ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสี GAIA COLOR โดย GAIANOTES: ทดลองใช้สีทอง Star Bright Gold โดยการทาด้วยพู่กัน  (อ่าน 28677 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo

สวัสดีครับ ได้มีโอกาสซื้อสียี่ห้อ Gaia Color ของ Gaianotes มาลองใช้ดู เลยนำมาโพสท์ให้ชมกันครับ
สีที่ใช้นี้เป็นสี เบอร์ 122 "Star Bright Gold" ซึ่งเป็นสีทองเมทัลลิค ที่มีลักษณะเนื้อสีสว่างและสีจัดกว่าของ Mr.Color (Gunze) มาก
ปัจจุบันสียี่ห้อนี้ ยังไม่มีตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทยนะครับ แต่จะมีบางร้านที่ทดลองหิ้วมาจำหน่าย เช่น WeZone หรือ Toys Station ส่วนเรื่องราคาลองโทรสอบถามเองได้ครับ

Testing Gaia Color

ขวดจะมีลักษณะเป็นทรงสูง ความจุ 15ml
(จะมีอีกไซส์นึง เป็นรุ่น Ex ความจุจะ 50ml ครับ ไม่มีรูปนะครับเพราะไม่ได้ซื้อมาลอง)

ส่วนผสมและวิธีใช้... มาช่วยแปลหน่อย ตาลาย  :icondizzy: (แต่ดูรวมๆ แล้วก็เหมือนของ Gunze ครับ)

ขวด Gaia Color ปริมาตร 15ml เทียบกับขวด Mr.Color ปริมาตร 10ml

คนก่อนใช้นะครับ เพราะสีเมทัลลิคจะตกตะกอนถ้าไม่ได้ใช้

วันแรก ลองทาคร่าวๆ ด้วยพู่กันดูก่อน โดยใช้พู่กันเปล่าๆ ไม่ได้ผสมตัวทำละลายใดๆ
ผลออกมาตามรูปครับ สีทองของ Gaia Color จะจัดกว่าของ Gunze มาก

ลองตัดเส้นด้วย marker สองแบบเพื่อเปรียบเทียบ ผ่านหมดครับ วอชได้ตามปกติ สีหมึกไม่ติด

=================================

Testing ครั้งที่ 2 ทดลองใช้กับ Retarder หรือตัวชลอการแห้งเร็วของสี

ลองผสมกับ Mr.Retarder Mild (R.M.) ดูครับ ซึ่งจริงๆ แล้ว Gaianotes ก็มี Retarder เหมือนกัน แต่ยังหาซื้อที่นี่ไม่ได้ครับ เลยลองผสมใช้ข้ามยี่ห้อดู

ขั้นตอนเหมือนใน "กระทู้การทำสีด้วยพู่กัน" ทุกอย่าง ตักมา 1 ช้อนคน แล้วหยด R.M. ลงไป 2 หยดครับ

ทาไปในทิศทางเดียวกัน ตามปกติ

ลองเทียบกับตัวที่เทสต์ครั้งแรกนะครับ ผลที่ออกมา ถ้าผสม RM ลงไปด้วย ก็จะทำให้สว่างขึ้นมาอีกเล็กน้อย ซึ่งเป็นคุณสมบัติของ RM อยู่แล้ว

ลองเทียบดูหลายๆ แบบครับ ดูๆแล้ว สีทองของ Mr.Color จะออกนวลๆ ส่วนสีทองของ Gaia Color จะจัดจ้าน

สรุปว่าใช้ข้ามยี่ห้อกันก็ไม่น่าจะมีปัญหา ส่วนการเทสต์สีโดยวิธีแอร์บรัช คงต้องรอตาเอกโยเดียมาโพสท์นะครับ ทำมาให้ชมด้วยเด้อ  :iconlike:
หวังว่ากระทู้นี้คงเป็นประโยชน์แก่สมาชิกบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
หากมีข้อมูลอะไรผิดพลาดไป ขออ

ออฟไลน์ kaopun

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
ดูจากรูป (close up) แล้ว ผมว่าผมชอบสีทองของกันเซ่มากกว่าครับ พอดีไม่ชอบรสจัด  :iconnasty:

ออฟไลน์ kerbaroz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
ขอบคุณที่รีวิวสีตัวใหม่ ครับพี่ K สีทองจัดจ้านแบบนี้ น่าเอาไปลง น้องจู้จิงๆ เลย  :iconnasty:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
อู๊ววววว ไวมากคับ บอส  เหอๆ ขอบคุงที่รีวิว เห้น

ออฟไลน์ sakunphot

• *
  • Like: -21
  • เกโระ เกโระ เกโระ
สีสวยและสว่าง เป็นทองจิงๆเลย  :iconwish: ลองใช้ดีมั้ยเนี่ย

ออฟไลน์ exgave

• *
  • Like: 0
  • Lock target and fire!!~
สวยมากมายอ่าคุณK

วันนี้ไปร้าน wezoneที่ สยามมา สีทองหมดอ่า  :iconcry:
มีใครไปซื้อตัดหน้าผมรึเปล่า  ต้องไปหลังเลิกเรียนเซ็ง:iconlol:
ถามแล้ว กว่าสีจะมาเพิ่มก็สิ้นเดือน :iconsweat:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
เอ่อ ขอถามเรื่องกลิ่นของสีหน่อยครับ ถ้าเทียบกับของกันเซ่ อันไหนหอม :iconlol: เอ้ย อันไหนกลิ่นแรงกว่ากันครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ต้องเรียกว่า ทองคอดๆ :iconnasty: สุดยอด น่าลองเอามาทาน้องจู
หรือทำบลูเฟรมเป็นโกลด์ท่าจะแหล่ม :iconwish:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
เอ่อ ขอถามเรื่องกลิ่นของสีหน่อยครับ ถ้าเทียบกับของกันเซ่ อันไหนหอม เอ้ย อันไหนกลิ่นแรงกว่ากันครับ
กลิ่นเมทัลลิคเหมือนกับ Gunze เลยครับ แต่ Gaia Color เหมือนจะฉุนกว่านิดหน่อย
ส่วนสีพื้นฐานไม่ทราบนะครับ เพราะไม่ได้ซื้อมา

• *
คุณเคครับ ใช้ทินเนอร์gaiaผสมรึเปล่าครับ??

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
อ้างถึง
วันแรก ลองทาคร่าวๆ ด้วยพู่กันดูก่อน โดยใช้พู่กันเปล่าๆ ไม่ได้ผสมตัวทำละลายใดๆ
ผลออกมาตามรูปครับ สีทองของ Gaia Color จะจัดกว่าของ Gunze มาก

อ้างถึง
Testing ครั้งที่ 2 ทดลองใช้กับ Retarder หรือตัวชลอการแห้งเร็วของสี

ลอง ผสมกับ Mr.Retarder Mild (R.M.) ดูครับ ซึ่งจริงๆ แล้ว Gaianotes ก็มี Retarder เหมือนกัน แต่ยังหาซื้อที่นี่ไม่ได้ครับ เลยลองผสมใช้ข้ามยี่ห้อดู

รบกวน กรุณา "อ่านก่อนถาม" จักขอบพระคุณเป็นอย่างยิ่ง

ด้วยรักและเคารพ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ ayodya gundam

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
ตอบ จขกท. - คงไม่ได้เห็นผมทดสอบสีทองด้วยแอร์บรัชแล้วครับ ขายไปหมดแล้วจ้า ไว้มารอบหน้าจะลองให้นะ

ตอบแทน จขกท. - จขกท. ไม่ได้ใช้ทินเนอร์ Gaia ผสม เพราะซื้อไปแต่สี ไม่ได้ซื้อทินเนอร์ไปด้วย 5555 (จริงๆ ถ้าอ่านดูจะใช้แต่ retarder ผสม แล้วทา ไม่ได้ผสมทินเนอร์เลยซักหยด)
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ pipo

• *
มาล๊อตหน้าเก็บให้ผมขวดนึงด้วยคับพี่เอก  :iconfreak:

----------------

อยากรู้

• *
ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ถามไม่ดูดีๆก่อน :iconcry:

พี่เอกครับ สีมาเมื่อไหร่บอกกันด้วยน้า :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2009, 05:33:28 PM โดย exgave »

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
สีออกเหลืองทองมากเลยครับ  น่าจะพอๆกับสเปรย์ bosny ทองเลยครับ
ผมก็ชอบเหลืองทองของ mr.color มากกว่านะ   ดูไม่จัดเกิน