ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขออนุญาตสอบถามครับ  (อ่าน 3578 ครั้ง)

ออฟไลน์ FantasyXP

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มือใหม่ขออนุญาตสอบถามครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:24:02 AM »
พอดีตอนนี้เล่นกันดั้ม แบบ MG อยู่ครับ

แต่เห็นมันมีหลาย Ver เหลือเกิน

แบบ Exia แบบนี้ เห็นมีตั้ง 5 - 6 แบบ คือทุกแบบมันเหมือนกันหมดเลยไหมครับ

พอดีอยากได้แค่ตัวเดียว แต่อยากได้ตัวที่มันครบสมบูรณ์ที่สุดอ่ะครับ ซื้่อหลายตัวคงไม่ไหว

เลยอยากขอคำแนะนำหน่อยครับ ว่าเราควรเลือกแบบไหนดีครับ

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
Re: มือใหม่ขออนุญาตสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 11:49:45 AM »
Exia มีหลาย variationครับ ที่แนะนำที่สุดคือ iganition mode ครับ เปลี่ยนเป็นแบบ repair และธรรมดาได้ครับ

ออฟไลน์ Mengaman

• *
  • Like: 1
  • มือใหม่ (มาก) กันพลา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 12:52:24 PM »
ขอตอบแบบรวมๆ นะครับ
.
1. ถ้า Ver ที่หมายถึง คือ Ver 1.0, 2.0, 3.0 ยกตัวอย่างเช่น Rx-78-2 อันนี้เป็นการปรับปรุงระบบการต่อ และดีเทลต่างๆ ของหุ่นกันพลาจากบันไดครับ เลขยิ่งมาก จะทันสมัยมากขึ้นในการประกอบ
2. ถ้า Ver หมายถึง Ver KA อันนี้คือ เปลี่ยนทรวดทรง สัดส่วน และดีคอล ที่ อ.คาโตกิ นำมาปรับปรุงจากรุ่นปกติ จะล่ำๆ มากขึ้น มีลายเยอะขึ้น
3. ถ้า Ver หมายถึง รูปแบบ อย่าง Exia มันคือสิ่งที่เรียกว่า Variation = ในเนื้อเรื่อง หุ่นอาจจะพัง แล้วมีการนำชิ้นส่วนอื่นๆ มาซ่อม มาอัพเกรด กลายเป็น Variation ใหม่ ซึ่ง Exia ในเรื่องมีการซ่อม อัพเกรดกันหลายหน กันพลาก็ออกมาตามเนื้อเรื่อง
.
ถ้าให้เลือก เอาว่าปรับได้หลากหลาย ก็คงเป็น Ignition Mode เพราะมัน มีชิ้นส่วนของ โหมด Repair และธรรมดา ติดมาด้วย
แต่อย่าลืมว่า เวลาต่อ วางไว้มันก็ได้แค่ทีละแบบ นอกจากจะขยันแงะออกมาเปลี่ยนชิ้นส่วน
(ซึ่งชิ้นส่วนที่เราไม่ได้ใช้ ลุงบันก็ชาร์จเรามาแล้วอยู่ดี)
.
โดยส่วนตัว มองแล้วถูกชะตาเวอร์ชั่นไหน ก็สอยตัวนั้นเถอะครับ
เล่นกันพลา มันอยู่บนพื้นฐานถูกใจ คุ้มจิต มากกว่าคุ้มเงิน
Less is More

ออฟไลน์ FantasyXP

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 02:19:52 PM »
อ้างถึง
Exia มีหลาย variationครับ ที่แนะนำที่สุดคือ iganition mode ครับ เปลี่ยนเป็นแบบ repair และธรรมดาได้ครับ

อ้างถึง
ขอตอบแบบรวมๆ นะครับ
.
1. ถ้า Ver ที่หมายถึง คือ Ver 1.0, 2.0, 3.0 ยกตัวอย่างเช่น Rx-78-2 อันนี้เป็นการปรับปรุงระบบการต่อ และดีเทลต่างๆ ของหุ่นกันพลาจากบันไดครับ เลขยิ่งมาก จะทันสมัยมากขึ้นในการประกอบ
2. ถ้า Ver หมายถึง Ver KA อันนี้คือ เปลี่ยนทรวดทรง สัดส่วน และดีคอล ที่ อ.คาโตกิ นำมาปรับปรุงจากรุ่นปกติ จะล่ำๆ มากขึ้น มีลายเยอะขึ้น
3. ถ้า Ver หมายถึง รูปแบบ อย่าง Exia มันคือสิ่งที่เรียกว่า Variation = ในเนื้อเรื่อง หุ่นอาจจะพัง แล้วมีการนำชิ้นส่วนอื่นๆ มาซ่อม มาอัพเกรด กลายเป็น Variation ใหม่ ซึ่ง Exia ในเรื่องมีการซ่อม อัพเกรดกันหลายหน กันพลาก็ออกมาตามเนื้อเรื่อง
.
ถ้าให้เลือก เอาว่าปรับได้หลากหลาย ก็คงเป็น Ignition Mode เพราะมัน มีชิ้นส่วนของ โหมด Repair และธรรมดา ติดมาด้วย
แต่อย่าลืมว่า เวลาต่อ วางไว้มันก็ได้แค่ทีละแบบ นอกจากจะขยันแงะออกมาเปลี่ยนชิ้นส่วน
(ซึ่งชิ้นส่วนที่เราไม่ได้ใช้ ลุงบันก็ชาร์จเรามาแล้วอยู่ดี)
.
โดยส่วนตัว มองแล้วถูกชะตาเวอร์ชั่นไหน ก็สอยตัวนั้นเถอะครับ
เล่นกันพลา มันอยู่บนพื้นฐานถูกใจ คุ้มจิต มากกว่าคุ้มเงิน

ขอบพระคุณทั้ง 2 ท่านมาก ๆ ครับผม

ออฟไลน์ rirerachan

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 04:42:22 PM »
แล้วตัว mg ตัวแรก ต่างจากตัว ignition mode เยอะไหมครับ ในแง่ของคุณภาพงาน ดีเทลนะครับ โดยที่ไม่นับถึงส่วนที่มีไฟ led แถมนะครับ

ออฟไลน์ teetat

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
  • ผู้ลักลอบนำกันพลาเข้าบ้านมือโปร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 07:15:51 PM »
แล้วตัว mg ตัวแรก ต่างจากตัว ignition mode เยอะไหมครับ ในแง่ของคุณภาพงาน ดีเทลนะครับ โดยที่ไม่นับถึงส่วนที่มีไฟ led แถมนะครับ

Iganition mode พวก gn sword จะชุบโครเมี่ยมมาให้ครับ ตัวธรรมดาสีเทาปกติ

ออฟไลน์ rirerachan

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2016, 09:02:47 PM »

Iganition mode พวก gn sword จะชุบโครเมี่ยมมาให้ครับ ตัวธรรมดาสีเทาปกติ

ขอบคุณครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ GunnerMan

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 04:20:27 PM »
แต่ก็ทำใจโดนหักหลังจากลุงไว้ด้วยนะครับ

เช่นใครจะคิดว่า Freedom V2 จะถูกปล่อยออกมาจากลุงโดยการปรับปรุงใหม่ทั้งหมด
และก็ไม่มีใครรู้ว่าลุง จะ re build ตัวอะไรมาอีก รอ ๆ ไม่ซื้อสักที พอซื้อปั๊บ รีบิวปุ๊บ ก็ทำใจเผื่อ ๆ ฟีลลิ่งนี้ไว้ด้วยครับ

สุดท้ายอยากได้ตัวไหนอยู่ที่เราครับ ชอบเวอร์ชั่นไหนก็จัดไปครับ เพราะความชอบมันชอบแทนกันไม่ได้
TEST