ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] ของแรง MC : Hi-V Gundoom Ver.ฮาจะเกร็ง  (อ่าน 12957 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazyfeaw

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ทำงานแลก GunPla โย่ว!
[WIP] ของแรง MC : Hi-V Gundoom Ver.ฮาจะเกร็ง
« เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:03:56 AM »
[WIP] ของแรง MC : Hi-V Gundoom Ver.ฮาจะเกร็ง

บทนำ : หลังจากติดตามผลงานเพื่อนๆในบอร์ดมานานพอสมควร เคยก็แต่ Review นิดหน่อย แต่ไม่เคย WIP กะเค้าซักที
วันนี้ก็เลยถือโอกาสขอลอง WIP ดูซักครั้งกับสุดยอดโม(จีน)ในตำนานที่ผมรู้สึกว่าเนื้องานดีที่สุดตั้งแต่มีมา (ส่วนตัวล้วนๆ อิอิ)
คุ้มค่าการรอคอยสุดๆ พลาสติกก็เนื้อดี Packing อลังการ รายละเอียดคบกริบ หากใครเคยลอง Nu Gundoom แล้วติดใจมันเหมือนกับผม
ลองสอยตัวนี้มาดู บอกได้คำเดียวว่า Hi-V Gundoom นี้งานดีกว่าเดิมเยอะ (โม้ซะเหมือนผลิตมาขายเองกันเลยทีเดียว กร๊ากๆๆ)

Concept : ทำไมต้อง Ver.ฮาจะเกร็ง? ก็เพราะสีหลักที่ใช้คือสีขาวมุข (White Pearl) แถมมุขเยอะซะด้วย แง้วๆ (ของ Bosny)
ซึ่งสีที่ใช้เป็นสีกระป๋องทั้งหมดครับ ว่าแล้วก็ลองมาดูงานที่ทำได้ในวันนี้กันเลยดีก่า..

เริ่มด้วยส่วน Body ทั้งหมด..

จากรูปดูมันไม่ค่อยจะโชว์มุขซักเท่าไหร่ งั้นลองเปิด Flash ถ่านดูล่ะกันเนอะ..

พอจะเห็นประกายมุขขึ้นมาบ้าง(รึป่าว?) ก็น้องไอเค้ามีปัญญาถ่ายได้เท่านี้นี่นา  :iconshy:

แล้วก็ได้บังพ่นส่วนพาร์ทอื่นๆอีกนิดหน่อย เพราะฝนเริ่มจะตก แง้วๆ

เบ็ดเสร็จวันนี้ก็ได้มาเท่านี้แหละจ้า..

ปล. สุดท้ายนี้ผมก็ขอฝาก WIP น้อยๆนี้ไว้ในอ้อมอกอ้อมใจด้วยน่ะคร้าบ เชิญแนะนำติชมกันให้เละได้เลยจ้า..จะได้เอาไปพัฒนาต่อไป  :iconvsign:

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
Re: [WIP] ของแรง MC : Hi-V Gundoom Ver.ฮาจะเกร็ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:07:51 AM »
รอชมต่อครับ  :iconwink:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
Re: [WIP] ของแรง MC : Hi-V Gundoom Ver.ฮาจะเกร็ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:11:16 AM »
เงาวิ๊งๆเลยนะครับ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 12:14:32 AM »
อันนี้สีฟ้าเดิมๆเลยใช่ไหมครับ

แล้ว ต้องขัดงานทั้งตัวไหมเนี่ย ว่าจะทำสีใหม่เหมือนกัน

รอชมเป็นแนวทางครับ^^
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 06:41:18 AM »
รูปถ่ายชัดเห็นรายละเอียดต่างๆ ได้ชัดเจน ว่าจะจัดหามาต่อดิบสักตัว
ติดตามรอชมนะครับ  :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 06:42:27 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ mgs_series

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:17:40 AM »
สีกระป๋องนี่ใช้อะไรตัดเส้นนะคับ ดูเส้นคมดีคับ ของผมว่าจะต่อดิบตัดเส้นแล้วก็ทำสีบางจุด ทับด้วยเครียร์ด้านอีกที^^ส่วนตัวผมว่าสีเดิมจากโรงงานก็โอเคแล้วใกล้เคียงของBandaiมาก

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:26:52 AM »
ได้ขัด ย้ำลายหรือป่าวครับ
หรือทำสีตัดเส้นเลย
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:34:14 AM »
ขอบคุณทุกกำลังใจน่ะครับ .. ตอนนี้กำลังเร่งงานอยู่ครับ ไว้จะมาคอยอัพเดทให้ชมกันเรื่อยๆเน้อ!  :iconvsign:

อันนี้สีฟ้าเดิมๆเลยใช่ไหมครับ

แล้ว ต้องขัดงานทั้งตัวไหมเนี่ย ว่าจะทำสีใหม่เหมือนกัน

รอชมเป็นแนวทางครับ^^

- เป็นสีฟ้าเดิมๆครับ ตอนแรกตั้งใจว่าจะทำ ขาวมุข+น้ำเงินเมทัลลิค
แต่พอลองพ่นขาวมุขเทียบกะฟ้าเดิมๆแล้วรู้สึกว่าสีมันเข้ากันดีก็เลยไม่ได้ทำสีใหม่ครับ

- ไม่ได้ขัดเลยครับ Skill ไม่ถึง อิอิ เพิ่งเริ่มหัดทำสีเลยพ่นเอาแบบเพียวๆไปก่อน คือ
พ่นรองพื้นด้วยขาวด้าน(ไม่อยากให้มันเงาวิ๊งๆจนเกินไป) แล้วตามด้วย White Pearl ครับ

สีกระป๋องนี่ใช้อะไรตัดเส้นนะคับ ดูเส้นคมดีคับ ของผมว่าจะต่อดิบตัดเส้นแล้วก็ทำสีบางจุด ทับด้วยเครียร์ด้านอีกที^^ส่วนตัวผมว่าสีเดิมจากโรงงานก็โอเคแล้วใกล้เคียงของBandaiมาก

ใช้ปากกา Pigma Micron 005 ตัดเส้นครับ แท่งละประมาณ 40 บาท เพราะถ้าใช้ GM01 แล้วตัดเส้นพลาดมันจะลบออกยากครับ

ได้ขัด ย้ำลายหรือป่าวครับ
หรือทำสีตัดเส้นเลย

ทำสีตัดเส้นเลยครับ เพราะเนื้องานเค้าคมมากๆ ไม่จำเป็นต้องย้ำลายเพิ่มเลยครับ

ปล.มีใครเลยทำสีมุขมั่งเอ่ย? อยากทราบว่าควรใช้เคลียร์อะไรพ่นปิดงานดีอ่ะครับ มุขมันจะได้ไม่หมอง? หรือว่าปล่อยเพียวๆไปเลยดี?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 10:38:18 AM โดย crazyfeaw »

• ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:48:10 AM »
ผมว่าถ้าทำสีมุขคงต้องเคลียใสละครับ

ถ้าเคลียด้านมันคงจะกลายเป็นสีธรรมดาอ่ะน่ะ

มาชมอีกนิด เก็บสีเนียนดีไม่เลอะเลย :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 01:49:42 PM »
Update Days 2.1 : G'morning Rainy Day!

ฝนตกหนักตั้งแต่เมื่อคืนยันเช้าและคาดว่าวันนี้น่าจะตกทั้งวันอีก..ไปไหนไม่ได้ งั้นก็อยู่บ้านต่อโมดีฝ่าเนอะ อิอิ

เริ่มด้วยกระโปรง & กระปู๋ (อีกชิ้นยังทำสีไม่ได้ฝนตก ปล่อยว่างๆให้ลมโกรกเล่นเพลินๆไปก่อน แง้วๆ)

แล้วก็ต่อด้วยขาสไตร์นางแบบ (เรียวดีจริงๆ) แต่น่องโปร่ง  :iconfreak:

เริ่มเป็นรูปเป็นร่างแย้วน่ะเนี่ยน้องไฮดูมของพี่เฟี้ยว อิอิ

ปล.วันนี้ตั้งเป้าไว้ว่าจะเอาให้เสร็จให้ได้เลย (ยกเว้นปีกเพราะฟันเน่ลเยอะเหลือเกิน  :icondizzy:)

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Last update Days 2.2 : G'night Rainy Day Again & Again!

เป็นไปตามแผนที่วางไว้เลยคร้าบ เย้ๆ! ดูรูปกันยาวๆเลยแล้วกันเนอะ..

จบแล้วคร้าบ..สำหรับงานโมน้องไฮดูมสัปดาห์นี้ ขอตัวไปเคลียร์งานประจำก่อน เด๋ววันอาทิตย์ค่อยกลับมาจัดปีกฟันเน่ลต่อเน้อ.. :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 09:57:36 PM โดย crazyfeaw »

ออฟไลน์ kaxuma

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 07:15:49 PM »
สีมุก bosny ตัวจริงที่เงาขนาดไหนครับ เเล้วซื้อมาจากที่ไหนครับ สนใจเอามาทำ ยูนิคอร์น

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 09:26:17 PM »
สีมุก bosny ตัวจริงที่เงาขนาดไหนครับ เเล้วซื้อมาจากที่ไหนครับ สนใจเอามาทำ ยูนิคอร์น

เรียกได้ว่าเงาวิ๊งเลยทีเดียวครับ, ผมซื้อมาจาก HomePro ครับ, จบงานนี้ผมก็กะหา MG Unicorn มาลองทำสีดูเหมือนกันครับ อิอิ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ว้าวๆ เสร็จเร็วมาก นี้ขนาดฟ้าฝน ครึ้มๆทุกวันเลยน่ะเนี่ย

ส่วนตัวว่าจะลองทำเป็นสีแดงดู แต่ไม่มีแดด ชินันจู ดีคอลก็ไม่มีขาย

ไม่ค่อยมีกำลังใจแหะ ใช้อะไรตัดเส้นหรอครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ใช้ปากกา Pigma Micron 005 ตัดเส้นครับ แท่งละประมาณ 40 บาท
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2011, 10:27:50 PM โดย crazyfeaw »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2011, 10:08:02 PM »
ว้าวๆ เสร็จเร็วมาก นี้ขนาดฟ้าฝน ครึ้มๆทุกวันเลยน่ะเนี่ย

ส่วนตัวว่าจะลองทำเป็นสีแดงดู แต่ไม่มีแดด ชินันจู ดีคอลก็ไม่มีขาย

ไม่ค่อยมีกำลังใจแหะ ใช้อะไรตัดเส้นหรอครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับ

ออฟไลน์ nuetae

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 12:00:16 AM »
สวยมากๆเลยครับ

ตัวนี้ซื้อมาเหมือนกันครับ ยังดองไว้ไม่ได้ทำไรเรย  :iconsoul:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 06:46:24 AM »
โอ...ทำเสร็จได้รวดเร็วดีจริง ๆ รูปร่างหน้าตาก็หล่อใช่ย่อย

รบกวน คุณเฟี้ยว ช่วยถ่ายคู่กับ MG หรือ 1/100 ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ จะดูว่าส่วนสูงเป็นยังไงบ้างเมื่อเทียบกัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :icongift:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 09:15:20 AM »
หันมาเล่นสีกระป๋องแล้วเหรอน้องเฟี้ยว  :iconlol:
hi nu ของผมเพิ่งมาเหมือนกัน ยังไม่ได้ต่อเลย  มัวแต่ติดดีคอลให้ตัวเก่าๆอยู่   

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2011, 11:17:36 AM »

โอ...ทำเสร็จได้รวดเร็วดีจริง ๆ รูปร่างหน้าตาก็หล่อใช่ย่อย

รบกวน คุณเฟี้ยว ช่วยถ่ายคู่กับ MG หรือ 1/100 ให้ดูหน่อยได้ไหมครับ จะดูว่าส่วนสูงเป็นยังไงบ้างเมื่อเทียบกัน
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม  :icongift:
โทษทีครับ พอดีผมกลับมาหอแล้วอ่ะเลยถ่ายไม่ได้ เด๋วอาทิตย์กลับไปถ้าต่อเสร็จจะลง Review ให้ดูเต็มๆเลยคร้าบ
ส่วนขนาดจะสูงประมาณ MG Cross bone, Wing ,F91 อ่ะครับ

หันมาเล่นสีกระป๋องแล้วเหรอน้องเฟี้ยว  :iconlol:
hi nu ของผมเพิ่งมาเหมือนกัน ยังไม่ได้ต่อเลย  มัวแต่ติดดีคอลให้ตัวเก่าๆอยู่   
ผมก็ติดมาจากพี่เนี่ยแหละคร้่าบ แรกๆไปบ้าภู่กันตามพี่ฮั้วอยู่พักนึง แล้วขี้เกียจทา..
เลยหันมาเล่นสีกระป๋องแบบพี่เป๊ะดีฝ่า พ่นปู๊ดเดียวเสร็จเลย อิอิ