ผู้เขียน หัวข้อ: +HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง+ไดโอราม่า)  (อ่าน 5102 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
+HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง+ไดโอราม่า)
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2021, 07:43:50 PM »
อัพเดท : ทำไดโอราม่าเพิ่มครับ

Concept : Full Armed Gundam Alex
RX-78 NT-1 Gundam Alex เป็นรุ่นที่ชอบมากที่สุดอีกรุ่นหนึ่งรองจาก F-91 ส่วนตัวชอบจักรวาล UC ทั้งๆที่ดูเรื่องแรกคือ V Gundam
เนื่องจาก Alex จะมาพร้อมเกราะที่จริงๆไม่ใช่เกราะแต่เป็นอุปกรณ์อำพรางไม่ให้ฝ่าย zeon เห็นเทคโนโลยี และทำให้ Alex ไม่สามารถใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพ

เลยมีความคิดที่อยากจะให้เกราะอำพรางเป็นเกราะหนักจริงๆ จึงทำการโมให้เกราะติดตั้ง Twin Beam Cannon เกราะแขนเปิดปิดเพื่อนำปืนกลเบาเปิดใช้งานได้
เกราะขาตรงที่บังไอพ่นก็เปิดซะ ส่วนแบ๊คแพ็คก็ทำการเปลี่ยนให้เป็น Power Generator สำหรับ Twin Beam Canon และทำการติดตั้งโล่ที่ไหล่

จริงๆงานยังเห็นความไม่สมบูรณ์ บางอย่างดูขัดตาแต่ฝีมือและเทคนิคยังไไม่ถึงขั้น แต่ก็ทำให้เห็นว่าเราพัฒนาเพิ่มขึ้น และสนุกับการโมมากขึ้น
ถึงแม้ไฟเกือบจะมอดไปแล้วเพราะตัวนี้อุปสรรคเยอะมาก เป็นโมเก่าที่โมไว้เมื่อสิบกว่าปีก่อน ต้องกลับมาแก้ของเก่าที่ทำไม่ดีไว้ และชิ้นส่วนหาย
หักระหว่างทำ เนื่องจากตัวนี้น่าจะเกิน 10 ปีมันก็มีบางที่กรอบ เหลือง ทำสีไปท้อไป 555 แต่ก็จบมันมาได้ สกิล Lv อัพมาอีก 10 Lv เลยทีเดียว
ปล. ลืมติดสติเกอร์ พึ่งนึกออกตอนถ่ายรูป บ้าจริงเชียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 02:19:18 AM โดย ongpokoh »

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 06:20:03 PM »
หล่อมากครับ มีการดัดแปลงเพิ่มอาวุธด้วย เกราะสีนี้ ดูสวยแปลกตาจากที่เคยเห็นดีนะครับ :iconhappy:

• **
Re: HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2021, 08:53:05 PM »
หล่อมากครับ มีการดัดแปลงเพิ่มอาวุธด้วย เกราะสีนี้ ดูสวยแปลกตาจากที่เคยเห็นดีนะครับ :iconhappy:

ขอบคุณครับ อยากได้สีขาวแบบหม่นๆเหลืองคล้ายๆทหารครับ เลยนึกได้ว่ามีสีกระป๋องเหลือจากเมื่อ 6 ปีที่แล้ว น่าจะโอเคเลยเอามาลองใช้ ดูเป็นหุ่นในกองทัพพอได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 02:18:25 AM »
บอกตรงๆว่าตอนที่ตามอ่านใน WIP ผมยังมองภาพไม่ออก แต่พอทำสี ล้วเข้าใจเลย ชอบการนำเสนอ ไอเดีย และความสนุกในการต่อ การทำสี มีคราบสกปรก ถลอก

โดยรวมผมอิจฉานิดๆนะที่ต่อโมได้มีความสุข เพราะผมเองตอนไปจริงจังไปบ้าง จนงานไม่ค่อยจะเสร็จเท่าไหร่

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 03:04:50 AM »
บอกตรงๆว่าตอนที่ตามอ่านใน WIP ผมยังมองภาพไม่ออก แต่พอทำสี ล้วเข้าใจเลย ชอบการนำเสนอ ไอเดีย และความสนุกในการต่อ การทำสี มีคราบสกปรก ถลอก

โดยรวมผมอิจฉานิดๆนะที่ต่อโมได้มีความสุข เพราะผมเองตอนไปจริงจังไปบ้าง จนงานไม่ค่อยจะเสร็จเท่าไหร่

ขอบคุณครับ ผมเข้าใจที่เวลาทำแล้วจริงจังมาก บางทีจริงจังอยากสวยๆ มันก็เลยเครียด แต่ก็คุ้มค่ากับสิ่งที่ออกมา ดูแล้วก็สุขใจดีครับ

ผมอยากให้คนที่ต่อกันพลา เล่นโมทั้งหลาย อยากให้ลองทำสี ตกแต่งเพิ่มเติมแล้วมาโชว์เยอะๆคาบไม่ต้องรอทำให้สวยๆหรืออายที่จะเอามาลงให้ดู เพราะผมก็ไม่ได้ทำสวยอะไรขนาดนั้นใช้มุมกล้องบังเอา 555
มานำเสนอไอเดีย พูดคุยถามเทคนิคกัน โมตัวต่อไปของท่านจะค่อยๆสวยขึ้นอย่างที่ผ่านมาของผม ลองย้อนไปดูงานเก่าของผมสิ SD โมจีน อิอิ

• **
Re: +HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง)
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 03:41:18 AM »
ผลงานสมัยแรกเริ่มมาให้ดูบ้าง ตอนนั้นทำลงไทยกันดั้มตัวเดียว แล้วแอบไปทำคนเดียวไม่ได้เอามาโชว์อีกเลย

สมัยนั้นทาด้วยพู่กันไม่เก่ง เน้นสีป๋องเลย์แลนด์+ทานิดหน่อย
เอาตัวอย่างมานิดหน่อย ของเก่าไม่อยากตั้งทู้เพิ่มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2021, 02:08:15 AM โดย ongpokoh »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +HG:FA RX-78 NT-1 Alex Custom (พู่กัน+สีป๋อง)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 10:22:07 AM »
ดูจากผลงานแล้ว ผมOK นะ มีไอเดียกล้าคิดกล้าทำแฝงอยู่ในชิ้นงาน ถ้ากล้าเปิด กล้าเปลี่ยน เป็นเรื่องที่ดีครับ สำหรับตัวคุณเอง ว่าแต่ ผมอ่าชื่อไม่ออกครับ ช่วยเฉลยที

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 01:34:18 PM »
ดูจากผลงานแล้ว ผมOK นะ มีไอเดียกล้าคิดกล้าทำแฝงอยู่ในชิ้นงาน ถ้ากล้าเปิด กล้าเปลี่ยน เป็นเรื่องที่ดีครับ สำหรับตัวคุณเอง ว่าแต่ ผมอ่าชื่อไม่ออกครับ ช่วยเฉลยที

ชื่อตรงไหนครับ
ถ้า ongpokoh เรียก โอ่งโป๊ะโกะ เรียกโอ่งเฉยๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2021, 04:03:41 PM »
นั่นละครับ ผมงงเรียกไม่ถูกเลย 555

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2021, 07:57:09 AM »
ผลงานสมัยแรกเริ่มมาให้ดูบ้าง ตอนนั้นทำลงไทยกันดั้มตัวเดียว แล้วแอบไปทำคนเดียวไม่ได้เอามาโชว์อีกเลย

สมัยนั้นทาด้วยพู่กันไม่เก่ง เน้นสีป๋องเลย์แลนด์+ทานิดหน่อย
เอาตัวอย่างมานิดหน่อย ของเก่าไม่อยากตั้งทู้เพิ่มครับ

ตัว Dendrobium สีแบบท่านชาร์ หล่อมากเลยครับ  :iconlove:

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2021, 01:59:12 AM »

ตัว Dendrobium สีแบบท่านชาร์ หล่อมากเลยครับ  :iconlove:

ขอบคุณครับ
ตอนนั้นยังไม่รู้จักท่าชาร์ครับ ทำสีตามใจเฉยๆ มาดูอีกทีเออ ท่านชาร์มาขับเอง