ผู้เขียน หัวข้อ: แดงแรงเร็ว <MG ชินันจู ver.OVA>  (อ่าน 4552 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maquez

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 30
แดงแรงเร็ว <MG ชินันจู ver.OVA>
« เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 02:04:40 AM »
สวัสดีครับหายไปนานมาก วันนี้มาโชว์งาน MG ชินันจู ครับ
สีตามนี้ครับ
RED : gunze super italian red 75%+yellow 15%+white10%
BLACK : tamiya x-1
WHITE : gaia ex-white
GOLD : gaia star bright gold 80%+star bright silver 20%
CHROME : radiz studio hi chrome silver
GRAY1 : gunze natural gray 60%+black 20%+navy blue 20%
GRAY2 : gray1 75%+gunze wood brown 25%

ติชมได้ตามสะดวกครับ

ตามต่อได้ในเพจนะครับ https://www.facebook.com/Simplegarage/

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: แดงแรงเร็ว <MG ชินันจู ver.OVA>
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 05:50:27 AM »
สวยงามมากครับ งานเนี๊ยบบๆ  :iconwish: รอชมชิ้นต่อๆไปครับ  :iconnasty:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: แดงแรงเร็ว <MG ชินันจู ver.OVA>
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 06:14:00 AM »
แดงสดใสดีเหมือนกันครับ งานเเรียบร้อยดีจริง  :iconvsign:

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 03:57:08 PM »
สวยงามมากครับ งานเนี๊ยบบๆ  :iconwish: รอชมชิ้นต่อๆไปครับ  :iconnasty:

แดงสดใสดีเหมือนกันครับ งานเเรียบร้อยดีจริง  :iconvsign:

ขอบคุณคร้าบ  :iconvsign:

ออฟไลน์ zerokillcid

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 12
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 11:43:51 AM »
ถ้าจะติ ก็เรื่องไม่ตัดเส้นครับ 5555  :iconlol:

จริงๆ พี่ชินแกไม่ค่อยมีจุดให้จัดเส้นเท่าไร สวยเพราะแบบนี้แล  :iconlove:

สีสวนงานเนียนครับชอบๆ  :iconlike:
มีเหยื่อรายต่อไปแน่นอนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:01:00 PM »
ถ้าจะติ ก็เรื่องไม่ตัดเส้นครับ 5555  :iconlol:

จริงๆ พี่ชินแกไม่ค่อยมีจุดให้จัดเส้นเท่าไร สวยเพราะแบบนี้แล  :iconlove:

สีสวนงานเนียนครับชอบๆ  :iconlike:

กะว่าชิ้นสีแดงจะไม่วอชน่ะครับอยากเน้นความโค้งๆ พอทำเสร็จมาคิดได้ว่าโครงในเอย อาวุธ ถังพลังงาน ที่วอชไปแทบมองไม่เห็นเลย 555+

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2018, 08:58:59 PM »
สวัสดีครับ พอดีกำลังจะเริ่มทำสีอยากขอสอบถามหน่อยครับ

1. ตอนที่ทำสีเสร็จแล้วต้องพ่นเคลียร์ทับด้วยไหมครับ พอดีไม่มั่นใจ
2. ชิ้นงานถ้ามีเคลียร์มาอยู่แล้ว ต้องล้างเคลียร์ออกก่อนไหมครับ หรือล้างน้ำให้สะอาดแล้วพ่นสีทับได้เลย

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 12:16:23 AM »
สวัสดีครับ พอดีกำลังจะเริ่มทำสีอยากขอสอบถามหน่อยครับ

1. ตอนที่ทำสีเสร็จแล้วต้องพ่นเคลียร์ทับด้วยไหมครับ พอดีไม่มั่นใจ
2. ชิ้นงานถ้ามีเคลียร์มาอยู่แล้ว ต้องล้างเคลียร์ออกก่อนไหมครับ หรือล้างน้ำให้สะอาดแล้วพ่นสีทับได้เลย

1 โดยปกติควรพ่นครับจะด้านหรือเงาก็ได้มันทำให้สีติดทนขึ้น แล้วก็ช่วยเรื่องผิวสัมผัสและแสงเงาโดยเฉพาะเคลียร์ด้านครับ แต่ก็จะมีสีบางชนิดที่ไม่ควรพ่นเคลียร์ทับหรือมีเคลียร์เฉพาะของมันเองเช่นสีเมทัลลิค หรือสีโครม
2 ควรล้างครับหรือถ้าหาทินเนอร์แบบเบาๆไม่ได้ อย่างน้อยก็ควรใช้กระดาษทรายเบอร์ 800-1200 ขัดทั้งหมดก่อนพ่นครับ

ออฟไลน์ Higashi

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2018, 10:32:12 AM »

1 โดยปกติควรพ่นครับจะด้านหรือเงาก็ได้มันทำให้สีติดทนขึ้น แล้วก็ช่วยเรื่องผิวสัมผัสและแสงเงาโดยเฉพาะเคลียร์ด้านครับ แต่ก็จะมีสีบางชนิดที่ไม่ควรพ่นเคลียร์ทับหรือมีเคลียร์เฉพาะของมันเองเช่นสีเมทัลลิค หรือสีโครม
2 ควรล้างครับหรือถ้าหาทินเนอร์แบบเบาๆไม่ได้ อย่างน้อยก็ควรใช้กระดาษทรายเบอร์ 800-1200 ขัดทั้งหมดก่อนพ่นครับ

ขออนุญาติถามต่อเลยนะครับ พอดีพ่นเคลียร์เงาเสร็จแล้ว ชอบมีปัญหาคือจุดบางจุดที่ขยับแล้วชนกันบ้าง ทำให้เคลือบลอก ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2018, 05:31:26 PM »

ขออนุญาติถามต่อเลยนะครับ พอดีพ่นเคลียร์เงาเสร็จแล้ว ชอบมีปัญหาคือจุดบางจุดที่ขยับแล้วชนกันบ้าง ทำให้เคลือบลอก ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ
ไม่มีครับ 555+ แต่ปกติผมก็ไม่ได้ถูกันจนลอกนะครับ มีแค่พวกชิ้นข้อต่อซึ่งมันก็ไม่เห็นอยู่แล้ว