ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272450 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:55:29 AM »

ปอลอ เมื่อวานคุณบอยกลับเร็วจัง  :iconvsign:

วันนั้นเล่นแล้วไม่สนุกเลยครับ เดี๋ยวซ่อม เดี๋ยวซ่อม แถมต้องไปดาวน์เกรดซอฟท์แวร์ของการ์ดลงด้วย เพราะเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ 10.5แล้ววิ่งไม่ออกครับ

สงสัยต้องพับโครงการ TL-01ไปกลายๆเพราะว่า รถเก่ามากๆเหนื่อยจริงๆ ตอนนี้ก็ค่อยๆประกอบรถF-1อยู่ครับ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า

อะไหล่ผมเมล์ไปถามบริษัท rcs ผู้นำเข้าแล้ว เขาบอกว่า มีทุกชิ้นแม้กระทั่งยางลายโยโกฮาม่าเลย อิอิ (ราคาคุ้มค่ามากครับ พร้อมเล่นเพียง 10,XXX)

ว่าง ๆ หาทางไปเล่นด้วยกันดีกว่าครับ

เล่นเมื่อไหร่บอกด้วยจะตามไปดู ที่RCSมีอะไล่HPIเยอะสุดแล้วครับ เรื่องเสียตังค์ไม่ต้องห่วง มีเท่าไหร่ก็หมด

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 09:16:27 AM »

อ้างถึง

วันนั้นเล่นแล้วไม่สนุกเลยครับ เดี๋ยวซ่อม เดี๋ยวซ่อม แถมต้องไปดาวน์เกรดซอฟท์แวร์ของการ์ดลงด้วย เพราะเปลี่ยนมอเตอร์ใหม่ 10.5แล้ววิ่งไม่ออกครับ

สงสัยต้องพับโครงการ TL-01ไปกลายๆเพราะว่า รถเก่ามากๆเหนื่อยจริงๆ ตอนนี้ก็ค่อยๆประกอบรถF-1อยู่ครับ ไม่รู้จะหมู่หรือจ่า

สอบถามคุณบอยเป็นความรู้นิดนึงครับ

1.ที่คุณบอยดาวน์เกรดซอฟท์แวร์ของการ์ดนี่ คืออะไรหรือครับ รถบังคับมันมีระบบเหมือนรถจริงด้วยหรือครับนี่ ผมไม่รู้จริง ๆ
2.หากผมไปเล่นที่สนามทางเรียบเนี๊ยะ Mini Trophy ของผม เขาจะให้ลงเล่นไหมครับ หรือเขาจะให้เฉพาะรถเก๋งทางเรียบเท่านั้น กลัวว่าถ้าไปแล้วจะเก้อครับ
3.อันนี้ไม่รู้จริง ๆ เลย รถทัวริ่ง กับรถแรลลี่เนี๊ยะ เขาเล่นต่างกันยังไงครับ ผมหาข้อมูลไม่เจอเลย

ขอบคุณครับ

ปล.ทุกวันนี้วิธีการเล่นรู้อยู่แต่รถไต่เขา กับรถอ๊อฟโรดครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:00:55 AM »
คือยังงี้ครับ

1. มอเตอร์Brushless ที่นิยมเล่นกันทุกวันนี้ มักจะต่อเข้ากับ Speed Control ตัวการ์ดที่ว่านี่คือเอาไว้ตั้งค่าต่างๆของรถครับ เช่นBoost Turbo

2. Mini Trophy ที่ว่านี่คือ SC ของ HPI ที่แนวสเกลใช่ไหมครับ เขาคงจะต้องขอร้องให้ไปเล่นที่สนามวิบากครับ ปู้ด้วยหญ้าเทียมและราดยางมะตอยข้างๆกันดูจากรูปจะร้องอ๋อ ส่วนสนามทางเรียบเขาจะราดยางมะตอยอย่างเดียวครับ

3.Touring ก็ทางเรียบน่ะครับ วิ่งรถพื้นเตี้ยๆแป๊กๆวิ่งตามไลน์ของสนาม ส่วน Rally หรือที่ปัจจุบันกำลังนิยม คือShortCourse ก็จะวิ่งในไลน์สนามเหมือนกันแต่จะมีแนินให้กระโดดด้วย ส่วน รถไต่ก็คงต้องไปสนามที่มีเนินหินดินทรายน้ำโคลน ประมาณนั้นครับวิ่งแบบอาการรถ4WD ในป่าน่ะครับ

ผมก็อาศัยเก็บเล็กผสมน้อยและถามๆเขาเหมือนกันครับ เพราะหาเวบที่รวมและพูดตรงๆไม่ค่อยจะมีเลย อย่างไรก็ตามเชิญที่สนามได้นะครับและจะติดใจอิอิ

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 10:07:26 AM »
ขอบคุณครับ จะได้เตรียมตัวถูก ว่าจะลองเข้า กทม. หาสนามเล่นสักวันนึง

อย่างนี้ก็หมายความว่า Mini Trophy ของผมก็เข้าข่าย SC ที่เล่นแบบแรลลีได้ วันหลังจะต้องลองแล้วครับ

คุณบอยแนะนำหน่อยสิครับว่า แบต Lipo กี่มิลลิแอมป์ ถึงจะเพียงพอในการเล่นในสนามครับ เพราะผมมีแต่แบต Ni-MH 4300 มิลลิแอมป์ เล่นได้แค่ 15 นาทีเท่านั้นเองก็หมดไฟแล้วครับ เพราะ ESC HPI SC15 ของผม รับแบต Lipo ได้ 2 เซลล์ครับ แต่ไม่มีตัวตัดไฟ ต้องใส่ ตัว Lipo Alarm คอยเตือนการตัดไฟ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2011, 01:25:40 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 08:42:08 PM »
สัก5400 น่าจะโอครับ มีสัก 2-3 ก้อนก็เพียงพอครับ เล่นไม่เกิน 15 นาทีน่ะดีแล้วคริบ แบตจะได้ไม่พัง

• *
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 12:20:18 PM »
ไม่ได้อยากจะรั่วนะครับคุณบอย แต่ถึงคราวจำเป็นซะแล้ว

ยางติดรถรีอคฟอร์ซ มันเหมาะกับเอาไว้วิ่งบนก้อนหินใหญ่ ๆ กระโดด จั๊มพ์ อะไรพวกนี้ แต่พอมาไต่หินก้อนโต ๆ สูง ๆ มันไม่เกาะ ถึงคราวต้องเปลี่ยนล้อเป็นบรีทล๊อคซะแล้ว

เคยตั้งใจว่าจะเล่นเดิม ๆ ไม่อัพเกรด แต่ก็ไม่พ้นโดนจนได้ครับ

ออฟไลน์ hokpadjed

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: กันยายน 13, 2011, 01:51:03 PM »
555...คุณครูครับ เวลาผมจะไป rcs ทีไรเหมือนตัวเองเป็นแมงเม่าทู้กที อย่างที่คุณบอยบอก “เท่าไหร่ก็ไม่พอ”  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: กันยายน 14, 2011, 10:14:52 PM »
ไม่ได้อยากจะรั่วนะครับคุณบอย แต่ถึงคราวจำเป็นซะแล้ว

เคยตั้งใจว่าจะเล่นเดิม ๆ ไม่อัพเกรด แต่ก็ไม่พ้นโดนจนได้ครับ

เป็นเรื่องธรรมดาครับ แต่ถ้าเล่นไปสักพักบางครั้งอาจจะอยากกลับมาเล่นแบบเดิมๆ เพราะมันลงตัวที่สุดครับ เพิ่มนู่น เปลี่ยนนี่บางทีมันเกินDesign รถไป อาจจะเล่นไม่สนุกครับ

ถ้าครูชอบแนวไต่ๆลองไปสนาม Fast Forward แถว พัฒนาการดูสิครับ ถ้ามาจากสุวรรณภูมิวิ่งเข้า กทม. จะอยู่ทางซ้ายที่เป็นสุเหร่าครับ

555...คุณครูครับ เวลาผมจะไป rcs ทีไรเหมือนตัวเองเป็นแมงเม่าทู้กที อย่างที่คุณบอยบอก “เท่าไหร่ก็ไม่พอ”  :iconvsign:

ผมนี่หักห้ามจิตใจสุดๆ พยามไม่ซื้อทนเล่นอีแก่TL และ ไก่อ่อน TT01 อยู่ได้ วันก่อนได้ยินเสียงเพื่อนคุณ hokpadjed แนะนำคนเรื่องรถ ว่าจะเล่นคันไหนดี เขาบอก "เล่นได้หมดเลยของทามิย่า" ผมก็แอบดีใจนิดๆ แต่สักพักเขาทิ้งท้ายว่า "ยกเว้น TT01" อึ้งในบัดดล ตอนนี้เริ่มรั่วเหมือนกันครับก็เล่นของดีเป็น F-1 ไปเลย เขาว่ายากแต่ผมชอบเรื่องความสวยครับ :iconhappy:

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:15:05 AM »
วันนี้น้องชายเข้ามาเปลี่ยนยางให้ครับ เพราะยางแบบ Bead Loc นั้น ล้อของทามิย่าใช้น๊อตทั้งสิ้น 20 ตัวต่อวงทีเดียว เบ็ดเสร็จขันน๊อตไป 80 ตัว ไต่หินดีขึ้นมากเลยครับ เลยมียางสองชุดไว้เล่นสลับกัน

สิ่งที่จะต้องเปลี่ยนในอนาคต คงเป็นเซอร์โวครับ ตอนนี้แรงดึง 10 กก. ยังเอาไม่อยู่เลยสำหรับรถไต่ รอให้มันพังก่อน ผมจะหาที่มันเกิน 20 กก. มาใช้ครับ น่าจะดีขึ้น แต่คงอีกนานล่ะกว่าจะพังเพราะผมเล่นถนอม

แบตเตอร์่ ตัดสินใจแล้วว่า จะใช้ Ni-MH สองก้อนนี้ไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ เพราะตัวเองก็ไม่ได้เล่นมากมายอะไร สองสามวันจะเล่นสักรอบนึงเท่านั้นเอง จบจริง ๆ แล้วครับคุณบอย ไม่เอาอะไรเพิ่มแล้วล่ะ ยิ่งเพิ่มยิ่งมาก ยิ่งไม่ไหว

สนามฟาสต์ ตอนนี้เขาแจ้งมาว่า รื้อสนามรถไต่หินไปแล้วครับ ไม่รู้จะไปเล่นที่ไหนกันเลยทีนี้ สงสัยต้องดัดแปลงรถของผมให้มันกันน้ำได้ แล้วเอาไปเล่นแนวรถสเกลเสียแล้ว ลุยน้ำลุยป่าไปเรื่อย

ตอนนี้กำลังจะกลับไปเล่นเรือบังคับอีกอย่างหนึ่ง เพราะว่าที่บ้านน้ำท่วมพอดี ได้เวลาเอาเรือรบ 1/200 เรือพิฆาต Sovremenny ของ ทร.รัสเซีย ที่จอดทิ้งเอาไว้เกือบสองปี ออกลาดตระเวนในทะเลสาบหน้าบ้านแย้วววว ไม่กล้าลงแม่น้ำเจ้าพระยา กลัวเรืออับปางครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2011, 12:16:33 AM โดย kp505si »

ออฟไลน์ PUCHIANGMAI

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:28:00 AM »
คุณครูณัฐพลครับ...ถ้าเบื่อๆมาครอสลำไหนก็บอกกันนะครับ...555
ปุ๊ เชียงใหม่...สนับสนุนโมไทย โมญี่ปุ่น โมจีน โมเกาหลี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:36:53 AM »

แบตเตอร์่ ตัดสินใจแล้วว่า จะใช้ Ni-MH สองก้อนนี้ไปเรื่อย ๆ ก่อนครับ เพราะตัวเองก็ไม่ได้เล่นมากมายอะไร สองสามวันจะเล่นสักรอบนึงเท่านั้นเอง จบจริง ๆ แล้วครับคุณบอย ไม่เอาอะไรเพิ่มแล้วล่ะ ยิ่งเพิ่มยิ่งมาก ยิ่งไม่ไหว

สนามฟาสต์ ตอนนี้เขาแจ้งมาว่า รื้อสนามรถไต่หินไปแล้วครับ ไม่รู้จะไปเล่นที่ไหนกันเลยทีนี้

แบต NiMH พอไหมครับ 2 ก้อน ผมมี ของ HPI 7.2V 3300MAH ตามสภาพเหลืออยู่ ถ้าสนใจ เดี๋ยวให้

• *
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 12:42:04 PM »
สนใจครับคุณบอย ขอบคุณมาก ๆ เลยคร๊าบบบบบ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 09:03:13 PM »
จะมาสนามเมื่อไหร่ดีครับ

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 10:00:15 PM »
จะมาสนามเมื่อไหร่ดีครับ

คงเป็นเดือนหน้าดีกว่าครับคุณบอย ปิดเทอมพอดี ให้เลยช่วงน้ำท่วมไปสักหน่อย ที่บ้านแม่ยาย ท่วมถึงชั้นสองแล้ว ออกรายการเรื่องเล่าเช้านี้ในช่อง 3 ด้วย (พรหมบุรี) ที่โรงเรียน น้ำเหลือไม่ถึงฟุตจะล้นเขื่อนแล้วคร๊าบบบบ

ออฟไลน์ hokpadjed

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: กันยายน 15, 2011, 11:15:45 PM »
คงได่แต่เอาใจช่วย ขอให้น้ำลงไวๆ น่ะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:23:32 PM »
คุณครูอยู่ไกลไหมละครับ เผอิญว่าจะส่งไปให้ทางพัสดุ แต่ นน.มันพอตัวอยู่ ไว้เจอกันดีกว่าครับ เรื่องน้ำท่วมก็ส่งแรงใจ แและช่วยแรงอื่นไปเท่าที่ทำได้แล้วครับ ขอเอาใจช่วยพี่น้องผู้ประสบอุทกภัยทุกท่าน

• *
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 01:45:00 PM »
คุณครูอยู่ไกลไหมละครับ เผอิญว่าจะส่งไปให้ทางพัสดุ แต่ นน.มันพอตัวอยู่ ไว้เจอกันดีกว่าครับ เรื่องน้ำท่วมก็ส่งแรงใจ แและช่วยแรงอื่นไปเท่าที่ทำได้แล้วครับ ขอเอาใจช่วยพี่น้องผู้ประสบอุทกภัยทุกท่าน

อยู่วังน้อยครับ ไว้เวลาเจอกันดีกว่าครับ ผมอยากจะเข้าไปเล่นในสนามจะแย่แล้ว ไม่เคยสัมผัสสนามกับเขาเลยชีวิตนี้  :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:44:30 PM »
วังน้อย อยุธยา ไม่ใกล้ไม่ไกลนี้เองครับ เห็นทางสนามบอกว่า วิ่ง Toll Way มาลง ด่านสุดท้าย(ที่ไม่ต้องเสียตังค์)ตรงหมู่บ้าน พิพรพงษ์ พอดีได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:12:30 PM »
สนามที่ว่านี้ชื่ออะไรครับคุณบอย เอาสถานที่ตั้งด้วยก็ดีครับ เพราะหากผมไปนั้น ผมต้องยืม GPS ของครูที่โรงเรียนไป เพราะผมเข้า กทม. ไม่ถูกครับ (ไปลึกกว่ารังสิตไม่ได้) จะได้พิมพ์พิกัด ตอนผมไปซื้อรถบังคับ ผมก็ยืม GPS เขานำทางไปลาดพร้าว 71 ครับ ค่อยขับรถได้สบายใจหน่อย

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:51:13 PM »