ผู้เขียน หัวข้อ: ลองของกับ 1/100 FSS Mirage B4 (เรซิ่น) อัพเดตรูป 24-05-53  (อ่าน 8897 ครั้ง)

ออฟไลน์ zelle_03

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
หลายคนคงตกใจว่าผมเอา FSS  มาลงทำไมนิ?
พอดีเกิดอยากต่อขึ้นมาแล้วอยากให้น้องๆ+เพื่อนๆ  เห็นความต่างของงานเรซิ่น
กับพลาสติก  ก็เท่านั้นอย่าคิดมาก  ผมเห็นว่าหุ่นสวยดี+อยากลองของด้วย

ดูหน้ากล่องก่อนนะครับ

(พี่เจมส์จากเว็บ fss-club.com เป็นผู้หล่อให้สำหรับสมาชิกที่สนใจในเว็บ)

ส่วนประกอบรวมทั้งใบต่อ  และ���าพประกอบ

ส่วนลำตัว

ชิ้นส่วนเกราะข้อมือ

จะสังเกตได้ว่ามีตะเข็บอันใหญ่พอสมควร  เอา  กระดาษทรายน้ำเบอร์ 400  ขัด(วิธีการขัดให้เอากระดาษทรายจุ่มน้ำแล้วขัดจะเนียนกว่านะครับ
แล้วพอตะเข็บหาย  ก็ไล่เบอร์จาก 800 >1000 > 1500)

ชิ้นส่วนใบหน้า  ให้มา 2 แบบครับ

ส่วนหัว

เกราะแขน

โครงในแขน

เท้า

ขึ้นโครงเสร็จแล้ว  รอพ่นสี gunmetal

มาถึงอุปกรณ์กันบ้าง
1.อาร์ตไนท์
2.กระดาษทรายน้ำเบอร์ 400-1500
3.แผ่นรองตัด
4.ลวด
5.สว่านมือ
6.กาวตราช้าง

หลังจาก  ขัดกระดาษทรายน้ำเบอร์ 400-1500 แล้วพ่นสีรองพื้น

หลังจากพ่นสีรองพื้นแล้ว  พ่นด้วยสีดำ  แล้วตามด้วยสีดาร์กไอรอน  แล้วเอาผ้านุ่มขัดให้เงาอย่าขัดมากเดี๋ยวสีลอกนะครับ  ใช้สีทอง  และเงินของไกอา  ทาตามเส้นข้างลำตัว  และรายละเอียดบางจุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 03:54:11 PM โดย zelle_03 »
เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา

ออฟไลน์ colossus

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 1
Re: ลองของกับ 1/100 FSS Mirage B4 (เรซิ่น)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 02:52:15 PM »
จะรอชมนะคับ   :iconvsign:

• *
Re: ลองของกับ 1/100 FSS Mirage B4 (เรซิ่น) อัพเดตรูป 28-04-53
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 03:04:15 PM »
 :iconlol:  มาอัพรูปเพิ่มครับ
เดี๋ยวเย็นนี้ขัดส่วนแขนแก้ไขนิดหน่อย  ก็ลงสีรองพื้นต่อด้วย gunmetal ได้แระ  อุอุ

ออฟไลน์ Gunkid

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
Re: ลองของกับ 1/100 FSS Mirage B4 (เรซิ่น) อัพเดตรูป 28-04-53
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 03:06:37 PM »
รอชมด้วยคน

ออฟไลน์ tongoodd

• *
  • Like: 0
  • นางฟ้าในคราบซาตาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 04:36:19 PM »
เสร็จไวๆนะครับรอชม

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 04:53:31 PM »
รอชมครับ

PS. ถ่ายรูปได้ชัดมากเลยครับ

ออฟไลน์ char_a

• *
  • Like: 0
  • ORE SANJOU
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 05:59:23 PM »
รอชมครับน่าสนใจมากเลยอะกำลังอยากเล่นเรสิ้นอยู่พอดี

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:33:03 PM »
เป็นซีรีส์หนึ่งที่ผมอยากจะลองของมาก ๆ ครับ แต่ติดที่ราคาสูงเกินเอื้อมไปนิดนึง แล้วผมจะติดตามรอชมผลงานเรื่อย ๆ นะครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 06:36:08 PM »
รอชมต่อไปครับ *0*
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 04:24:19 PM »
ขอรวมงานเก่าๆ  ที่เสร็จ และ ยังไม่เสร็จไว้รวมกันนะครับ

เริ่มจากกระทู้  เริ่มการเดินทางครั้งใหม่ กับ ZETA 1/144 HGUC update 8ก.ค.52

สวัสดีครับ  หายหน้าหายตาไปน้าน นาน
เพิ่งได้กลับมาต่อโม  หลังจากน้องชาย(ong90) ได้มาอยู่ด้วยกันที่บ้าน
ทำให้มีไฟ(ราคะ) ขึ้นมาอีกครั้ง  เลยจับเอา zeta hguc  ที่เคยลงรีวิว  ไว้ในบอร์ดเก่ามาปัดฝุ่น
ตอนนี้ทำการอุดขัดไม่ยากมากที่ยาก(ผ่ากลาง) มี
- ไฮเปอร์เมก้า แคนนอน
- ปีก
- ขา
นอกนั้น แยกทำสีง่ายมากครับ :iconvsign:

ตัวนี้นะครับ  ลองหาต่อดู  รูปทรงสวยดีครับ

���าพประกอบ : www.dalong.net

ขั้นตอนที่ผมกำลังทำอยู่ในช่วงของการพ่นสี(ขอขอบคุณพี่วัฒน์  พี่จุลที่ช่วยพาไปซื้อปั้มลม  เดินกันเหนื่อยเลย  :iconsweat:)

ต่อมาตรงหน้าอก  ผมเดินลายนิดหน่อย  ผมว่ามัมโล่งไป  โดยใช้ที่เดินลาย(อุปกรณ์โดย น้อง ong90) ค่อยเดิน  ต้องระวังนะครับ  เพราะผมเดินผิดไป ต้องอุดขัดเดินลายใหม่  เหนื่อยครับ

พ่นสีหน้าอก กับ ลำตัวเรียบร้อยแล้วครับ

ไฮเปอร์เมก้า แคนนอน และโล่
กำลังจะพ่นเคลียร์ปิดงานนะครับ

ดีเทลที่ทำเพิ่ม  ตรงกระโปรง  และส่วนอื่นนิดๆ หน่อยๆ

ชิ้นส่วนที่ทำสีเสร็จแล้ว  จะสังเกตว่าดีคอลตรงปืนใหญ่เปลี่ยนไป  เพราะผมใช้ samueldecal  มันบางมากๆ  แถมกำลังทำอยู่ผมดันตก  พ่นเคลียร์ทับไม่ได้ (ฝนตกติดต่อกัน 2 วัน)  ทำให้ดีคอลที่ติดไว้หลุดเลยต้องทำใหม่  เสียดายเหมือนกัน   :iconcry:

พ่นเคลียร์อยู่ครับ

ลำตัว zeta ครับผม

ถ่ายให้ดูเฉพาะส่วนครับ  ตรงหน้าอกเดินลายใหม่  และทำดีเทลนิดหน่อยที่  กระโปรงเดินลายใหม่+ทำดีเทลด้านหลังกระโปรงด้วย  เท้าใส่ท่อเหล็ก 1 mm  เข้าไป  ส่วนปืนใหญ่  ใส่ท่อเหล็ก  2 mm  เข้าไปครับ

จะพยายามทำจนสำเร็จ  แล้วจะเอารูปมาฝากนะครับ :iconhappy:

:iconvsign:  เสร็จแล้วครับพี่น้อง  แล้วจะเอารูปมาลงนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2010, 04:25:23 PM โดย zelle_03 »

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 04:30:25 PM »
จากกระทู้ "เริ่มงานใหม่ เอาใจ ผบ. 1/144HGUC Qubeley"
ตัวนี้ได้แรงบันดาลใจจากการที่ ท่านผบ. ชอบคิตตี้  :iconvsign:
ผมเลย  ตัวชื่อใหม่ว่า  AMX-004-K QUTY  ซึ่งย่อมาจาก Qubeley + Kitty  โดยนักบินผมใช้ชื่อ ผบ.+คิตตี้  เป็น Kitty Anny 
Neo Zeon เปลี่ยนเป็น Neo Rario (ข้อมูลที่บอกว่า  ผมจับมาทำเป็น decal) 
ต้องขออ���ัย ที่ไม่ได้ลงมาตั้งแต่ต้น  ทำเพลิน  นึกได้ก็ปาเข้าไป ครึ่งตัวแระ

ตัวนี้นะครับ  ได้จากคุณปุ่น  เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว  ดองกันสุดๆ

ตัวนี้ต่อไม่ยาก  มีผ่ากลางตรงหน้า อก ลำตัว เอว อุดขัดนิดหน่อย (เอาซะหายอยากเลย  :iconsweat:)

ต้นขาก็ผ่านะ  ทำใจ ซะยังไงก็อุดขัด  เหอๆ

ตรงแขนยากสุด  อุดขัด-->พ่น-->อุดขัด--->บังพ่น  ตามสเตปเพราะผ่ากันหมดไม่ว่า สีชมพูด้านใน  สีขาวด้านนอก  เฮ้อ !! 

ส่วนเรื่องสีนะครับ  สีขาวผมพ่นสีรองพื้นขาว  แล้วพ่นสีขาว (เบอร์ 1)ก่อน  ตามด้วยสีมุกขาว (เบอร์ 151)  แล้วก็ขัดสีด้วย Compound
                      สีชมพูผมพ่นสีขาว  แล้วพ่นสีชมพูของ win (สีกระป๋อง)  ตามด้วยสีมุกขาวผสมสีแดง(เบอร์ 158)นิดเดียวนะขอบอก  ให้ออกเป็นสีชมพูเท่านั้น  พ่นคลุม  ให้ออกมุก 
                      แล้วก็ขัดสีด้วย Compound

หน้าตา Compound ใช้มาจะ10 ปีแระ  ดูจาก ส���าพน่าจะเดาออกนะครับ อุอุ :iconlol:

ด้านหน้า

ด้านหลัง

เท้า

ปีกด้านซ้าย

ปีกด้านขวา

เดี๋ยวพรุ่งนี้ทำต่อ  วันนี้แค่นี้ก่อนนะครับ
ปล. ต้องรีบหน่อยเดี๋ยว ผบ.จะมาตรวจงานวันศุกร์นี้  :iconlol:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 04:58:44 PM »
น่านนนนนนนน แอบเอางานเก่า มาลงอีก..

ปล. ผมอยากเห็น Zeta อ่ะ
เสาร์นี้ เอามาด้วยน่ะ :iconcryjoy:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 05:49:07 PM »
รับแซบ ครับคุณวัต
กลัวว่าจะปั่นงานไม่ทันครับ
เมื่อวานหมาวิ่งตัดหน้ารถ มอเตอร์ไซด์  ดีนะไม่ล้ม  เอาขายันไว้  แต่ข้อเท้าปวดมาก  แล้วก็ซ้ำ+ปวมด้วย  เนื่องจากกระแทกกับขาตั้งรถอย่างแรง
ซวยจริงๆ เลย  เกือบตกข้างทาง  ตกไปแย่เลย  ขอบถนนสูงมากๆ  ตรงแถวๆ  อ่างศิลา  ใจหายวาบเลย

ปล.ต้องขอเตือนเลยนะครับ  สำหรับคนที่ขับรถยนต์/มอเตอร์ไซด์  ต้องมีสตินะครับ  ผิดพลาดนิดเดียว  ถึงชีวิตได้เลยนะครับ