ผู้เขียน หัวข้อ: (WIP-งานเก่าที่ใกล้เสร็จ) MG GOUF 1/100  (อ่าน 19741 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
(WIP-งานเก่าที่ใกล้เสร็จ) MG GOUF 1/100
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 03:49:34 PM »
จำได้ประมาณว่าร่วมกิจกรรมของทางเวบเกี่ยวกับ"ผู้ร้าย..ผู้ร้าย"ประมาณนั้น เลยหยิบเอาโมเก่าเก็บ Gouf ลุงรัมบะที่ต่อไว้นาน(จนจำไม่ได้)มาทำต่อให้เสร็จๆไป จนแล้วจนรอดก็ไม่เสร็จทันกิจกรรม ทิ้งช่วงไว้นานหลายเดือน เลยเอามาลงเพื่อเตือนสติตัวเองเสียหน่อยครับ

:iconnosebleed:

มาดูกัน(อีกครั้ง)กับขั้นตอนต่างๆ เผื่อจะเป็นไอเดียได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

ต่อแล้วเสร็จ พ่น Surface ลองพื้น เช็คดูความเรียบร้อยเสียหน่อย

ช่วงหัวไหล่ เกิดอยากลองเอาPutty ผสมทินเนอร์ป้ายๆปาดๆทิ้งไว้ให้แห้ง แล้วเอากระดาษทรายมาลูบๆ จำลองพื้นผิวTextureเสียหน่อย

พ่นโครงในด้วยสี AlcadII ครับ (ง่ายดี )

เอาชุดแต่งเก่าๆมาใช้ๆให้หมดๆไป เดี๋ยวนี้โมรุ่นใหม่ๆ ver2.0 เขาทำท่อมาดีไม่ต้องขัดกันมากแล้วครับ

เจาะรูเพิ่ม Detail หัวไหล่เสียหน่อยครับ

ลองเพิ่มดูอีกนิด ตรงช่วงขานี้น่าจะดี ไม่งั้นโล่งไป (แต่ถ้ามากไปก็ไม่สวยเหมือนกันนะครับ ลองดูให้พอดีๆ แล้วแต่ชอบ)

เกิดนึกสนุกโมดีๆทำให้มันพังๆซะอย่างงั้น เอาสว่านมาจำลองรอยกระเทาะ กระแทกตามขอบ ตามมุมต่างๆที่คิดว่าน่าจะสัมผัสบ่อยๆ

พ่นสีดำลงไปก่อนรอบนึงครับ แล้วค่อยเอาสีขาวพ่นวนดึงมันให้สว่างขึ้น วิธีเก่าของลุง   Hobby Japan

พ่นกันมือหงิกเลย ชิ้นส่วนเยอะดีแท้ และโม1/60จะขนาดไหนเนี่ย

เสร็จก็ตามด้วยสีน้ำเงินตามที่เพื่อนสมาชิกช่วยแปลให้ครับ พ่นแล้วทอนได้วยสีขาวให้ออกซีดๆตามลำดับ

washด้วยสีอีนาเมล และพ่นเคลียร์มันให้ทั่วเตรียมติด Decal ครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: (WIP-งานเก่าที่ใกล้เสร็จ) MG GOUF 1/100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 04:00:14 PM »
ที่ 1  :iconlol:
แหม่ ช่วงนี้ ใครๆ ก็เอา งานเก่าๆ มาลงกัน
ว่าแต่ ตัวนี้ ใกล้เสร็จรึยังครับพี่
เพราะว่า งานของผมที่พี่ เซฟ เก็บรูปไว้อ่ะ ยังนอนนิ่งอยู่เลย  :iconsweat: หวังว่า พี่คงจำได้คนเดียวน่ะ  :iconsweat:

อ้อ... เกือบลืมครับพี่ สวัสดีครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ zerzas

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: (WIP-งานเก่าที่ใกล้เสร็จ) MG GOUF 1/100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:12:18 AM »
ที่ 1  :iconlol:
แหม่ ช่วงนี้ ใครๆ ก็เอา งานเก่าๆ มาลงกัน
ว่าแต่ ตัวนี้ ใกล้เสร็จรึยังครับพี่
เพราะว่า งานของผมที่พี่ เซฟ เก็บรูปไว้อ่ะ ยังนอนนิ่งอยู่เลย  :iconsweat: หวังว่า พี่คงจำได้คนเดียวน่ะ  :iconsweat:

อ้อ... เกือบลืมครับพี่ สวัสดีครับ  :iconsmile:
สวัดดีอีกคนครับพี่
ที่ 2 ก็ได้ ฟ่ะ ไม่มี ใครเขาลืมหรอกท่าน แต่ไม่พูด ถึงดีกว่า
ว่าแต่ว่า งานเราเองจาก กิจกรรมนี่ก็ ยังไม่เสร็จนิหว่า

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:28:36 AM »
มีแย่งที่ 1 ที่ 2 ด้วยเหรอครับเนี่ย(เพิ่งเข้าใจ) ว่าแต่ว่าทำไมต้องสวัสดีพี่ด้วยละครับ เหมือนคนหายไปนานแสนนานเลยเรา ถ้าเสร็จทัน วันอาทิตย์นี้จะเอาไปให้ชมนะครับ กับ Gouf ตัวนี้ :iconvsign:

ออฟไลน์ tongratr

• Verified User
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:50:07 AM »
งานเจ้าตัวนี้นานมากเลยน่ะครับ สวยครับ เห็นแค่นี้ก็สวยแล้วครับ ของผมมี HY2M 1/60 ครับยังไม่ต่อเลย ดองเป็นกองไว้ที่บ้าน
ไม่รู้ว่าจะเอาออกมาต่อเมื่อไหร่ ดูของคนอื่นไปก่อนแล้วกัน 555 รอดูตอนเสร็จน่ะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ orione

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 07:03:22 AM »

เสร็จก็ตามด้วยสีน้ำเงินตามที่เพื่อนสมาชิกช่วยแปลให้ครับ พ่นแล้วทอนได้วยสีขาวให้ออกซีดๆตามลำดับ

พ่นทอนด้วยสีขาวให้ออกซีดๆ นี้พ่นประมาณไหนครับ เช่น ใช้สีขาวเพียวๆ เลยมั้ยครับ ผสมทินเนอร์เยอะไหม?

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:46:26 AM »
งานเจ้าตัวนี้นานมากเลยน่ะครับ
โห ฟังแล้วอายเลยนะนั่น :icondisapp:

พ่นทอนด้วยสีขาวให้ออกซีดๆ นี้พ่นประมาณไหนครับ เช่น ใช้สีขาวเพียวๆ เลยมั้ยครับ ผสมทินเนอร์เยอะไหม?
เอาสีเดิมมาทอนด้วยโทนสีที่อ่อนกว่าครับ เช่น ในกรณีนี้ผมทอนด้วยสีขาวบวกผสมไปพอประมาณ พ่นไปทีละเที่ยวครับ ถ้ายังรู้สึกว่าไม่พอก็ผสมสีขาวเพิ่มครับ ผสมทินเนอร์เยอะไหมนั้นแล้วแต่ความถนัดครับ แต่ถ้าถามผม ผมก็ผสมเยอะเหมือนกัน จะได้ไม่หนามาก เลือกพ่นไฮไลท์เฉพาะจุดตรงกลางๆครับ แต่ในบางกรณีเช่นสีแดงก็อาจจะทอนด้วยสีส้มก็ได้นะครับ ลองดูเรื่องแม่สีอีกที

ออฟไลน์ valkyrie

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:36:45 PM »
มีเหมือนกันคับ แต่ยังดองไว้ในห้อง ท่าทางจาอีกนานคับ ตัวก่อนหน้ายังไม่ได้เริ่มเลยนะ ชิมิ ...   :iconcry:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:16:58 PM »
มาติดตามชมต่อครับ ติดตามมาตั้งแต่รอบที่แล้ว  :iconsmile:

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:21:48 PM »
อยากเอางานของผมไปโชว์พี่บอยมั่งนะ ไม่ว่าจะเป็น สไตรค์ปืนยาว  วิงซีโร่จัสติส  แอสเทรย์กากาบพริก สไตรค์ฟรีด้อมไหล่สาหร่ายสีเขียวแกมน้ำเงิน เอ็กเซียร์ดาบทู่ ติดอยู่อย่างเดียวครับ    อาย......  (จริงๆช่วงสอบ เลยไม่ได้ไปไหนครับ)
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 07:20:07 AM »
อ่ะ ยังไม่เสร็จอีกเหรอฮะพี่

ไหนบอกจะเสร็จเเล้วไง ทําให้เสร็จเร็วเด้อ เเล้วทํากู๊ฟคัสตอมต่อเลยพี่บอย ไฟเเรง

รอชมอยู่นะครับ
Sail To The New World

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 06:59:04 PM »
มาติดตามต่อครับคุณบอย เห็นแล้วก็อยากทำกู๊ฟคัสตอมมาโชว์บ้างจัง (แต่ไม่มีเวลาจะทำเลยช่วงนี้)

ตอนนี้ผมกำลังโดน koto เข้าสิงเหมือนคุณชาย Crow-gundam ครับ เพิ่งจะต่อยี่ห้อนี้ครั้งแรกชิ้นส่วนมหาศาล แถมต้องวางแผนการทำสียุ่งยากกว่าบันไดเสียอีก  :icondizzy: เนื่องจากมีชิ้นเล็กชิ้นน้อยเยอะเหลือเกินครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 01, 2009, 10:47:13 PM »
มาติดตามต่อครับคุณบอย เห็นแล้วก็อยากทำกุ๊ฟคัสตอมมาโชว์บ้างจัง (แต่ไม่มีเวลาจะทำเลยช่วงนี้)
เอาน่าลองต่อมาดูก็ได้ครับ เอา Gouf Custom มายืนเป็นเพื่อนกะของผม เห็นช่วงนี้ ครูไฟแรงดีจริงๆ

ตอนนี้ผมกำลังโดน koto เข้าสิงเหมือนคุณชาย Crow-gundam ครับ เพิ่งจะต่อยี่ห้อนี้ครั้งแรกชิ้นส่วนมหาศาล แถมต้องวางแผนการทำสียุ่งยากกว่าบันไดเสียอีก  :icondizzy: เนื่องจากมีชิ้นเล็กชิ้นน้อยเยอะเหลือเกินครับ
ไม่ทราบว่าKoto mี่หลงนี่เป็นตัวไหนครับ พวก Super Robot เหรอ

ออฟไลน์ kp505si

• *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2009, 07:27:35 AM »
มาติดตามต่อครับคุณบอย เห็นแล้วก็อยากทำกุ๊ฟคัสตอมมาโชว์บ้างจัง (แต่ไม่มีเวลาจะทำเลยช่วงนี้)
เอาน่าลองต่อมาดูก็ได้ครับ เอา Gouf Custom มายืนเป็นเพื่อนกะของผม เห็นช่วงนี้ ครูไฟแรงดีจริงๆ

ไม่ทราบว่าKoto mี่หลงนี่เป็นตัวไหนครับ พวก Super Robot เหรอ

ผมหลง SRW ครับ แต่คุณชายแกหนักไปทาง AC (ชิ้นส่วนมากกว่า SRW หนักเข้าไปอีก) เวลาผสมสี ต้องผสมใส่ขวดทิ้งไว้เลย เพราะไม่มีทางทำสีเสร็จในขั้นตอนเดียว เช่น วันนี้พ่นแขนได้อย่างเดียว ทำส่วนอื่นพร้อมกันไม่ได้ครับ (สำหรับผมนะครับ) เพราะงงครับ ต้องแบ่งโซนทำ แต่ก็สนุกไปอีกแบบครับ

กุ๊ฟคัสตอมนี่ ต้องต่อแน่ ๆ ครับ เดี๋ยวจัดคิวก่อน ซีรีส์ 08 นี่ ผมตามล่ามาซะครบเลยทั้ง MG/HG 1/144 อิิอิ

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:49:34 PM »
ตามมาดูจากบอร์ดเก่านะครับ รอตั้งนานนึกว่าเสร็จไปแล้วผมพลาดไป
ชอบน่ะครับ พยายามพัฒนาฝีมืออยู่ เสร็จแล้วหลายตัวด้วยแอร์บรัช แต่มันดูธรรมดาๆไป
เอาไว้advance เมื่อไรค่อยมาโชว์ ;)  จะรอติดตามงานชิ้นต่อไปนะครับ

ออฟไลน์ 0011

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 06:00:08 PM »
คุณบอยครับ
แล้ว MG Gouf ver 2.0 จะซื้ออีกไหมครับ ? :iconsweat:
เป็น เวอร์ชั่น anime คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2009, 06:01:30 PM โดย 0011 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:45:24 PM »

โปรเจคนี้ยาวนานจริงๆครับ ค่อยๆติด decal ลงไป หาที่เหลือๆและแอบไปเอาของรถถังมาใช้ด้วย หลายยี่ห้อเลย ทิ้งให้แห้งไว้สัก2-3วันก็พ่นเคลียร์กึ่งมันกึ่งด้านทับครับ จากนั้นก็ทิ้งไว้นานเช่นกันครับ จนฝุ่นจับเลยได้ฤกษ์ถ่ายรูปมาให้ดูความก้าวหน้าครับ เดี๋ยววันไหนอารมณ์ดีว่างๆค่อยทำ Weathering ครับ เป็นอันเสร็จ อย่าเพิ่งเบื่อนะครับ

ส่วนเรื่อง ver2.0 นั้นผมว่าก็เก๋ไปอีกแบบนะครับ แต่จะซื้อไม๊นั้นก็ไม่แน่ครับ  :iconlike: ขอบคุณทุกกำลังใจที่คอยติดตามงานเต่าของผมนะครับ :iconlove:

ออฟไลน์ chopper

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 06:07:31 PM »
ทำเสร็จต้อนรับการมาของ Ver.02 เลยนะครับ

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 11:36:00 PM »
อยากถามคุณบอยว่า วิธีพ่นไฮไลท์ ด้วยขั้นตอนที่น้อยๆมีไหมครับ  คือที่เห็น รองพื้น-ดำ-ขาว-สีจริง-ทอนสีลง

เช่น พ่นรองพื้น-พ่นสีจริง-ผสมสีให้เข้นขึ้น(หรือจางลง)แล้วพ่นเป็นไฮไลท์เลย...เคยลองแล้วมันไม่ค่อยเห็นว่าทำไฮไลท์เลย สงสัยผสมสีไม่เข้มพอ

หรือ รองพื้น-พ่นสีโทนมืด(หรือสว่าง)-พ่นสีจริง....อันนี้ลองแล้วนิดหน่อย รู้สึกจะเข้มไปเพราะพ่นสีโทนมืดเข้มไป

หรือ รองพื้น-พ่นสีจริง-พ่นเคลียร์smoke...อันนี้คิดว่าจะลอง

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:13:00 PM »
พ่นด้วยรองพื้นผสมสีดำครับ(ตามชอบเข้มมากเข้มน้อย) จากนั้นก็พ่นสีจริงวน แล้วค่อยพ่นทอนสีอ่อนอีกทีตรงกลาง