ผู้เขียน หัวข้อ: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG  (อ่าน 402890 ครั้ง)

peaterer

• บุคคลทั่วไป
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2011, 11:24:29 AM »
AKASUTKI ตัวนี้เป้น lot ใหม่ครับ พอดีคนรู้จักไปทำงานที่จีนเลยฝากเค้าซื้อมา 2 กล่องครับ สีทองกับสีเงิน

ออฟไลน์ Minato

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -4
  • Uchida~
Re: โมจีน Buyer Guide : ให้คะแนนโดย เหล่าสาวกโมจีน@TG
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:46:05 PM »
หลังสอบวิชายาก จัดการไอตัวที่เคยต่อค้างไว้หน่อย  ไว้มีเวลาจะโล๊ะสติ๊กเกอร์แล้วทำสีใหม่ ~

*ไอเท็มมือซ้ายไม่ได้แถมมานะครับ

Pro
+ ต่อง่าย ชิ้นส่วนแข็งแรง
+ หน้าตาดูเป็นเปรตปากจู๋แบบตัวแท้เป๊ะ
+ ได้ตัวสูงๆ เท่ๆ ไว้ตั้ง 1 ตัวในราคาประหยัด

Con
- พลาสติก ผมรู้สึกว่ามันกังๆ กว่าปกติ โดยเฉพาะส่วนสีแดง
- สติ๊กเกอร์ห่วย ดีคอลห่วย ต้องใช้กาวแต้มช่วยถึงจะติดอยู่ เป็นตัวแรกของโมจีน ที่ผมเคยเจอนี่แหละครับ...
- ชิ้นส่วนโช๊คอัพทำไม่ค่อยดี เด้งหลุดง่าย ผมเลยถอดของส่วนแขนออก เพื่อให้ขยับได้คล่องตัวครับ
- มีบางจุดที่ยังขยับแล้วมักจะหลุดจากที่ล๊อค แต่น้อยครับ + สำหรับคนที่กะซื้อไว้ตั้งเฉยๆ ก็สวยแล้วครับ

คะแนนสำหรับคนอยากได้...
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)     10/10
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)                 10/10   
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)            10/10   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                            9/10  แย่บางจุด ที่ไม่สำคัญและมองเห็นยาก   
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)        7/10     
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)      10/10   ไม่มีลายอยู่แล้ว   
7.หน้าตา                                                  10/10 
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                 3/10    ยังดีที่ยังให้ดีคอลขูดมา
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)           8/10   
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)               8/10   เก็บเท่านึงไ้ด้ตัวแท้ ก็เลือกเอาแล้วกันครับ

ตัวนี้รวมๆ ไม่น่าจะติอะไรมาก ผมให้ซัก 85 แล้วกัน เสียอารมณ์เรื่องตัวซีลที่ไม่ได้คุณภาพอย่่างแรง นอกนั้นก็ใช้ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2011, 09:29:41 PM โดย Minato »

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 09:12:08 PM »
^
^
^
รบกวนแจกแจงรายละเอียดใหม่ได้ไหมครับ
ให้เป็นมาตรฐาน (ดูเป็นทางการไปไหมหว่า?) เอาเป็นประมานแบบหน้าแรกๆ น่ะครับ

ขอบคุณครับ  :icongift:

ออฟไลน์ babalaen

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 12:52:45 AM »

HG 1/144 TT GN-005 VIRTUE
ได้ตัวนี้มาเมื่อเดือนที่แล้วเอามาต่อเล่นกับหลานชาย ขอให้คะแนนเลยนะครับ
1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 9/10 มีแค่เป็นรอยตะเข็บที่แขนและขานิดหน่อย       
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  10/10 ตัวนี้ต่อสบายๆครับ                           
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    8/10 มีห่างนิดหน่อยรับได้                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       8/10 จะมีนิดหน่อยก็ตรงแพ็คหลังที่ติดปืนมันไม่ฝืดเท่าไร และขากางได้เท่าที่เห็นกางมากขาขวาจะหลุดจากจ้อยซ์               
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     10/10 เนื้องานดีครับ โมจีนพัฒนาเรื่อยๆ 
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  9/10 ดีมากครับ   
7.หน้าตา      9/10 ผมว่าดูหล่อ  ไม่น่าเกลียดครับตัวนี้ แต่คงไม่เท่าของลุงบัน                                                           
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       7/10 สติกเกอร์ธรรมดาครับ           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    8/10 ส่วนตัวนะครับผมว่าokเลยกับโมจีนราคานี้     
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  :iconvsign:

!!!คะแนนรวม  88คะแนน
โดยรวมตัวนี้ถือว่าคุ้มครับ     

ออฟไลน์ Driverhigh

• *
  • Like: -52
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 11:13:38 AM »
พึ่งสมัครได้ เลยเอาตัวนี้มาฝากคร๊าบ Dynames  TT 1/144 กล่องเก่าครับ (กล่องเลียนแบบลุงบัน)
ตัวนี้ ตัดเส้น กะทำสีบางส่วน (ส่วนที่เป็นสติ๊กเกอร์) ส่วนสีเนื้อโมเดลเป็นสีเดิมๆ + พ่นเครียร์แบบ gloss

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 9/10 มีแค่เป็นรอยตะเข็บที่แขนและขานิดหน่อย  พอเอาตะไบใสออกได้   
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  10/10 ต่อไม่ง่ายไม่ยาก (ต่อสะดวก) แต่ต่อสนุกอยู่                         
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    8/10 มีห่างนิดหน่อยรับได้                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       9/10   ตัวนี้ค่อนค่อนข้างแน่นนะครับ           
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     10/10 พลาสติกดีครับ ไม่เปราะ แต่เป็นพลาสติกมัน (ของลุงบันจะด้านๆ) 
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  9/10 แจ่มครับ 
7.หน้าตา      9/10 ผมว่าดูหล่อ  ผมชอบนะตัวนี้ค่อนข้างเนียบ                                                           
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       6/10 สติกเกอร์ธรรมดา ไปทางค่อนข้างห่วย ทำสีเอาเองดีกว่า           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    10/10 ส่วนตัวนะครับผมว่าokเลยกับโมจีนราคานี้     
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  เต็มไปเรย

รวมแล้วเอาไปเลย 91 คะแนน
ทำสีตัดเส้นซะหน่อยเนี๊ยบชัวร์ คุ้มมาก เป็นตัวตั้งโชว์ของผมเลยเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2011, 11:17:12 AM โดย Driverhigh »

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 03:46:39 PM »
วันนีี้พึ่งจัด 1 : 100 เปฌ็นพี่จีนเหมือนกัีน

ออฟไลน์ Driverhigh

• *
  • Like: -52
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: มีนาคม 20, 2011, 02:07:54 PM »

1/144 TT กล่องเก่า Tieren Ground type ไม่ได้ทำสี ไม่ได้ตัดเส้น ไม่ได้เครีย เดิมๆ หมดเลย
ปกติเห็นใน anime ออกมาแทบทุกตอน ออกมาให้แก๊งพระเอกฟันเล่น แล้วก็กลายเป็นโกโก้ครั๊น
แต่ผมชอบตัวนี้นะ ดูคลาสสิกดี 555

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 9/10 มีแค่เป็นรอยตะเข็บที่แขนและขานิดหน่อย  พอเอาตะไบใสออกได้แต่ผมไม่ได้ใสนะ พอดีขี้เกียจ 555ต่อโชว์ไว้ก่อน
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  10/10 ต่อไม่ง่ายไม่ยาก (ต่อสะดวก) แต่ต่อสนุกอยู่                         
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    7/10 มีห่างบางชิ้น                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       9/10   แน่นดีครับ           
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     10/10 พลาสติกดีครับ ไม่เปราะ แต่เป็นพลาสติกมัน (ของลุงบันจะด้านๆ) 
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  8/10 แจ่มครับใช้ได้ 
7.หน้าตา      9/10         หน้าตามันบ้านๆอยู่แล้ว                                                   
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       8/10 สติกเกอร์ธรรมดา ตัวนี้ผมได้สติ๊กเกอร์ดี           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    10/10 ส่วนตัวนะครับผมว่าokเลยกับโมจีนราคานี้     
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  เต็มไปเรย

รวมแล้วเอาไปเลย 90 คะแนน
ต่อสนุกดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2011, 02:09:26 PM โดย Driverhigh »

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 09:51:07 PM »

[HG 1/100 TT]Exia Tran-sam mode สำหรับตัวนี้ก็โดยพี่ตี๋สอนงานไปหลายอย่างเลย ยังไงก็เป็นโมจีนอยู่ดี :iconfreak:
แต่ส่วนตัวชอบสีมันมากๆเลยไม่เป็นไรมาก ชอบเป็นการส่วนตัวมากกว่า หุหุ :iconnasty:

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 9.5/10 แถบจะไม่มีส่วนเกินหรือหรอขาดมาเลย(แต่ตรงนี้แหละที่หน้ากลัว :iconfreak:)
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  8/10 ต่อไม่ยากมากน่ะครับ แต่ต่อแต่ละชิ้นรูต้องขวานเกือบทุกชิ้น                   
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    8.5/10 มีห่างบางชิ้น                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       9.5/10   แน่นสุดๆไปเลย มีหลวมแค่ทีหัวกับคอเท่านั้นเอง(ตั้งเฉยๆหัวยังหลุดเป็นผีหัวขาดได้เลย :icondisapp:)           
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     8/10 จากที่มันต่อแน่จนทำให้เกินฝ้าขึ้นบางชิ้น 
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  8/10 คมดีครับ ลายนละเอียดครบครัน 
7.หน้าตา      9/10         ผมง่าหล่อน่ะ ไม่ลิงมากไป                                                   
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       7/10 ตกม้าตายที่สติ็กเกอร์ตลอด เป็นสติ็กเกอร์ธรรมดา(มากๆ)           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    8.5/10 สีบางจุดเหมือนชุบมาไม่ดี ตรงส่วนที่เป็นสีแดงสีไม่ค่อยจะเท่ากันเท่าไร     
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  ถูกกว่าขนาดนี้ ไม่ถูกจะมาเล่นโมจีนทำไมละครับ :iconlol:

รวม 86 คะแนน อยู่ในระดับที่ดี เหมาะแก่การสะสม

ขอโทษน่ะครับที่ถ่ายกล้องมือถือ ส่วนตัวชอบเพราะสีมัน แต่ก็มีขัดใจเวลาต่อบ้าง
ทำให้รู้ว่าโมจีนยังไงก็เป็นโมจีน จงระวังทุกชิ้นส่วน 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2011, 09:54:51 PM โดย TKvaniLLa »
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ oadza55

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:25:48 PM »
ให้คะแนน TT PG 1/60 Wing 0 Custom
ต่อดิบ ตัดเส้น

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)           9.8/10  หล่อครบ ไม่ขาด ไม่เกิน มีหลุมบนตัวฮีโร่รูเดียว แต่เล็กมากๆ หักไป0.2ละกัน
2.การต่อ   (ต่อยากง่าย)                                             7/10     ต่อยากนิดหน่อย สำหรับผู้ไม่มีประสบการณ์เลยไม่แนะนำ ต้องมีแรงเยอะพอสมควรในการขันน๊อต และความรู้ด้านการเดินสายไฟนิดหน่อย       
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                     8/10     มีแต่น้อยครับ ส่วนใหญ่อยู่ในจุดที่มองไม่เห็น จุดใหญ่ๆเลยคือชิ้นส่วนเหล็กตรงเป้า ทำให้ความแข็งแรงของตัวโมลดลงไป                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                               9/10     แน่นสุดยอดครับ แต่ไม่ประทับใจปีกหลังเท่าไร         
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           9.5/10   มีนับชิ้นได้ครับ และจะอยู่ในจุดที่มองไม่เห็นด้วย^^
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)     10/10     เอาไป10 ชัดทุกเม็ดครับ ดีเทลละเอียดมาก   
7.หน้าตา                                                                10/10     เหอๆ ถ้าไม่บอกว่าของจีนผมนึกว่าของลุงบันซะอีก                                                   
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                            5/10      ไม่ให้ไรมาเลย แต่ที่ให้5เพราะ ตัวโมมันมีความสวยโดยตัวมันเองอยู่แล้ว หยวนๆ       
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               8.5/10     มันติดตรงคุณปีกข้างหลัง+ความแข็งแรงของตัวโมนี่ละ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                            10/10     ในราคา 1,8xx-2,1xx บาท กับโมที่ได้จุดขยับที่สุดยอดและความสูงเกือบ 1 ฟุต ผมว่ามันคุ้มมากๆครับ ต่อมัน ต่อนาน

รวม 86.8 คะแนน Rank A
***ก่อนอื่น ขอขอบคุณคุณ epoxyamino ที่ให้คำปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ
เวลาในการต่อ+เดินสายไฟ+ตัดเส้น 4 วันครับ
ผมว่าตัวนี้เป็นตัวที่สวยมาก รายละเอียดดี แค่ต่อดิบ ตัดเส้น ก็สวยแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์มากก็สามารถต่อได้
ราคาก็ถือว่าทุกคนสามารถเอื้อมถึงได้(อดMGลุงบันสักตัวจะเป็นไรไป)
ผมขอบอกว่าซื้อตัวนี้ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ขอแค่เวลาต่อใจเย็นๆนิดนึงครับ

ถึงผมจะพูดให้ดูดีแค่ไหน ถ้าไม่ลองเองก็ไม่รู้ครับ ที่ผมให้คะแนนมาจากความรู้สึกของผมจริงๆครับ
**สุดท้าย อยากให้ระลึกไว้เสมอว่าโมจีนยังไงก็คือโมจีนอยู่วันยังค่ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 09:32:27 PM โดย oadza55 »

ออฟไลน์ epoxyamino

• *
  • Like: -3
« ตอบกลับ #229 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:34:40 AM »
ให้คะแนน TT PG 1/60 Wing 0 Custom
ต่อดิบ ตัดเส้น

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ)           9.8/10  หล่อครบ ไม่ขาด ไม่เกิน มีหลุมบนตัวฮีโร่รูเดียว แต่เล็กมากๆ หักไป0.2ละกัน
2.การต่อ   (ต่อยากง่าย)                                             7/10     ต่อยากนิดหน่อย สำหรับผู้ไม่มีประสบการณ์เลยไม่แนะนำ ต้องมีแรงเยอะพอสมควรในการขันน๊อต และความรู้ด้านการเดินสายไฟนิดหน่อย       
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)                                     8/10     มีแต่น้อยครับ ส่วนใหญ่อยู่ในจุดที่มองไม่เห็น จุดใหญ่ๆเลยคือชิ้นส่วนเหล็กตรงเป้า ทำให้ความแข็งแรงของตัวโมลดลงไป                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)                                               9/10     แน่นสุดยอดครับ แต่ไม่ประทับใจปีกหลังเท่าไร         
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)           9.5/10   มีนับชิ้นได้ครับ และจะอยู่ในจุดที่มองไม่เห็นด้วย^^
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)     10/10     เอาไป10 ชัดทุกเม็ดครับ ดีเทลละเอียดมาก   
7.หน้าตา                                                                10/10     เหอๆ ถ้าไม่บอกว่าของจีนผมนึกว่าของลุงบันซะอีก                                                   
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)                            5/10      ไม่ให้ไรมาเลย แต่ที่ให้5เพราะ ตัวโมมันมีความสวยโดยตัวมันเองอยู่แล้ว หยวนๆ       
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)               8.5/10     มันติดตรงคุณปีกข้างหลัง+ความแข็งแรงของตัวโมนี่ละ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)                            10/10     ในราคา 1,8xx-2,1xx บาท กับโมที่ได้จุดขยับที่สุดยอดและความสูงเกือบ 1 ฟุต ผมว่ามันคุ้มมากๆครับ ต่อมัน ต่อนาน

รวม 86.8 คะแนน Rank A
***ก่อนอื่น ขอขอบคุณคุณ epoxyamino ที่ให้คำปรึกษานะครับ ขอบคุณครับ
เวลาในการต่อ+เดินสายไฟ+ตัดเส้น 4 วันครับ
ผมว่าตัวนี้เป็นตัวที่สวยมาก รายละเอียดดี แค่ต่อดิบ ตัดเส้น ก็สวยแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์มากก็สามารถต่อได้
ราคาก็ถือว่าทุกคนสามารถเอื้อมถึงได้(อดMGลุงบันสักตัวจะเป็นไรไป)
ผมขอบอกว่าซื้อตัวนี้ไม่ผิดหวังจริงๆครับ ขอแค่เวลาต่อใจเย็นๆนิดนึงครับ

ถึงผมจะพูดให้ดูดีแค่ไหน ถ้าไม่ลองเองก็ไม่รู้ครับ ที่ผมให้คะแนนมาจากความรู้สึกของผมจริงๆครับ
**สุดท้าย อยากให้ระลึกไว้เสมอว่าโมจีนยังไงก็คือโมจีนอยู่วันยังค่ำครับ

ผมรับรองได้ว่า คุณ oadza55 ต้องติดใจเจ้าPG ของ TT อีกครับ ต่อด้วย TITAN MKII เลยครับ แล้วคะแนนความแน่นหนา ความแข็งแรงของตัวโมเดลจะเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ
เรื่องปีกคงเป็นแบบเดียวกับผม ป๊อกแป๊ก (ไม่รู้จะใช้ศัพท์ยังไงเพื่อแสดงถึงความง่อนแง่น) ผมแก้ปัญหาตรงส่วนของที่เอาปีกไปติด โดยยึดกาวตราช้างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2011, 10:35:13 AM โดย K »

ออฟไลน์ benznavy

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 06:23:39 PM »
ผมก็เป็นนะครับ เจ้าPG WINGเนีย มันง็อกแง็กน่าดู เวลายืนต้องเอาปีกมาช่วยพยุงให้มันอยู่ แต่ขนปีกมันก็งอนะครับ

• ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
Re: โมจีน Buyer Guide : Nu GUNDOOM MC ค่ายนี้กำลังมาแรง
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 09:11:31 PM »
เห็นกระแสจากตัวHi-v gundoom กำลังมาแรง วันนี้ได้ Nu gundoomจากท่านผู้หนึ่งในนี้มา เอามาต่อและให้คะแนนสำหรับงานเก่าของค่ายนี้สักหน่อย

**ใช้กล่องมือถือถ่ายน่ะครับ อีกอย่างแค่ต่อดิบเฉยๆ รอซื้อดีคอลและทำสีอีกนิดหน่อย

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 9.5/10 พอดีเป๊ะๆ
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  9/10 ง่ายมากๆ                   
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    9.5/10 ไม่มีห่างเลยครับ ทั้งตัวโม หรืออาวุธ                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       9.5/10   แน่นดีไม่มีหลวม           
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     8/10 ขึ้นง่ายมากๆ และเหมือนเนื้อพลาสติกจะอ่อนกว่าปกติ ตัดแต่งง่าย แต่ก็ขึ้นฝ้าง่ายเหมือนกัน
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  8/10 คมมากๆ(ก็ก๊อปจากงานเรซิ่นนิ หุหุ)
7.หน้าตา      9/10         หล่อคม แต่หัวเล็กไปหน่อย :iconsweat:                                                   
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       6/10 เป็นสติ๊กเกอร์ธรรมดา แถมมีให้นิดเดียว            
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    9.5/10 หล่อกว่าของแท้อีก     
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  ถูกกว่า แท้ได้แบบที่หล่อกว่าด้วย :iconvsign:

คะแนนรวม 88 เท่ หล่อ สมกับค่ายนี้จริงๆ หน้าเก็บมากๆครับ

Re: โมจีน Buyer Guide : Hi-Nu GUNDOOM ที่สุดของMS
« ตอบกลับ #232 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 07:08:40 PM »
วันนี้ก็ได้เจ้าตัวนี้มาจากที่รอมานานนนนน กล้องมือถือเช่นเดิม - -" มีรูปเทียบกับMG 1/100 Strike Noire ให้ดูด้วยครับ

Hi-Nu เตี้ยกว่านิสสสสเดียวเอง ไม่น่าจะใช่1/144แล้วนะเนี่ย หุหุ

1.การหล่อ (รอยบุ๋ม,คราบปูน,ส่วนเกิน,หล่อไม่ครบ) 10/10 Perfect!!!!
2.การต่อ (ต่อยากง่าย)  9.5/10 เหมือนนั้งต่อโมแท้เลย แทบไม่ต้องคว้านหรือตัดอะไรเลย(มีแค่2รู)                   
3.รอยประกบ (เหลื่อม,ห่างมั้ย)    9.5/10 เห็นแค่เส้นน่ะครับแต่ไม่ใช่น่าเกียจน่ะก็รอยประกบธรรมดา                   
4.ข้อต่อ (หลวมรึเปล่า)       10/10   ไม่แน่นไม่หลวม พอดีสุดๆ           
5.เนื้อและสีของพลาสติก (กดแล้วฝ้าขึ้นง่ายรึเปล่า)     8/10 เนื้อพลาสติกโอเคและดีมากๆในทุกชิ้น แต่ หักคะแนนเพราะPC แตกไป1อัน ขัดใจมากกก
6.ความคมชัด (ขอบพลาสติกคมมั้ย,ลวดลายชัดเจนมั้ย)  10/10 Perfect!!!!
7.หน้าตา      10/10         หล่อกว่านี้พี่โมก็เรียกพี่ละ 555+                                                     
8.ดีคอล , สติกเกอร์ (ให้มาแบบไหน)       9.5/10 ดีคอลน้ำและสติ๊กเกอร์ธรรมดาแผ่นใหญ่ แต่สีไม่ค่อยสวยอ่ะน่ะ           
9.ความเหมือน (คิดว่าใกล้เคียงของแท้แค่ไหน)    9.5/10 เทียบกับเรซิ่นที่เอามาก็อปก็เหมือนสุดๆละครับ
10.ความคุ้มค่า (ราคาเทียบกับโมแท้)        10/10  ราคาสมเหตุสมผลกับคุณภาพโมน่ะ

คะแนนรวม...96!!!

ถ้าใครได้ลองแล้วจะรู้ว่าผมไม่ได้ให้คะแนนเกินจริงไปเท่าไรเลยน่ะครับ ชอบและรู้สึกมันไม่ใช่โมจีนเลย อยากจะเรียกว่าเป็นโมแท้ของยี่ห้อนี้เลยด้วยซ้ำ
ทำสีแค่บางจุดก็สวยละครับ น่ามีไว้ในครอบครองทุกคนเลย^^

• *
  • Uchida~
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 08:10:13 PM »
ตัวนี้ ผมว่าเขาสนับสนุนให้่ทำสี เพราะเล่นสติ๊กเกอร์เยอะมากๆ

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:22:00 AM »
จะหาโมมาทำโครงอ่ะครับ  Bodyด้านนอกจะเป็นไงไม่มีปัญหา  หน้าออกลิงบ้างไม่เป็นไร เพราะเปลี่ยนหัวอยู่แล้ว ดูอยู่ 4 ตัวที่พอเข้าconcept คือ Strike freedom/Freedom/Infinite justice/Destiny รบกวนช่วยเลือกให้ทีครับ ว่าตัวไหนworkสุด ของค่ายไหนน่าจะดีครับ
คุณสมบัติที่ต้องการ การเคลื่อนไหวดี  ประกอบง่ายไม่เกิน ไม่ต้องออกแรงคว้านมาก
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 07:20:00 PM »
SF  TT มีปัญหาที่ปีก  กับ เกราะหน้าอก
Destiny  TT ผ่านครับ ตัวนี้ทำดีเลยทีเดียว
เอาเป็นว่าถ้าคุณไม่อยากได้งานหนักก็อย่าซื้อยี่ห้ออื่นนอกจาก TT ครับ
GHD งานหนักแน่นอนครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ kira_freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:45:51 PM »
เดสตินี่GHDก็พอไหวนะแต่ว่าเพิ่มตังอีกนิดได้ของดีกว่าไม่กว่าเหรอGHD - TTต่างกันไม่ถึงร้อยเลยนะ :iconfreak:

ออฟไลน์ nikoneko

• *
  • Like: 19
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:09:01 AM »
SF  TT มีปัญหาที่ปีก  กับ เกราะหน้าอก
Destiny  TT ผ่านครับ ตัวนี้ทำดีเลยทีเดียว
เอาเป็นว่าถ้าคุณไม่อยากได้งานหนักก็อย่าซื้อยี่ห้ออื่นนอกจาก TT ครับ
GHD งานหนักแน่นอนครับ
เดสตินี่GHDก็พอไหวนะแต่ว่าเพิ่มตังอีกนิดได้ของดีกว่าไม่กว่าเหรอGHD - TTต่างกันไม่ถึงร้อยเลยนะ :iconfreak:

อืม  งั้นก็Destiny TTนี่ล่ะครับ  เอาปีกแสงมาเล่นได้ด้วย  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:28:37 AM »
Strike Noir ที่ดูเยิ้มขนาดนั้นเป็น เดิมๆอยู่แล้ว หรือ พ่นเครียร์ครับ
รบกวนถามครับ  :iconsweat:

• *
  • Uchida~
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:15:18 PM »
Strike Noir ที่ดูเยิ้มขนาดนั้นเป็น เดิมๆอยู่แล้ว หรือ พ่นเครียร์ครับ
รบกวนถามครับ  :iconsweat:

ของจริงไม่ขนาดนั้นครับ