ผู้เขียน หัวข้อ: 1/144 RX-78-2 Gundam Ver. 30th  (อ่าน 3233 ครั้ง)

buggy

• บุคคลทั่วไป
1/144 RX-78-2 Gundam Ver. 30th
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 09:17:44 AM »
ขอต่อกันเลยอีกสักตัวที่ลงสีไว้นานมากแล้ว ตัวนี้เป็นของ Bandai scale 1/144 แต่เป็นรุ่นที่ออกมาฉลองครบ 30 ปี
ซึ่งจะต่างจากตัว hguc ทั่วๆไปคือมีลายเส้นตามตัวยุ่บยั่บมากๆ (อุดขัดกันที ต้องมาเดินลายกันใหม่)

ดูหน้ากันก่อนเลยครับ ข้อเสียของตัวนี้คือ มีลายให้พร้อยทั้งตัว แต่ไม่เดินลายข้างแก้มมาให้ ต้องมานั่งเพ่งและเดินลายกันเอาเอง  :iconcry:
หน้าตาถือว่าสวยงามตามสไตล์ RX-78 (กันดั้มรุ่นพระเจ้าเหา)

การประกอบก็ไม่ยากอะไรครับชิ้นส่วนมีไม่มาก และเชื่อว่าหลายท่านก็อาจจะเป็นเจ้าของกันอยู่แล้ว
ส่วนการลงสีผมลงสีเท่าเข้มบนชิ้นขาวทั้งหมด แล้วพ่น character white ทำไฮไลท์ให้ตัวงานดูมีมิติ

ด้านหลังของโล่ที่เห็นจะมาเป็นสีขาวหมดนะครับ ซึ่งผมไม่ชอบเลย เลยต้องกั้นพ่นใหม่ให้เหมือนมีส่วนเสริมความแข็งแรงอยู่ด้านหลังโล่

ส่วนของสติ้กเกอร์ ตัวโมเดลจะไม่มีมาให้ ต้องไปค้นสติ้กเกอร์เก่าๆ (ไม่เคยทิ้ง) มา reuse ใหม่ ติดมั่วๆไปก็ดูสวยดี (ชมเอง) :iconlove:

เต็มตัวกันสักรูปนะครับ สัดส่วน Bandai ทำมาถือว่าสวยทีเดียว เสียดายที่ไม่มีมือแบแถมมาด้วย

ทรมานมากที่สุดตอนกั้นพ่นรูปสัญลักษณ์ตรงเป้านี่แหละครับ ชิ้นเล็กมากจริงๆ (เกลียดขั้นตอนกั้นพ่นที่สุดเลย)

ปิดท้ายกันอีกสักรูป ขอน้อมรับทุกคำติชม เพื่อเป็นกำลังใจในการโพสนะครับ

เหลือ GunCannon กับ GM ก็จะครบ พวกรออีกนิดนะครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: 1/144 RX-78-2 Gundam Ver. 30th
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 10:21:54 AM »
เคยมี RX78-2 แต่ไม่ใช่กล่องนี้ ปัจจุบันหายไปไหนแล้วไม่รู้  :iconcryout:
ตัวนี้ทำสีเดินลายแล้ว สวยจริงๆครับ ไฮไลท์กำลังดีเลย คิดถึงตอนอุดขัดแล้วน่าจะเหนื่อย แต่ออกมาเยี่ยม  :iconvsign: