ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคการทำสีเงินสีทอง  (อ่าน 68770 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
เทคนิคการทำสีเงินสีทอง
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:53:43 AM »
เทคนิคการทำสีเงิน สีทอง by BIG_TG

หลักง่ายๆของการพ่นสีเมทาลิค รวมทั้งสีเงินสีทองด้วยครับ ตั้งแต่พื้นฐานก่อนเลย

1. อันดับแรกต้องเตรียมพื้นผิวให้เรียบเนียนที่สุดก่อน เพราะสีพวกนี้จะเงาสะท้อนแสงเห็นร่องรอยได้ง่ายชัดกว่าสีด้านทั่วไปเยอะ การเตรียมพื้นผิว หลังจากอุดขัดเรียบร้อยแล้วควรใช้กระดาษทรายเบอร์ละเอียดๆขัดผิวให้เรียบเสมอกันก่อน เพราะบางทีเนื้อพลาสติกอาจมีรอยบุ๊มเล็กๆซึ่งถ้าทำสีเงาออกมาแล้วจะเห็นชัดเลย จากนั้นต้องอย่าลืมพ่นสีรองพื้น เพื่อเช็คความเรียบร้อยไปในตัวด้วย เริ่มจากรองพื้นเบอร์หยาบๆอย่างเบอร์ 500 ก่อนก็ได้ แล้วไปจบด้วยเบอร์ละเอียด 1000 ขึ้นไป

2. พ่นรองพื้นเสร็จ พ่นทับด้วยสีดำ ส่วนใหญ่ผมจะใช้ super black ดำดี พ่นดำให้เสมอกันทั้งชิ้นก่อน

3. พ่นสีเงิน ทับสีดำ สีเงินที่ใช้ก็มีหลายชนิด ความเงางามแตกต่างกัน ตั้งแต่ super silver จนหลังๆมีสี super metallic ซึ่งเป็นสีนาโน เนื้อสีจะละเอียดและเงามักๆ ตัวที่อยู่ที่signature ก็ใช้สีนี้แหละ

4. อยากได้สีทอง พ่นเคลียร์เหลือง+ส้ม ทับสีเงิน อยากได้เมทาลิคสีอะไรก็ เอาเคลียร์สีนั้นพ่นทับสีเงินลงไป

5. ปิดท้ายด้วย เคลียร์มัน แนะนำเป็น super clear II ของ Gunze เวลาใช้ต้องผสมกับ leveling Thinner พ่นลงไปทีละรอบ ปิดรอบสุดท้ายด้วยการพ่นอัดให้หนาหน่อย มันแว๊บเลย

6. อยากให้มันแว๊บยิ่งขึ้นไปกว่านี้ เอา คอมพาว์น มาขัดได้อีก แต่จริงๆก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่

ส่วนผงขัดเคยเอามาลองใช้แล้ว ขัดบนสีเงินมันจะกลายเป็นออกเหลืองๆไป แต่ถ้าขัดบนสีดำมันจะให้อารมณ์เป็นเหล็กๆดีครับ แต่ข้อเสียคือขัดแล้ว พ่นสีทับไม่ได้ และถ้าเอามือไปจับมันจะหลุดติดมือ ข้อเสียที่สำคัญอีกอย่างคือ แพงพอสมควรเลยครับ

เอารูปตัวอย่างให้ดู พ่นสีเงิน สีทอง

GUNZE

http://img166.imageshack.us/img166/7449/gunzevzornikmrcolorup2.jpg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2009, 03:35:28 PM โดย K »

ออฟไลน์ kit01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
Re: เทคนิคการทำสีเงินสีทอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:54:10 AM »
การทำสีทองด้วย"ผงทอง" by Ako
เห็นพ่อผมเอาผงทองมาทาพระเลยเอามาใช้กับโมเดลดู
ไม่รู้ว่ามีคนเคยลงเทคนิคนี้รึยังแต่ผมเคยเห็นคนลงแค่ใช้แผ่นทองคำเปลว  ดูขั้นตอนการทำกันเลย

อุปกรณ์ที่ใช้
1.ผงสีทอง หาซื้อได้ตามร้านเครื่องเขียน
2.สเปรย์ เซ็ทผม ( อันนี้พ่อผมบอกให้เอามาใช้ หรืออาจจะใช้อย่างอื่นที่มีคุณสมบัติเป็นน้ำและเหนียวๆแห้งได้ไม่ช้าและไม่นานจนเกินไป )
3.เทปกาว ผมใช้ของยี่ห้อ Nitto เพราะถูกดี หรือจะใช้มาร์คเกอร์เทปก็ได้
4.

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 10:33:54 AM »
ขออนุญาติ สอบถามนิดนึง ถ้าจะล้างสีทอง ที่มาจากตัว อะคัตสึกิ ต้องทำยังไงครับ
ใช่ที่แช่ไฮเตอร์ ไว้ไหมครับ
พอดีเคยอ่านเจอ แต่กระทู้ดูเหมือนจะหายไปรึเปล่า? เลยขออนุญาติสอบถามอีกครั้งครับ

ขอบคุณมากครับ
v
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2011, 08:17:41 AM โดย taeyeon »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 02:31:53 PM »
ขออนุญาติ สอบถามนิดนึง ถ้าจะล้างสีทอง ที่มาจากตัว อะคัตสึกิ ต้องทำยังไงครับ
ใช่ที่แช่ไฮเตอร์ ไว้ไหมครับ
พอดีเคยอ่านเจอ แต่กระทู้ดูเหมือนจะหายไปรึเปล่า? เลยขออนุญาติสอบถามอีกครั้งครับ

ใช่ครับ ไฮเตอร์ขวดสีฟ้า ถ้าตัวที่ชุบลอกออกหมดเนื้อพลาสติกจะออกสีดำๆนะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 07:24:35 PM »
ถามต่ออีกนิดครับ แช่ไว้นานประมานเท่าไหร่ครับ ไฮเตอร์มีคุณสมบัติกัดพลาสติกไหมครับ