ผู้เขียน หัวข้อ: LAND BOOSTER "SPIRIT" L-gaim 1/144 BANDAI  (อ่าน 4089 ครั้ง)

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
LAND BOOSTER "SPIRIT" L-gaim 1/144 BANDAI
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:41:38 AM »
LAND BOOSTER "SPIRIT" L-gaim 1/144
จาก อนิเมชั่น เรื่อง Heavy Metal L-gaim REAL ROBOT สุดเท่จากยุค 80
จากการออกเเบบของ มาโมรุ นากาโน่ ปรมาจารย์ อีกท่านนึง
  :iconwish:
เป็นยานบินที่มีไว้สำหรับขนย้าย Heavy metal ในเรื่อง
บันได ทำออกมาขายพร้อม เเอลไกม์ เเต่ตัวที่เห็นเป็นโม HG BANDAI ครับ  ใช้ส่วนเเขนเเละไหล่ของโมเก่าที่เเถมให้มากับยาน มันใส่กันได้พอดีเป๊ะไม่ต้องโมดิฟายอะไรเลย

ส่วนเเพนหางที่รองรับขาของหุ่น เลื่อนเข้าออกได้   :icongift:
โมเดลมีจุดอุดขัดเยอะพอสมควร มีชิ้นส่วนโลหะเป็นเเกนลวดสั้นๆ บางจุดก็ฝืดกว่าจะยัดลงไปได้นี่เหนื่อย

ภาพหน้ากล่อง งานอาร์ตเวอร์ค BANDAI สมัยก่อนสวยสบายตาดีไม่รกรุงรังเหมือนยุคปัจจุบัน งานเเอร์บรัชเเละฝีมือล้วนๆ เเสงเงาสวยน่าทึ่งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2018, 10:52:28 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: LAND BOOSTER "SPIRIT" L-gaim 1/144 BANDAI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 08:21:31 PM »
หุ่นนี่Design สีสรรตัดกันลงตีวดีจัง แม้ว่าตัวยานจะใช้แม่สีของกันดั้ม แต่จับวางตำแหน่งแล้วให้ความรู้สึกที่ต่างออกไป

ในสาวนหุ่นผมชอบตรงขาที่เปิดออกโชว์เครื่องสีน้ำตาล ดูแล้วให้ความรู้สึกไม่ใช่เครื่องจักรบนดาวโลก

https://youtu.be/Nuvca6MPO0s
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 08:22:58 PM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: LAND BOOSTER "SPIRIT" L-gaim 1/144 BANDAI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:25:01 PM »
หุ่นนี่Design สีสรรตัดกันลงตีวดีจัง แม้ว่าตัวยานจะใช้แม่สีของกันดั้ม แต่จับวางตำแหน่งแล้วให้ความรู้สึกที่ต่างออกไป

ในสาวนหุ่นผมชอบตรงขาที่เปิดออกโชว์เครื่องสีน้ำตาล ดูแล้วให้ความรู้สึกไม่ใช่เครื่องจักรบนดาวโลก

เฟรมขาเเบบเปิดยุคนั้นเป็นหุ่นที่โชว์การดีไซน์ อินเนอร์เฟรม ที่สุดยอดเลยครับ L-gaim นี่เวลาออกเป็นสินค้าใหม่ไม่ว่ากี่ครั้งนี่ไม่ต้องรีดีไซน์เลย ล้ำจริงๆ
เพลงไตเติ้ลนี่ได้อารมณ์ยุค 80 จริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2018, 11:39:02 PM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2018, 08:15:44 PM »
 :iconvsign: งามครับ ถ้ามียาน Base machine สุด rare ด้วยนี้เยี่ยมเลย
ตรงชิ้นเหล็กผมไม่ได้ทำสีนี่...ตอนนี้ดูไม่ได้เลยครับสนิมดำละ  :iconpale:
เป็นการ์ตูนเรื่องโปรดเลยที่รอคิดคามอ่านทุกเดือนจาก Comic ไทยรุ่นปู่สมัยโน้นเลยครับ (พอดีไม่แน่ใจว่าทีวีไลน์ รึ Out Of Order ละ) :icondizzy:
เสียดาย ปัจจุบันคงลดน้อยลงละเพราะสามารถหาข่าว (หาอ่าน) จากใน Internet ได้เลย
หนังสือและนิตยสารคงหายไปเกือบเลยซะละมั๊ง ยุคนี้
 ตัว Plastic kit ยุคโน้นจุดขยับแทบจะทำอะไรไม่ได้เลยแต่ได้อารมณ์หน้ากล่อง ได้จับตัวเปนๆนี่แทบดีใจสุดๆเลย ของยุคนี้ก็ออกมาแค่สามตัวเห็นจะได้มั๋ง
สำหรับตัว a-toll ที่มาพร้อมกล่องเก่าห้ากล่องก็น่าสนครับแต่คงไม่มีละ  :iconsleep:
ส่วนปัจจุบัน RObot damashii นี่แพงสุดกู่มากๆ ยันตัวที่เพิ่งออกไปของเดือนนี้ Aug ก็หลุดไปไม่ได้จองเพราะแพงเอาการเลย
เคยเห็นเจ้ายานนี้แว๊บๆตอน0tออกตัว D-sserd แต่ไมหายเงียบไปก็ไม่รู้
โชว์โครงในของขานี่สุดเจ๋งสมัยโน้นเลยครับ แต่บางรูปก็มีเห็นแบบเปิดได้ทั้งซ้าย-ขวา(ในขาเดียวกันเลย) แต่คงเดิน/กระโดดยากพิลึก

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 05:48:41 AM »
  :iconsweat:

ขอบคุณครับ คุณ มาราไซ
อ่านดูเเล้วกลัวสนิมเลยครับ 55

ยูทูปก็มีอนิเมะดูครับ ผมเองมีเเผ่นก้อป  :iconfreak: เเต่ดูในยูทูปก็คุณภาพพอๆกันเเหละ
ยุคนั้นชอบไปดูโมสะพานเหล็ก ส่วนมากไปดูอาร์ตบอกซ์สวยๆมากกว่าซื้อ
ชอบดูกล่องมาครอส ออกัส ไรงี้ ดูเเล้วก็ รู้สึกตะหงิดๆว่าทำไมโมเดลมันสัดส่วนไม่สวยเหมือนหน้ากล่องนะ หลอกเด็กชัดๆ :iconfreak:
 L-gaim คนขายบอกว่า เด็กๆไม่ค่อยซื้อกันครับ ตอนนั้นโมZกันดั้มจะขายดีกว่า

ผมว่าซีรียส์นี้ อาร์ตบอกซ์ตัวนี้สวยสุดๆ งานดูมีความเป็นอาร์ตมากกว่ากล่องBANDAIยุคนี้เยอะเลย

สมัยนี้ใช้ CG ทำเเท้ๆ เเต่ ไปเเต่งรีทัชภาพซะเละเทะไปหมด งานCG สมัยนี้เขาไปถึงไหนกันเเล้วครับลุงบัน

สินค้าสำเร็จที่ออกมาใหม่ๆก็ตัวละ 3000 บาท ขึ้นไปครับ ตัวที่ชอบสุดคงเป็น เเบท-ชู
คิท HG 1/144เองก็ออกมาไม่ครบอีก คนญี่ปุ่นเองก็คงไม่ฮิทเท่าไหร่ เลยออกมาเเค่นั้น

ปล. น่าโมดิฟายให้ขาเปิดได้สองข้างจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2018, 11:07:04 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2018, 08:24:16 PM »
bat-shu นี่เป็นอีกตัวที่หน้ากล่องสวยใช้ได้เลยครับ  :iconlike:
มีแถมชิ้น booster pack สีเหลืองมาด้วย ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตอนยุคโน้นเคยซื้อไว้เหมือนกันครับ
แต่มาตอนนี้ผมตัดสินใจซื้อตัว Robot Damashii มาละ แต่สงสัยเก็บได้ไม่ครบละเพราะแพงๆทั้งนั้นเลย :iconshy2:
ว่าแล้วก็ยังไม่เคยที่จะลองเอาเจ้า booster pack สีเหลืองที่แถมมากะ L-Gaim ตัว Version ที่ออกมาหลังสุดมาเปลี่ยนใส่แบบ Plastic model 1/144 ตัวนี้ดูเลยครับ เพราะมาถึงก็จับเข้าตู้ กันฝุ่นไว้ก่อนเลย จะเอาตัวในๆนี่ต้องแทบรื้อเรียงลำดับกันวุ่นเลย
เจ้า 1/144 นี่ ลุงก็แอบๆแถเอาปืนใหญ่ของ L-Gaim มาให้ Bat-shu ใช้ซะงั้น แต่ที่ถูก/ตรงรุ่น ต้องเป็นแบบที่ Damashii ทำมาแหละครับ  :iconsweat:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2018, 02:43:58 AM »
bat-shu นี่เป็นอีกตัวที่หน้ากล่องสวยใช้ได้เลยครับ  :iconlike:
มีแถมชิ้น booster pack สีเหลืองมาด้วย ถ้าจำไม่ผิดนะครับ ตอนยุคโน้นเคยซื้อไว้เหมือนกันครับ
แต่มาตอนนี้ผมตัดสินใจซื้อตัว Robot Damashii มาละ แต่สงสัยเก็บได้ไม่ครบละเพราะแพงๆทั้งนั้นเลย :iconshy2:
ว่าแล้วก็ยังไม่เคยที่จะลองเอาเจ้า booster pack สีเหลืองที่แถมมากะ L-Gaim ตัว Version ที่ออกมาหลังสุดมาเปลี่ยนใส่แบบ Plastic model 1/144 ตัวนี้ดูเลยครับ เพราะมาถึงก็จับเข้าตู้ กันฝุ่นไว้ก่อนเลย จะเอาตัวในๆนี่ต้องแทบรื้อเรียงลำดับกันวุ่นเลย
เจ้า 1/144 นี่ ลุงก็แอบๆแถเอาปืนใหญ่ของ L-Gaim มาให้ Bat-shu ใช้ซะงั้น แต่ที่ถูก/ตรงรุ่น ต้องเป็นแบบที่ Damashii ทำมาแหละครับ  :iconsweat:

พลาสติคคิท รุ่นนี้ web hlj ออกมาเซลเรื่อยๆครับ  เป็นช่วงๆ สงสัยบันไดยังไม่เลิกผลิตมั้งครับ เพราะกล่องนี่อย่างใหม่ ผมได้ 1/144 3-4กล่อง มาสัก 6-7 ปีได้ ผมได้มากล่องไม่ถึงร้อย ตอนขายในไทย 150 บาท
เเบทชู มันเเถมบูสเตอร์มาด้วยครับ
Robot Damashii  ออก BAT-SHU มาสองสี สีม่วงกับลิมิทสีฟ้า สีฟ้าตอนนี้หายากเเล้ว
เรื่องปืนใหญ่ Blaster ของเเบทชู นี่สงสัยบันไดคงขี้เกียจทำมั้งครับ 55 เเม้เเต่หน้ากล่องยังเเถเลย :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2018, 03:41:36 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ kana-art

• กัน-โอตะ
  • Like: 13
  • I'm Always Out Numbered But Never Out Manned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 09:26:25 AM »
ดูคลาสสิกมาก ไม่รกเหมือนหุ่นในยุคปัจจุบัน ไม่รู้จะบ้าหอบฟางไปไหน

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 11:44:19 AM »
ดูคลาสสิกมาก ไม่รกเหมือนหุ่นในยุคปัจจุบัน ไม่รู้จะบ้าหอบฟางไปไหน

:iconnasty: ส่วนนึงน่าจะเกิดจากคอนเซพด้วยมั้งครับ หุ่นยุคนี้ไม่มีงานคอนเซพใหม่ๆ มันมีเเต่การ์ตูนภาคต่อ กินบุญเก่าต่อยอดไปเรื่อยๆ สุดท้ายเลยตันไม่รู้จะออกเเบบอะไรกันดี ใส่อะไรๆให้มันรกๆไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2018, 11:50:48 AM โดย gon pumjorn »