ผู้เขียน หัวข้อ: HGUC Gundam Revive  (อ่าน 3798 ครั้ง)

ออฟไลน์ maytueng

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
HGUC Gundam Revive
« เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 09:44:28 PM »
เป็นงานพู่กันเหมือนเดิมคับ แต่คราวนี้ลองพ่นรองพื้นของ Layland ก่อนทา ผลปรากฏว่าต้องทา 2-3 ชัั้นเพื่อนให้กลบสีรองพื้น ทำให้บางส่วนหนาไป
เช่นตามร่อง ถึงย้ำรอยไว้แล้วแต่สีมันไหลลงไปกองกันทำให้วอชยากและงานออกมาสกปรก ก็เลยคิดวิธีแก้เผื่อไว้ตัวหน้าว่า
-ย้ำร่องอีกทีหลังทาสี อันนี้ไม่รุจะทำให้เละกว่าเดิมหรือปล่าว
-พยายามทาไม่โดนร่องหลบๆเอา
-พ่นเคลียร์มันก่อนวอช อาจจะช่วยได้บ้าง
และตัวนี้ก็ไม่ได้ผสม Flat Base ทาแต่พ่นเคลียด้านทีหลังสงสัยว่าเป็นเพราะพ่นจากกระป๋องหรือปล่าวมันทำให้พื้นผิวหลังจากพ่นดูเป็นเกร็ดๆ หรือว่าเพราะพ่นไม่ดี
ยังมีเรื่องโล่ประกบไม่สนิทแถมไปขูดส่วนสีขาวลอกอีกเศร้าเลย  :iconcry:
ยังงัยเชิญให้คำแนะนำ /ติชมตามสบาย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
Re: HGUC Gundam Revive
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 10:33:41 AM »
สวยครับผม ทาพู่กันออกมาดูเรียบเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 02:24:37 PM »
ทาสีเรียบดีครับ

สีรองพื้นเหมาะกับงานโมดิฟายเยอะๆมากกว่าครับ ไว้เชคพวกรอยเหลื่อม กันพลารุ่นใหม่ๆ
ยิ่งไม่ค่อยจำเป็นเพราะบางทีทากาวขัดนิดเดียวเเทบมองไม่เห็น โมมันทำมาเนี้ยบมากๆ
พ่นหนาไปก็ไม่ช่วยอะไรเสียดีเทลปล่าวๆ ผมเองเเทบไม่เคยใช้เลยเปลืองเงินโดยไม่จำเป็น เเถมเปลืองสีอีก สองต่อ ดูเหมือนนักต่อบ้านเรายังมีความเข้าใจในการใช้สีรองพื้นกันผิดๆอยู่นะ

ออฟไลน์ GreenEyes

• *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:52:41 AM »
 :iconsmile:

สายพู่กันเหมือนกันครับ ^^

โดยส่วนตัวคิดว่า สเปรย์รองพื้นไม่ควรใช้ เพราะ 1. เสี่ยงต่อการละลายเมื่อทาสีจริงลงไป (ผมใช้สีสูตรทินเนอร์) 2. ดีเทลตื้้นลง
ถ้าจะรองพื้น ผมจะรองพื้นด้วยสีทา ในกรณีที่พลาสติกมันเป็นสีคนละสีกับทีจะทา เพื่อให้สีที่จะทาลงไปไม่เพี้ยนเพราะสีพลาสติกเท่านั้น (เช่น จะทาสีเหลืองลงบนพาสติกสีน้ำเงิน สีแดง สีขาว ผมก็จะทารองพื้นด้วยสีเทาก่อน สีเหลืองที่ออกมาจากได้เหมือนกันหมด)

ย้ำร่องก่อนทาสีพอครับ หลังทาย้ำร่องไม่ได้แล้ว จะเละ เป็นขุย เคยลองแล้ว - -"

สีที่ใช้เป็นสีสูตรเงาเท่านั้นครับ ไม่งั้นวอชแล้วจะเลอะเทอะ (ผมไม่เคยลองพ่นเงาก่อนวอชนะ กลัวจะเสียดีเทล)

พ่นเคลือบด้าน ผมใช้เลย์แลนด์ พ่นดีๆ ไม่บางไปหนาไป งานจะเรียบมาก มันช่วยให้รอบแปรงรอยไม่เรียบต่าง ๆ หายไปได้ด้วยนะ

:iconhappy:

ปล  นี่ก็เรียบมากและสะอาดมากแล้วครับ ของผมยังไม่สะอาดเท่านี้เลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2017, 10:53:55 AM โดย GreenEyes »

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 12:28:34 PM »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ  :iconlol: ที่ลองพ่นรองพื้นก่อนเพราะตัวหน้าจะเปลี่ยนไปใช้สี Vallejo แล้วครับ เนื่องจากทนกลิ่นไม่ไหวครับ
พวกสีอครีลิคมันต้องรองพื้นก่อนอ่ะครับไม่งั้นทาไม่ค่อยจะติด แต่ผมเห็นด้วยครับว่าถ้าใช้ Gunze สีมันเกาะดีอยู่แล้ว + มีโอกาศทำให้รองพื้นละลาย
ผมต้องฝึกเรื่องพ่นกระป๋องล่ะครับยังไม่ค่อยดีเลย ตอนพ่นด้านใส่ปืนมีขึ้นฝ้าด้วย พ่นเงาแก้อยู่หลายรอบ  :icondisapp:

ออฟไลน์ cook097

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 21
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 05:22:58 PM »
เรียบเนียนมากๆ เลย

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 05:20:11 PM »
 :iconjoy:
พ่นลองพื้น ไม่ค่อยเหมาะงานพู่กันครับ สีหนา แค่ทาสีปกติ 2 รอบ ก็หนาแล้วครับ

ผมก็สาย พู่กัน แต่ทำไมงานผมไม่เนียนแบนี้เนี้ย 5555 ออกทางขยะด้วยซ้ำ สงสัยยังเรียนรู้พลังด้านนี้ไม่เพียงพอล่ะมั้งเนี้ย 5555  :iconpanic:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 06:00:27 PM »
พ่นลองพื้น ไม่ค่อยเหมาะงานพู่กันครับ สีหนา แค่ทาสีปกติ 2 รอบ ก็หนาแล้วครับ

ผมก็สาย พู่กัน แต่ทำไมงานผมไม่เนียนแบนี้เนี้ย 5555 ออกทางขยะด้วยซ้ำ สงสัยยังเรียนรู้พลังด้านนี้ไม่เพียงพอล่ะมั้งเนี้ย 5555  :iconpanic:

ผมไปดูงานที่คุณ Zerokillcid เคยทำมาผมว่าผสมสีหนาไปคับ ลองใส่ทินเนอร์เยอะกว่านี้หน่อย

https://www.youtube.com/watch?v=wbV_ORs6160

ตรงนาทีที่ 1.58 อ่าคับมันเหลวประมานนั้น อ่อถ้าเป็นพื้นที่ใหญ่ๆที่ไม่ใช่ส่วนหัวใช้พู่กันหัวแบนทาง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ zerokillcid

• Like: 12
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 01:18:32 PM »

ผมไปดูงานที่คุณ Zerokillcid เคยทำมาผมว่าผสมสีหนาไปคับ ลองใส่ทินเนอร์เยอะกว่านี้หน่อย

https://www.youtube.com/watch?v=wbV_ORs6160

ตรงนาทีที่ 1.58 อ่าคับมันเหลวประมานนั้น อ่อถ้าเป็นพื้นที่ใหญ่ๆที่ไม่ใช่ส่วนหัวใช้พู่กันหัวแบนทาง่ายกว่าครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ ปกติแค่ผสมตัวหน่วงสีก็ทาเลยครับ ไมไ่ด้ใส่ทินเนอร์ครับ เด๋วลองหามาดม เฮ้ย.!! หามาผสมดูครับ  :iconjoy:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2017, 10:21:07 PM »
งานพู่กันทาได้ดีแสดงว่าต้องใจเย็นมากๆเลย ทาบ่อยๆตัวต่อๆไปยิ่งดีขึ้นเรื่อยๆครับ รอชม