย
ข้อนิ้วกลมๆตรงที่หัก ผมก็คิกไปถึงหัวเข็มหมุด แต่คงต้องหาขนาดให้พอดีซึ่งก็ยากนะ
ต่อไปก็ว่าจะลองปั๊มไว้หลังจากแกะซองพลาสติกก่อนเรยนะ พวกชิ้นส่วนเล็กๆ ต่างๆ (เสาอากาศของ "MG Wing Zero" ของผมก็หักดันหาไม่เจอเหมือนกัน)
กระทู้เทคนิคเปนกระทู้ที่ชักชวนให้เพื่อนๆ หลายๆคนเข้ามารู้จักบ้านนี้รวมทั้งผมด้วยคับ

ออฟไลน์ soljrgati

• *
  • Like: 0
  • เดิมๆดิบๆมันก็สวยดีนะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 01:27:06 AM »
อีพร็อกซี่ ยีห้อ alteco <<<< หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ

คือ ข้อนิ้วของ PG Wing Zero Custom TT ของผมที่ซื้อมา ดันเสียไปข้อนึง(พอขยับแล้วก็หลุด)

เลยคิดว่าจะหล่อขึ้นใหม่ ช่วยตอบทีนะครับ

v
v
ขอบคุณมากเลยครับ :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2009, 10:40:11 AM โดย soljrgati »

ออฟไลน์ ikokoe

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -20
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 03:03:07 AM »
 ^
 ^
ซื้อได้ตามร้านขายวัสดุก่อสร้างครับ บอกเค้าตรง ๆ "อีพร็อกซี่" เลยก็ได้

หรือจะบอก "กาวมหาอุด" ก็ได้ครับ

ผมเคยเห็นที่ Lotus ด้วยน่ะ

ออฟไลน์ AJ_79

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 03:11:57 PM »
 :icondizzy:รูปไม่ขึ้นแล้วครับ อยากเห็นรูปครับ

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 03:42:51 PM »
แก้ไขรูปให้แล้วนะครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 05, 2010, 03:59:16 PM »
   :iconvsign:  เยี่ยมเลยครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ thebeer

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:14:51 PM »
ว่าแต่ น้ำมันที่ใช่นี้ใช้่อะไรครับ ผมอยากจะทราบนะครับ

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 07:51:53 PM »
ว่าแต่ น้ำมันที่ใช่นี้ใช้่อะไรครับ ผมอยากจะทราบนะครับ

วาสลีนก็ได้ครับ