ผู้เขียน หัวข้อ: [ถอดจากบทสัมภาษณ์]ถาม & ตอบ เกี่ยวกับกันพลาออกใหม่ในงาน 50th Shizuoka Hobby Show  (อ่าน 22783 ครั้ง)

ออฟไลน์ naroki

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
1) MG V2 ยังอยู่ระหว่างพัฒนา แต่เนื่องจากอยากให้ออกมาสมบูรณ์แบบที่สุด โดยบันไดยังพัฒนากระบวนการทางวิศวกรรมได้ไม่ถึงจุดที่ตั้งใจเลยคงต้องใช้เวลาอีกสักพัก
ก็ยังดีกว่าไม่ออกอ่ะนะ  แต่ส่วนตัวรอร่างรวม แอสซอลบัสเตอร์เลยละกัน

2) บันไดจะเน้นออกโม 0083 และ Unicorn เป็นหลักสำหรับการออก HGUC ในอนาคต และค่อนข้างแน่ที่จะออก HGUC Dra-C
เก็บแต่จิมละกันครับ  0083 ก็ออกมาเกือบจะครบละหนิ อีกตัวก็ กาเบร่าเตตร้า

3) บันไดจะลดการออก MG ใหม่ด้วยเหตุผลสืบเนื่องจากราคาและการวางสายการผลิต โดยบันไดอยากออกโมที่อยู่ในช่วงราคาราว 2000 เยนเป็นหลัก
ไม่เป็นไรครับ  ผมหนีไปเล่นโมโคโตตั้งนานแล้ว

3) ตอนนี้ยังไม่มีแผนออกคิต Gundam X โดยบันไดจะเน้นออก HG ภาค G และ MG ภาค W
ลอยแพคนเล่น 1/100 ว่างั้น?

4) บันไดไม่มีความเห็นเกี่ยวกับการออก PG ใหม่
ลอยแพคนเก็บ 1/100 ไม่พอ  ลอยแพคนเก็บ 1/60 อีกตะหาก

5) เกี่ยวกับ PG Unicorn บันไดตัดสินใจไม่ผลิตเพราะราคาสูงไม่คุ้มที่จะเสี่ยง
แต่ถ้าออก ผมซื้อนะเออ

6) เกี่ยวกับ MG Delta Gundam (ไม่ใช่ Delta Plus) บันไดจะรอดูสถานการณ์ก่อนว่าออก MG Delta Plus และ MG Hyakushiki 2.0 แล้วผลตอบรับเป็นอย่างไร
ใช่ซี่  เรามันลูกเมียน้อย

7) บันไดผลิตต้นแบบ MG Kshatriya ออกมาแล้วและต้องใช้เฟรมโลหะเพื่อให้โมมั่นคง ซึ่งด้วยราคาที่สูงบันไดเลยไม่ผลิต
ซีรี่หน้าตรูหนีมาเล่น 1/144 ดีกว่างี้ T_T

เอาเถอะ.....  เขาทำเพื่อความอยู่รอด  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 09:01:19 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kakashioo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
Kshatriya จะไม่ทำ MG  :iconcry:
อยากได้อ่ะ ช่วงนี้รออยู่ตัวเดียวเลย

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
.
.

2) บันไดจะเน้นออกโม 0083 และ Unicorn เป็นหลักสำหรับการออก HGUC ในอนาคต และค่อนข้างแน่ที่จะออก HGUC Dra-C
เก็บแต่จิมละกันครับ  0083 ก็ออกมาเกือบจะครบละหนิ อีกตัวก็ กาเบร่าเตตร้า
.
.
.

อย่าลืมนา... Bandai ออก HGUC GP03 Dendrobium 1/144 มาแล้ว
เพราะฉะนั้น นอกจาก Gabella แล้วยังมี HGUC เหลืออีกตัีวนึง

ออฟไลน์ o13ecKo

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
3) บันไดจะลดการออก MG ใหม่ด้วยเหตุผลสืบเนื่องจากราคาและการวางสายการผลิต โดยบันไดอยากออกโมที่อยู่ในช่วงราคาราว 2000 เยนเป็นหลัก

โอ้พระเจ้าาาาาา!! แล้วคนสายตาไม่ดีแต่อยากเล่นของดีอย่างตรู(ขอไม่หยาบมากแต่ผิดหลักนิดหน่อยนะครับ) จะไปเล่นไลน์ไหนกันเนี่ย :iconcry:

(RG ดี แต่ดันตัวเล็ก) :iconcry: :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
.
.

.
.
.

อย่าลืมนา... Bandai ออก HGUC GP03 Dendrobium 1/144 มาแล้ว
เพราะฉะนั้น นอกจาก Gabella แล้วยังมี HGUC เหลืออีกตัีวนึง

ราคามันจะไม่ใช่ 2000 เยน  แต่จะเป็น 20000 เยนอ่ะดิ

แม่เจ้า เอาตังไปซื้อ PSP VITA ดีกว่างี

ป.ล. Digimon Reboot นี่คง Boot ไม่ขึ้นแล้วสินะ  หายไปเลย

ตายไปพร้อมกับ R3 นั่นแหล่ะ!!!

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 09:51:35 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
ผมว่ายังอาจจะไม่หมด เพราะ มันจะมีซีรี่ภาคใหม่นิ คงจะออกมาย้อมกันบานเลย

ออฟไลน์ ace of aces

• **
  • Like: 12
 :iconcry: อ่านแล้วพอเข้าใจครับ สภาพเศรษฐกิจแบบนี้ คงต้องเน้นชัวร์ไว้ก่อน ทำใจกับ HG ภาค ZZ แล้วครับผม นอกจากดรายเซนแล้ว ที่เหลืออย่างโดเวนวูลฟ เกมารค หรือ ควีนแมนธา คงหมดสิทธิ์ชัีวร์  :icondisapp:

ยังไงก็ขอให้สถานะการเงินฟื้นตัวโดยไวนะครับ บันได จะได้ออกกันพลาโดนใจมาบ้าง   

ไลนกันพลา ทำใจแล้ว แต่ไลน โรบอทสปิริตรอออกกุเรนลากัน อิอิ  :iconlol: จะช่วยกระตุ้นยอดขายให้นะ ลุงบัน

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32

ถอดความช่วงถาม & ตอบ กับบันไดในงาน 50th Shizuoka Hobby Show

1) MG V2 ยังอยู่ระหว่างพัฒนา แต่เนื่องจากอยากให้ออกมาสมบูรณ์แบบที่สุด โดยบันไดยังพัฒนากระบวนการทางวิศวกรรมได้ไม่ถึงจุดที่ตั้งใจเลยคงต้องใช้เวลาอีกสักพัก

อันนี้น่าจะช้าริงๆ เพราะVทำออกมาดีทีเดียว จะให้ V2 ออกมาด้วยกว่าV คงไม่ได้ เดี๋ยวโดนด่ากระจาย

2) บันไดจะเน้นออกโม 0083 และ Unicorn เป็นหลักสำหรับการออก HGUC ในอนาคต และค่อนข้างแน่ที่จะออก HGUC Dra-C (อันนี้ผมไม่รู้จักครับ มันคือตัวไหนเอ่ย)

เหลือแค่ Xamel / gebera trettra / neue ziel เท่านั้นแล้วนะลุง หรือลุงจะออก GP-04

ผมว่าไม่ใช่เหตุผลเรื่องราคาเท่าไหร่หรอก สำหรับMGแต่ไม่รู้ว่าจะทำตัวอะไรมากกว่า MG THE-O ผลโหวตสูงแล้วเป็นไงล่ะ แป๊กซะ

3) (ต้นฉบับมีข้อ 3 สองข้อ ผมขอตามต้นฉบันนะครับ) ตอนนี้ยังไม่มีแผนออกคิต Gundam X โดยบันไดจะเน้นออก HG ภาค G และ MG ภาค W

อันนี้เห็นด้วยอย่างมาก W น่ะออก 1/144 มาเยอะๆสวยๆหลายตัวเลย ทั้งตัวเอกและผู้ร้าย

4) บันไดไม่มีความเห็นเกี่ยวกับการออก PG ใหม่

แป๊กกับ SF ละซี่ลุง(ผมว่างานนี้โทษ katoki เถอะ รีดีไซนส์ตัวนี้แล้วแป๊กอย่างแรง)

5) เกี่ยวกับ PG Unicorn บันไดตัดสินใจไม่ผลิตเพราะราคาสูงไม่คุ้มที่จะเสี่ยง

ตัวนี้ท่าทางจะแพงจริงอะไรจริง

6) เกี่ยวกับ MG Delta Gundam (ไม่ใช่ Delta Plus) บันไดจะรอดูสถานการณ์ก่อนว่าออก MG Delta Plus และ MG Hyakushiki 2.0 แล้วผลตอบรับเป็นอย่างไร

รอวัดดวงกันเลยทีเดียว

7) บันไดผลิตต้นแบบ MG Kshatriya ออกมาแล้วและต้องใช้เฟรมโลหะเพื่อให้โมมั่นคง ซึ่งด้วยราคาที่สูงบันไดเลยไม่ผลิต

ราคาน่าจะน้องๆ PG เลยทีเดียว

(Source: AnimeSuki Forums)

ปล. แปลคร่าวๆ ภาษาอาจไม่เนียน แต่ความหมายไม่น่ามีอะไรพลาดนะครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ

* ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าบันไดไม่น่ามีปัญหาด้านการเงินแน่นอน  เพราะปีที่แล้วลงุแกฟันกำไรไปอื้อเลย
แต่มีปัญหาเรื่องทำโมออกมาขายแล้วแป๊กหลายตัวมากกว่ามันก็ไม่ถึงกับขาดทุนล่ะนะ แต่มันกำไรไม่มากอย่างที่คิดนี่ซิ
คุณเรื่องย้อมแมวนะเขาไม่ว่าลุงกันหรอกนะ ให้ถือคติ "คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ" แต่บางทีในราคาที่ซื้อมันไม่คุ้มนี่ซิ คนเขาเลยเข็ดกัน

ว่าแต่บทความนี้มีระดับความน่าเชื่อถือในระดับไหนนี่ซิครับ(จากต้นทาง) *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2011, 10:53:58 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
  เห็นด้วยกับ คุณ SNRI หลายข้อครับ โดยเฉพาะ ที่บอกว่า แป๊กกับ SF
  เห็นตอนนี้ SF เซลกระหน่ำเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ nekketsu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
MG V2 ก็ทำแบบ V2AB มาเลยก็แล้วกันนะลุง  :iconwinks:
ส่วน Hyaku shiki 2.0 ไม่รู้ว่าลุงจะทำทั้ง 2 แบบเลยหรือเปล่าเนี่ย แบบธรรมดากับแบบ HD อ่ะ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
* ความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าบันไดไม่น่ามีปัญหาด้านการเงินแน่นอน  เพราะปีที่แล้วลงุแกฟันกำไรไปอื้อเลย
แต่มีปัญหาเรื่องทำโมออกมาขายแล้วแป๊กหลายตัวมากกว่ามันก็ไม่ถึงกับขาดทุนล่ะนะ แต่มันกำไรไม่มากอย่างที่คิดนี่ซิ
คุณเรื่องย้อมแมวนะเขาไม่ว่าลุงกันหรอกนะ ให้ถือคติ "คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ" แต่บางทีในราคาที่ซื้อมันไม่คุ้มนี่ซิ คนเขาเลยเข็ดกัน
ว่าแต่บทความนี้มีระดับความน่าเชื่อถือในระดับไหนนี่ซิครับ(จากต้นทาง) *

ผมชอบความเห็นส่วนตัวคุณมากเลยครับ
แล้ว GNX-IV หมันซะแล้วหรอเนี่ย  :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2011, 01:05:27 AM โดย ~Megane~ »

ออฟไลน์ jediknight

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6

2) บันไดจะเน้นออกโม 0083 และ Unicorn เป็นหลักสำหรับการออก HGUC ในอนาคต และค่อนข้างแน่ที่จะออก HGUC Dra-C (อันนี้ผมไม่รู้จักครับ มันคือตัวไหนเอ่ย)

เหลือแค่ Xamel / gebera trettra / neue ziel เท่านั้นแล้วนะลุง หรือลุงจะออก GP-04

เป็น GP-04 ก็ดีนะครับ....

รอมานานมากแล้วตัวนี้ไม่ออกพลาสติกคิทซักทื

ทำเถอะนะครับลุง

:iconwish:

ออฟไลน์ Ronin

• *
  • Like: 5
 ขอให้เลิกผลิต MG จริงๆเถอะ จะซื้อให้ครบตามที่ชอบ....แล้วก็เลิกเล่นไปเลย พูดจริงนะเนี่ย
ตามหาโมเดล Aoshima 1/32 แบบประมาณนี้

ออฟไลน์ dumdum

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตอนนี้สำหรับผมไม่เป็นไรครับ ทำๆ ออกมาเหอะ ทุกวันนี้ยังตามซื้อ เรียรู้ทำสียังจะไม่ทันเลย รอได้ครับกว่าจะครบตัวเอก 00 ลูกคงเรียนมหาลัยแหง

ออฟไลน์ Noah

• *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
ออก GP-04 เลยลุง รอมานานแล้ว :iconlike:

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
MG Hyakushiki 2.0 O_o
เยี่ยมซื้อตัวเก่ามาปุ๊บออกตัวใหม่ปั๊บ -*-