ผู้เขียน หัวข้อ: [Review] PG Strike freedom PG สุดแป็ก?  (อ่าน 49124 ครั้ง)

ออฟไลน์ sentinalg

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
[Review] PG Strike freedom PG สุดแป็ก?
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:26:17 AM »
สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้อง
หลังจากต่อเสร็จมาหลายอาทิตย์ พึ่งได้โอกาสเอามาติด Decal วันอาทิตย์ที่ผ่านมาเลยถือโอกาสถ่ายรูปมารีวิวให้เพื่อนๆได้ดูกันครับ
ว่า PG ตัวนี้ มันแป็กอยากที่หลายๆท่านว่าหรือเปล่า
พอจะเริ่ม Review ก็เอ๊ะ เราลืมถ่ายกล่องมาซะงั้น 55 เอาเข้าแต่ละส่วนเลยดีกว่าครับ

เริ่มกันที่ส่วนหัว
หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

หัวด้านบนแกะออกได้ ถ้าจะเปิดปิดไฟต้องกดตรงที่ลูกศรชี้ฝาถึงจะเด้งออกมาครับ (มันแน่นมากจนกลัวหักเลยไม่ได้เปิดไฟให้ได้ชมกัน)

ต่อมาก็ส่วนของลำตัว ดีคอลสวยดีครับ แต่น่าจะเป็นดีคอลน้ำจะได้เนียนกว่านี้ และเอวขยับซ้าย-ขวาได้น้อยมากครับ

ส่วนลำตัวขยับได้แคนี้ครับ

ค๊อกพิทก็ใช้วิธีการดึงฝาปิดด้านบนออกมาตรงๆ ตัวห้องคนขับก็จะถูกดึงขึ้นมาให้เราเห็นครับ

Hi-light ส่วนหนึ่งของเจ้าตัวนี้คือส่วนของไหล่ที่มีกลไลยกขึ้น-ลงได้ตามภาพ ขาขึ้นดันไปตามแนวลูกศรไหล่ก็จะเด้งขึ้นมา+ในส่วนสีแดงก็จะเปิดออก แต่ขาลงนี่ส่วนสีแดงต้องเอามือกดลงเอง -.-*

ส่วนของแขน พับได้เท่าที่เห็น และมีจุดขยับเหมือน PG  Strike คือบิดซ้าย-ขวา ขึ้น-ลง ได้นิดหน่อย

โล่และที่ปิดไหล่ขยับได้ตามภาพ

ช่วงบนเสร็จแล้วครับ

จุดที่แย่อีกจุดหนึ่งของ PG ตัวนี้คือหัวขยับได้น้อยมาก *-* เวลา action เลยดูแปลกๆ (เห็นหลายๆท่านเอาไปโม ดูดีขึ้นเยอะเลยครับ)

ช่วงไหล่ก็ขยับไปหน้า-หลังได้นิดหน่อย

แขนยกสุดได้เท่านี้ครับ

มาต่อกันที่ส่วนของสะโพก

ส่วนฝาหน้ากระโปรงจะมีกลไลดึงออกมาได้ ทำให้สวนของกระโปรงเปิดได้มากขึ้น

ด้านหลังเอาลงได้และหมุนที่เสียบปืนได้ ถ้าดันสุดจะติดตัว Lock ทำให้ไม่เลื่อนไปเลื่อนมาได้

และจะมีกลไลทำให้ขาขยับขึ้นลงได้มากขึ้น เพื่อให้ทำท่าคุกเข่าได้

ส่วนของขานี่เพรียวบางมาก ดูบางกว่าแขนอีก จับยื่นตรงๆนี่ดูไม่จืดเลยทีเดียว แต่พอจับ Action ก็ดูดีขึ้นพอควรเลย

ข้อเท้าขยับได้สุดแค่นี้

หัวเข่ามีกลไลตอนพับสุด ตอนขยับจะรู้สึกฝืดๆพอควร (เสียวหัก แต่ไม่หัก แหะๆ)

ขางอสุดได้ประมาณนี้

ในส่วนของ Backpack นั้น ส่วนขอไอพ่นจะขยับขึ้น-ลงได้ทั้ง 2 ตัว ส่วนสีทองด้านบนผมเอา Marker มาทาเองครับ ทนดูสีเน่าๆไม่ไหว -*-
จุดเชื่อมต่อก็ง่ายๆแต่มั่นคงครับ

ในส่วนของฐานจะเชื่อมกับ backpack ครับ ทำให้จัดท่าได้ยากพอควรเลย (ฐาน PG ของจีนใช้ไม่ได้นะครับ)

มาดูส่วนของอาวุธกันบ้าง
ในส่วนของ MMI-M15E ปืนติดสะโพก สามารถยืดออกมาได้ เวลาพับหรือยืดจะเป็นกลไล

ในส่วนของ Beam saber จะมีตัวเชื่อมตามที่วงไว้เพื่อเชื่อมกัน (แต่ไม่ค่อยแน่นนะ)

ส่วนของปืน MA-M21KF ก็มีลูกเล่นที่แตกต่างกันในแต่ละกระบอก เอามาต่อกันได้แต่ก็ค่อนข้างหลวม

ต่อเสร็จแล้วยาวมากๆ *-*

ส่วนของปีกก็อลังการอย่างที่ควรเป็นขยับขึ้นลงได้เยอะ แต่กลไลค่อนข้างจะไว ขยับนิดหน่อยปีกก็กางแล้ว *-* และมีน้ำหนักมากใส่ข้างเดียวนี่เอียงเลย

อันนี้เป็น Action ล้วนๆเลยครับ

เพื่อนๆเห็นเป็นอย่างไรกันบ้างครับ สมควรที่จะว่าแป็กหรือเปล่า

ยินดีรับคำติ-ชม อย่างสุภาพทุกคำครับ

ออฟไลน์ nutt_t

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 3
  • รักด๋อยจังเลยยย
Re: [Review] PG Strike freedom PG สุดแป็ก?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:37:43 AM »
รีวิวโมดีแล้วครับ เพื่อนๆจะได้เห็นรายละเอียดชัดเจนดีว่าแต่ละส่วนเป็นยังไง
ขยับท่าทางได้มากแค่ไหน แล้วก็มีลูกเล่นยังไงบ้าง สำหรับคนที่ซื้อจะได้มีตัวช่วยในการตัดสินใจง่ายขึ้นว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อครับ

ส่วนตัวแล้วสำหรับผมและเพื่อนรอบตัวผมที่ได้คุยกันมาก็บอกว่าโมตัวนี้แป้กครับ เอาที่ชัดๆก่อนเลยก็ขา ขาใหญ่มากและไม่มีความสวยเลย เหมือนขาโต๊ะสนุ๊กเลยล่ะครับ
แล้วก็สัดส่วนที่ดูออกจะตันๆ สู้สัดส่วนของ MG SF FBM ไม่ได้เลยสักนิด ส่วนเมคคานิคผมว่าผมโอเคนะ เพราะไม่ชอบเมคคานิคมากไปมันจะดูรกๆ
ก็ติดอย่างเดียวที่สัดส่วนนี่แหละครับ ที่รับไม่ได้ สรุปอีกรอบแล้วกันว่าแป้กครับ

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
Re: [Review] PG Strike freedom PG สุดแป็ก?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 11:45:10 AM »
สวยงาม สมราคาครับ รีวิวในแต่ละส่วนของโม ได้ละเอียดมากเลยครับ

ส่วนตัวผม ผมคิดว่าไม่แป๊กนะครับ ปัจจัยส่วนหนึ่งที่ทำให้ยอดไม่พุ่งก็น่าจะมาจาก
เรื่องของภาวะเศรษฐกิจโลก รวมไปถึงตัว PG SF เมื่อดูโดยรวมแล้วคล้ายกับเอา
MG SF Full Burst ที่ทำเอาไว้ได้ดีอยู่แล้ว มาต่อยอดขยายสัดส่วนแล้วเพิ่มลูกเล่น
ในส่วนกลไกของปีกเข้าไปครับ เลยทำให้หลายคนเลือกที่จะเก็บ MG มากกว่า PG
เพราะคล้ายกันในหลายจุด แต่ราคาของ MG ย่อมเยากว่า

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ นะครับ  :icongift:

PS. ดีคอลน้ำของ PG SF ผมเห็นมีขายที่เวบสปอนเซอร์ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2011, 11:47:45 AM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:01:24 PM »
ขอบคุณที่รีวิวให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ dragonballyu

• *
  • Like: -13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:02:25 PM »
เอาที่ชัดๆก่อนเลยก็ขา ขาใหญ่มากและไม่มีความสวยเลย เหมือนขาโต๊ะสนุ๊กเลยล่ะครับ

ตรงนี้เห็นด้วยมากเลย ลองเปิดเปรียบเทียบกับMGในDalongแล้วเห็นข้อแตกต่างได้ชัดเจน ในMGจะมีส่วนเว้าเข้ามาตรงหน้าแข้งทำให้ดูดีกว่า(ขาเรียว)กว่า
อันนี้ก็ดูแล้วแปลกๆตรงแขนที่เกราะทำเหลื่อมๆ(ห่าง)เพื่อโชว์ด้านในสีทองส่วนตัวผมว่ามันดูไม่ค่อยดียังงัยไม่รู้
ส่วนจุดที่ชอบสำหรับตัวผมคือลักษณะการกางปีก ตอนกำลังจะปล่อยดรากูนที่มีกลไกสีทองเกี่ยวดรากูนเอาไว้แหล่มมากเลย กางออกให้ตรงๆแบบแยกออกจากกันยิ่งสวย แต่ถ้าจะให้ดีน่าจะแถมแบบMG SF FBM ทำท่ายิงด้วยเลย

ออฟไลน์ tonman

• *
  • Like: 4
  • yo yo yo
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 12:05:20 PM »
รีวิวดีคับ รูปสวย โมอลัง เยี่ยมๆๆๆ  :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:03:10 PM »
เอาที่ชัดๆก่อนเลยก็ขา ขาใหญ่มากและไม่มีความสวยเลย เหมือนขาโต๊ะสนุ๊กเลยล่ะครับ

ตรงนี้เห็นด้วยมากเลย ลองเปิดเปรียบเทียบกับMGในDalongแล้วเห็นข้อแตกต่างได้ชัดเจน ในMGจะมีส่วนเว้าเข้ามาตรงหน้าแข้งทำให้ดูดีกว่า(ขาเรียว)กว่า
อันนี้ก็ดูแล้วแปลกๆตรงแขนที่เกราะทำเหลื่อมๆ(ห่าง)เพื่อโชว์ด้านในสีทองส่วนตัวผมว่ามันดูไม่ค่อยดียังงัยไม่รู้
ส่วนจุดที่ชอบสำหรับตัวผมคือลักษณะการกางปีก ตอนกำลังจะปล่อยดรากุนที่มีกลไกสีทองเกี่ยวดรากุนเอาไว้แหล่มมากเลย กางออกให้ตรงๆแบบแยกออกจากกันยิ่งสวย แต่ถ้าจะให้ดีน่าจะแถมแบบMG SF FBM ทำท่ายิงด้วยเลย

ไปลองดูใน dalong พบว่าจริงๆ ครับ - -
เอารูปมาให้ดูด้วย

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:17:54 PM »
รูปสวยครับ ขอบคุณมากครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ ipaii08

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:21:34 PM »
สวยทุกอย่าง ยกเว้นโครงใน ลุงบันไม่ยักกะชุบทองวิ๊งๆมาให้ทั้งตัว เป็นพลาสติกฉีดสีทองเท่านั้น  :iconfreak:

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:32:15 PM »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
ผมว่าขามันใหญ่เกินไป แต่มันเป็นตั้งแต่แบบร่างของคาโตกิแล้ว  ไม่รู้หลังๆดีไซของเฮียแกแปล่งไงไม่รู้ ผมชอบงานแกสมัยตอนที่ออกแบบภาคSentinelมากกว่า ตอนนั้นดูเป็นเอกลักษณ์ดีมาก (ดีเทลเพียบ / หุ่นเพรียว / หัวจะโตหน่อยแต่อกเล็ก / ไหล่ใหญ่)
ตัวนี้เห็นว่าจะมีชุดแต่งเรซิ่นออกมาเป็นconvertion part รอดูอยู่เหมือนกันว่าจะแก้สัดส่วนได้โดนใจขนาดไหน แต่ผมก็คงไม่เอาหรอกครับ
1.ตัวใหญ่ไป  ที่บ้านไม่มีที่เก็บ
2.ขี้เกียจต่อ ดีเทลมันเยอะไปหน่อย ผมชอบสัดส่วนสวยๆมากกว่า
3.ราคาครับ

ออฟไลน์ sentinalg

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:36:01 PM »
ขอบคุณทุกท่านจริงๆสำหรับความคิดเห็น

ผมพึ่งมาสังเกตุจริงๆ ตามที่คุณ nutt_t บอกไว้และจริงตามที่คุณ Strike Freedom บอกไว้ว่า MG ทำมาได้ดีอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องสีทองตามส่วนต่างๆ หลายๆท่านรวมถึงผมก็เห็นด้วยว่าลุงบันไม่อยากให้แพงมากไปกว่านี้

แต่อีกด้านหนึ่งผมว่ามันก็เป็นการเล่นสีให้เกิดมิติของชิ้นงานมากขึ้น แต่รับไม่ค่อยได้กับสีเหลืองตุ่นๆนี่จริงๆ
(ตัวนี้มี 3 สีทองนะครับ 1.ทองชุบ 2.พลาสติกทองเข้มมันๆ(เช่นส่วนของนิ้วเป็นต้น อันนี้ผมว่ามันก็สวยดีนะ) 3.ทองตุ่นๆ (อันนี้น่าจะเปลี่ยนให้เป็นแบบที่ 2 แต่สีอ่อนลง))

ออฟไลน์ soranibrahim

• Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 01:40:09 PM »
ข้อเสียเยอะ..
เอาไปปาทิ้งเลยครับ.. (ปามาทางผมนะ 555+  :iconfreak:)

ออฟไลน์ Dark-Master

• *
    • PNN.in.th
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 03:27:40 PM »
อลังการงานสร้างมากครับ :iconwish:

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:05:39 PM »
ผมชอบรูปครับ ถ่ายภาพสวยมากมาย ขอบคุณครับ รีวิวละเอียดดี

ออฟไลน์ pungpung

• **
  • Like: 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:09:07 PM »
ขอบคุณมากครับ ภาพชัดมากเลย โมก็สวยครับ

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:12:04 PM »
รีวิว ดีครับผมชอบ :iconlol: ผมมีคำแนะนำสำหรับ pgตัวนี้ครับ คือแพคหลังมันหักง่ายมาก เห็นหลายคนหักกันมาแล้ว แนะนำว่าให้ระวังให้ดีครับ
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

ออฟไลน์ NhEuOi

• *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2011, 04:32:49 PM »
มีแค่ผมคนเดียวหรือเปล่าไม่รู้ที่ชอบ PG มากกว่า MG  :iconlol:
โดยสัดส่วนผมชอบหุ่นล่ำบึกมากกว่าผอมเพรียว โดยเฉพาะตรงขาที่ผมไม่ชอบขาที่ลีบโปลิโอของ MG มากๆ มันทำให้น่องดูปูดๆแทน ดีแทลที่แขนและน่องอันนี้ผมว่าทำได้สวยลงตัวดี และผมว่าหน้าของ PG ทำได้ดูหล่อกว่า MG นะ
ตรงไฟตา ผมเปิด-ปิดเล่นเป็นปกติเลยนะ ไม่ทราบเหมือนกันว่าตรงไหนที่มันจะหักได้อ่ะ
แต่ถ้าจะไม่ชอบของ PG ก็มีปืนตรงหน้าท้องที่ MG ดูดีกว่าเยอะ และดีเทลของไหล่กับกระโปรงหน้าที่เรียบเกินไป ผมว่ามันสามารถทำดีเทลสวยๆได้นะ เพราะดู RG Freedom แล้วมันลงตัวมาก ถ้าเอาใช้ใน PG

อันนี้ความเห็นส่วนตัวของผมที่ลองต่อแล้วมาแล้วชอบมากกว่า MG นะครับ แป้กไม่แป้กคงต้องแล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล  :iconsmile:

ออฟไลน์ teez

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 05:18:21 PM »
ผมมี MG SF FB เสียดายตรงปีกสองอันซ้อนกันนั่นน่ะ ข้างนึงตอนต่อ ดันยังไงก็ไม่เข้า เล็งแล้วเล็งอีกก็ไม่ตรง ทำไปทำมาพลาสติกเสียรูป  :iconcry: แต่ยังพอเสียบเข้าไปได้ เซงเลย  :iconfreak:

ออฟไลน์ leileknoi

• *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 10:11:23 PM »
+ให้ PG ด้วยคนครับ ผมชอบที่คาโตกิมาเพิ่มความเป็นเหลี่ยมมุมให้ SF โดยเฉพาะยุกๆ ยิกๆ บริเวณน่องนี่แหละครับดูสวยดี

ออฟไลน์ Season_uc

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2011, 11:15:11 PM »
งามแต๊ๆ :iconwish: ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ