ผู้เขียน หัวข้อ: การติดdecal  (อ่าน 62408 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
การติดdecal
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:56:21 AM »
การติด decal by Naroki

สติกเกอร์ทั่วๆไป ในกล่องกันดั้ม มาสเตอร์เกรด จะให้ดีคอลมา 2 ชนิด คือ แบบ ดรายดีคอล หรือที่เรียกว่าแบบขูด กับแบบสติกเกอร์ใส หรือ ชิลล์ โดยข้อแยกแยะความแตกต่างคือ แบบขูด จะให้ที่รองสีขาวๆมาอีกหนึ่งแผ่น ป้องกันการถลอก ดังในรูป ด้านขวาเป็นแบบใส ด้านซ้ายเป็นแบบขูด

การใช้งานแบบ สติกเกอร์ใส ให้เอาไม้บรรทัดมาทาบ แล้วเอามีดอาร์ทไนฟ์ ที่ “คมๆ” กรีดเบาๆ โดยกรีดให้ชิดตัวอักษรมากสุดเท่าที่ทำได้ ถ้าไม่คม จะทำให้สติกเกอรเสียได้

ค่อยๆเอามีดคีบมาติด

การกรีด ทำได้ทั้งแนวยาว โดยใช้ไม้บรรทัดช่วย

หรือการใช้ใบมีด กดไปตรงๆ เหมือนกับการหั่นก็ได้

ก่อนทำการไปติด เราควรเอาสติกเกอร์ (ที่คีบด้วยใบมีด) ไปแช่น้ำเสียก่อน หรือเอาน้ำไปหยดๆตรงตัวโม แค้วค่อยไปแปะ เพราะน้ำจะเป็นตัวกลางระหว่างสติกเกอร์ กับ ผิวโม แล้วพอเราเอานิ้วรีดน้ำออก ก็จะไม่เกิดฝองอากาศค้างอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2009, 03:36:27 PM โดย K »

ออฟไลน์ loglagkung

• *
  • Like: 0
Re: การติดdecal
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2010, 09:04:03 PM »
แบบขูดนิถ้าไม่พ่นเครีย ดีคอลจาหลุดนิมันนานมั้ยคับ คือไม่มีเครียเเต่อยากติดไว้ก่อน  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ skadetto

• *
  • "TT"Skadetto"TT"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2010, 08:37:08 PM »
ก็คงได้นานอยู่ครับ เพราะผมใช้ทั้งดีคอลแบบน้ำและแบบขูด

โดยไม่ได้พ่นเคลียร์ก็ยังติดอยู่ได้นาน นับจนถึงตอนนี้ก็ประมาณครึ่งปี

ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรครับ  แต่ตอนจับหรือขยับตัวโมต้องระวังถลอกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ crossalone

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:00:16 AM »
ใช้เทปอะไร
แปะก็ได้หรอคับ
สก๊อตเทปได้ไหมคับ

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:02:01 AM »
ใช้Masking tape ของทามิย่า หรือNittoก็ได้ แต่อันหลังนี้ ต้องเอาไปแปะอย่างอื่นให้กาวมันเหนียวน้อยลงก่อน ไม่งั้นตอนลอกออกจะเหนียว
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:04:19 AM »
ผมใช้เทปใสธรรมดาที่สีขาวๆนะ เหนียวน้อยกว่าสีเหลือง โอเคดี

ออฟไลน์ crossalone

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2010, 11:32:41 PM »
เทปใสนี่
สก๊อตเทป ธรรมดาอะหรอคับ

ออฟไลน์ kaxuma

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 01:03:39 AM »
ผมของติด decal น้ำของ TT ครับ ปรากฏว่าเเช่น้ำตั้งนานมันก็ไม่ยอมหลุดซักที เเต่ลอง เอาคัตเตอร์เขี่ยๆอันใหม่ดูโดยไม่ต้องเเช่น้ำ ตัวสติกเกอร์มันก็หลุดครับ อยากถามว่า ปกติของเเท้ถ้าไปเขี่ยๆมันตัวสติกเกอร์ก้จะหลุดเหมือนกันหรือปล่าว หรือต้องแช่น้ำอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ sur_j

• **
  • Like: -5
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2010, 08:20:26 AM »
ผมของติด decal น้ำของ TT ครับ ปรากฏว่าเเช่น้ำตั้งนานมันก็ไม่ยอมหลุดซักที เเต่ลอง เอาคัตเตอร์เขี่ยๆอันใหม่ดูโดยไม่ต้องเเช่น้ำ ตัวสติกเกอร์มันก็หลุดครับ อยากถามว่า ปกติของเเท้ถ้าไปเขี่ยๆมันตัวสติกเกอร์ก้จะหลุดเหมือนกันหรือปล่าว หรือต้องแช่น้ำอย่างเดียวครับ

แบบน้ำ ต้องแช่น้ำสักพัก ให้กาวมันมันพร้อมใช้งานก่อน แล้วมันจะหลุดออกมาเป็นแผ่น film

ถ้ายังไม่แช่แล้วก็ลอกออกมาได้ อาจจะเสีย หรือลองเอาไปแช่น้ำดู เพื่อยังใช้ได้

ออฟไลน์ tomerman

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:40:43 AM »
รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ ผมซื้อ Samuel decal แบบน้ำมา พอแช่น้ำแล้วเอามาติดบนโมแล้ว มันหลุดง่ายมากเลยครับ จัดแอคชั่นนิดหน่อยดีคอลก้ลอกแล้วอะ
พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ หรือต้องพ่นเคลียร์หลังติดดีคอล

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 11:50:30 AM »
รบกวนผู้รู้ตอบทีครับ ผมซื้อ Samuel decal แบบน้ำมา พอแช่น้ำแล้วเอามาติดบนโมแล้ว มันหลุดง่ายมากเลยครับ จัดแอคชั่นนิดหน่อยดีคอลก้ลอกแล้วอะ
พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ หรือต้องพ่นเคลียร์หลังติดดีคอล

ติดดีคอล(โดยเฉพาะดีคอลน้ำ) จำเป็นต้องพ่นเคลียร์ทับนะครับ ไม่งั้นยังไงก็หลุด

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ pepob

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 12:39:52 PM »
ส่วนผมใช้วิธีป้าย mark softer ทับน่ะครับ

ขวดนึงใช้นานจนลืม

ออฟไลน์ tomerman

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2011, 01:02:45 PM »
ขอบคุณครับผม