ผู้เขียน หัวข้อ: Frame arms girl Stylet กับการทำสีครั้งแรก(พู่กัน) ครับ  (อ่าน 5102 ครั้ง)

ออฟไลน์ Infel

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
เป็นครั้งแรกที่ได้ทำสีครับ ปรกติต่อดิบตัดเส้นพ่นเคลียก็จบละ
แต่ Frame arms girl นี่มีความเป็นไปได้เยอะเหลือเกินเลยลองดูครับ
เริ่มต้นได้ทุลักทุเลมาก ๆ ทาติดมั่งไม่ติดมั่งสีไม่เรียบเป็นส่วนใหญ่ โชคดีที่ถู ๆ ไถ จนออกมาเป็นตัวเป็นตนได้
ยังไงฝากติชมหรือมีเกร็ดอะไรสามารถแบ่งปันได้ก็ฝากตัวด้วยครับ

ตัวสีนี่บอกตรง ๆ ว่าพยายามใช้สีของ Mr.Color แล้วผสมกะ Retarder mild แล้วมันข้นไปบ้างเหลวไปบ้าง
เฟลเยอะมาก ๆ เลยตัดใจ เอาฟะ ใช้ Gundam marker นี่แหละ หยดแล้วเอาพู่กันทามันซะเลย
สำหรับ Marker ที่ใช้ มี 4 สีครับ
สีขาว Gm11 (ทำจุดตรงหน้ากะให้ออกมาเป็นเงา ๆ หน่อย ดันติดซะชัดเลย แต่ไม่รู้ทำไมผมดันชอบแฮะ)
สีเขียว Lemon(?) GM15
สีดำ GM 10
แล้วก็สีแดง GM07 ครับ

แล้วก็เอา Realtouch Marker สีชมพูหยอดใส่คอตต้อนบัด ทาแก้มไปนิด ๆ ครับ

ชิ้นส่วนบางชิ้นส่วนผมเอามาจาก HG Savior gundam 1/144 ที่ทางบ้านใจดีทำความสะอาดแล้วหล่นลงมาหัก
จำได้ว่าตอนนั้นกลับบ้านมาเข่าแทบทรุด แล้วก็เก็บไว้แบบหัก ๆ ตั้งแต่วันนั้น
วันนี้ได้ใช้งานแล้วครับ

ผลงานครับ

รูปหันหน้าตรง

เอียงข้างหน่อย

ด้านหลัง

อีกมุมนึงครับ

ใส่ฐานจัดท่าครับ

ปล.เพิ่งรู้ว่าทำสีพอจับจัดท่ามาก ๆ มีสีลอกด้วยเฮ้ย Orz
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2015, 02:51:46 PM โดย Infel »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
Re: Frame arms girl Stylet กับการทำสีครั้งแรก(พู่กัน) ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 05:55:59 PM »
สีเขียวดูเลอะๆ หน่อยนะครับ โดยเฉพราะแถวๆ ช่องอากาศตรงบริเวณหน้าอก (ทำไมตาตรูไปจ้องตรงนั้นก่อนด้วยฟ่ะ :iconnosebleed:)

ปล.สีเขียวเป็นฟูลออเลสเซ็นด้วยไหมครับนั้น หรือสีธรรมดา

• *
Re: Frame arms girl Stylet กับการทำสีครั้งแรก(พู่กัน) ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 07:36:00 PM »
สีเขียวดูเลอะๆ หน่อยนะครับ โดยเฉพราะแถวๆ ช่องอากาศตรงบริเวณหน้าอก (ทำไมตาตรูไปจ้องตรงนั้นก่อนด้วยฟ่ะ :iconnosebleed:)

ปล.สีเขียวเป็นฟูลออเลสเซ็นด้วยไหมครับนั้น หรือสีธรรมดา

เลอะจริง ๆ แหละครับแฮ่ ๆ
สีธรรมดาครับ

ออฟไลน์ pang1253

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 08:09:34 PM »
ใช้เมคเกอร์ทาได้ขนาดเชียวหรอ  ที่แก้มเป็นผมใช้อุทัพทิพครับดูสมูทกว่าแถมลบออกด้วยน้ำเปล่าด้วยของผมคัสตอมดาบเองมันก้เอาอุทัยทิพทานี่แหละ 555

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:03:20 PM »
ใช้เมคเกอร์ทาได้ขนาดเชียวหรอ  ที่แก้มเป็นผมใช้อุทัพทิพครับดูสมูทกว่าแถมลบออกด้วยน้ำเปล่าด้วยของผมคัสตอมดาบเองมันก้เอาอุทัยทิพทานี่แหละ 555

น้ำยาอุทัยทาติดด้วยหรือครับ แล้วถ้ามือไปโดนจะไม่ลอกหรือครับ

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2015, 09:22:23 PM »

เอามาร์คเกอร์หยดใส่ถาดแล้วเอาพู่กันจิ้มทาเอาครับ

อุทัยทิพเดี๋ยวจะลองดูครับ XD

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2015, 10:56:19 AM »
เจอสายพู่กันเหมือนกัน ลองเก็บงานสี ส่วนรอยต่อของสีอีกหน่อยงานจะออกมาสวยกว่านี้ครับ งานแรกๆ ผมก็เป็นเจอปัญหานี้เหมือนกัน หรือไม่ก็เกอร์สีดำเก็ยรอยต่อไปเลยครับ แอบเนียนไปอิอิ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2015, 02:03:51 PM »
เจอสายพู่กันเหมือนกัน ลองเก็บงานสี ส่วนรอยต่อของสีอีกหน่อยงานจะออกมาสวยกว่านี้ครับ งานแรกๆ ผมก็เป็นเจอปัญหานี้เหมือนกัน หรือไม่ก็เกอร์สีดำเก็ยรอยต่อไปเลยครับ แอบเนียนไปอิอิ  :iconjoy:

ขอบคุณครับ
ส่วนตัวรู้สึกว่างานยังไม่เรียบร้อยเหมือนกัน เดี๋ยวจะลองเอาไปแก้ไขตัวต่อ ๆ ไปครับ
XD