ผู้เขียน หัวข้อ: VF-1D  (อ่าน 5767 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
VF-1D
« เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 09:52:50 PM »
1/72 ของ Hazegawa
ตอนแรกตั้งใจจะโพสตอนทำเสร็จเลย
แต่กล่องนี้เล่นเหนื่อยเลยครับ ผ่ากลางบังพ่น ยังไม่เท่าไหร่
แต่ชิ้นเล็กๆ เดือยเล็ก พื้นที่หน้าสัมผัสน้อยๆ ติดแล้วหลุดหลายรอบ :iconfreak:
จนต้องพึ่งกาวช้าง  :iconcryjoy: ยังไม่นับชิ้นส่วนกระเด็นหายไปต่อหน้าต่อตา แบบคามือคาตา :iconcry:
ในกล่องมีชุดแต่งมาให้ ชิ้นเล็กๆ ติดยากพอๆ กัน
เลยหยุดพักมาท่องโลกออนไลน์ดีกว่าครับ มีอารมณ์ค่อยว่ากันใหม่
ปล.เนื่องจากชิ้นเล็กชิ้นน้อยเยอะ ผมประกอบและทำสีเป็นส่วนๆ เพื่อกันหาย วางแผนขนาดนี้ ยังหาย เฮ้อ....
gYYzcf.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: VF-1D
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2019, 10:10:51 PM »
เข้าใจอารมณ์ชิ้นส่วนหายเลยครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 04:20:34 PM »
 :iconfreak: ผมเองทำหายก็มีบ้างครับ ส่วนมากจะเกิดกรณี ทำๆหยุดๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 05:47:12 PM »
ประมาณนั้นเลย หยุดนานเสียด้วย จนลืมไป

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2019, 06:13:23 PM »
ชิ้นส่วนกระเด็นหาย แปลว่า .............
ถึงเวลากวาดบ้าน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 08:06:44 PM »
:iconfreak: ผมเองทำหายก็มีบ้างครับ ส่วนมากจะเกิดกรณี ทำๆหยุดๆ
เหตุการ์ณที่หลายๆ คนต้องเจอ กำลังคิดว่าจะไปพึ่งเพื่อนที่มีเครื่อง 3D Printing ครับ :iconfreak:

ประมาณนั้นเลย หยุดนานเสียด้วย จนลืมไป
รอชม VF-1S อยู่นะครับ  :iconwish:

ชิ้นส่วนกระเด็นหาย แปลว่า .............
ถึงเวลากวาดบ้าน
ถึงเวลากวาดบ้านอย่างที่พูดจริงๆ ครับ มุมทำโมเดลผม นี่ก็รกที่สุดในบ้านเลย  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: [W.I.P] VF-1D
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2019, 10:40:03 PM »

รอชม VF-1S อยู่นะครับ  :iconwish:

เหมือนน้ำมาชโลมใจ ขอบคุณครับ รอไฟมาอีกครั้ง ตอนนี้กำลังทำเครื่องบินใบพัดอยู่ครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 11:41:27 AM »
ต่อเนี่ยงกับกระแสคุณ boy เลย Macross ลำเดียวกัน  :iconsmile:
พอดีเห็นที่หนีบสีดำ อันนั้นใช้ขนาดเล็กสุดไหมครับ? แรงหนีบมันมาก/น้อยแค่ไหนครับ

ของผมเพิ่งสั่งสีส้มๆ ยี่ห้อ pumpkin มา โหดมาก เพราะหนีบแรงสุด น่าจะทำให้ชิ้นงานแตกได้เลยครับ คงผิดประเภท  :iconshy2:
เลยว่าจะสั่งแบบนี้มาลองใช้เหมือนกันครับ  :iconhihi:
 โครงการ Scale model ผมแทบเว้นวรรคยาวนานมากๆ เพราะอุปกรณ์โน่นนี่ขาด/มีไม่ครบ ไหนจะอุด ไหนจะสีตามเบอร์ขาด ไหนจะ Photo etched และน้ำยา Metal Primer สุดท้ายเลยวางยาว
แม่บ้านมาเก็บกวาด พลาดทำหล่นซะชิ้นส่วนหักหลุดหายไปก็มี ล่าสุดเพิ่งเช็คดู ชิ้นส่วน cockpit/ช่วงจมูกที่พับได้ของ Revell 1/72 Concorde มีเดือยหักคา
เหมือนเคสนี้เคยเปิดของฝรั่งดูก็เปนเหมือนกัน สุดท้ายเค้ายอมแก้ไปทำแบบไม่พับได้ไปเลย  :iconcry:
ของค่าย Revell นี่.... ถ้าไม่มีลำหายาก นี่ต้องเลี่ยงเลย ต้องปรับร่อง อุดขัดเยอะ/ยากมาก เทใจให้ hasegawa กะเจ้าใหม่ๆมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2020, 12:07:56 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 03:07:01 PM »
 :iconfreak: สีสวยจนไม่กล้าใช้เลยนะครับตัวหนีบ  :iconnasty:

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 04:13:53 PM »

พอดีเห็นที่หนีบสีดำ อันนั้นใช้ขนาดเล็กสุดไหมครับ? แรงหนีบมันมาก/น้อยแค่ไหนครับ

แรงหนีบไม่เยอะครับ ต้องเอามือบีบนำร่องก่อนครับ
แต่ก่อนที่ไดโซะเคยขายตัวหนีบ คุณภาพค่อนข้างดี เหมากะงานโมเดลมาก
ตอนนี้ไม่เห็นนำเข้ามาขายแล้วครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2020, 10:24:22 PM »
เห็นคุณmarasai พูดถึงงานเสกลนี่ เวลานานๆต่อทิ้งไว้กลับมาดูอีกทีนึกไม่ออกเลยว่าทำถึงไหน ยิ่งชิ้นส่วนหายอีกนี่แทบอยากล้มโครงการไปเลย