ผู้เขียน หัวข้อ: ความรู้เรื่องการสั่งซื้อ/ส่งของทางไปรษณีย์ + ระวังเรื่องที่อยู่ครับ  (อ่าน 101984 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittithat0083

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 7
Re: การซื้อสินค้าทางไปรษณี ระวังเรื่องที่อยู่
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 09:14:13 PM »
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่ ๆ ละครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ fatality

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
  • รัก Gundam และ Taeyeon
Re: การซื้อสินค้าทางไปรษณี ระวังเรื่องที่อยู่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:35:33 AM »
ขอบคุณครับได้ความรู้เหมือนกันครับ

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 11:42:52 AM »
เป็นเคสที่ดีครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ ที่นี่เมืองไทย

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 12:02:48 PM »
จริงเลยครับ เลขที่บ้่าน + รหัสไปรษณีย์ เนี่ย.......ผิดไม่ได้เลยแม้แต่ตัวเดียว   :iconsoul:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 01:41:06 PM »
ข้อมูลที่ดีครับ  :iconvsign:

เสริมเพิ่มให้ครับ  นอกจาก บ้านเลขที่แล้ว หมู่ ,ซอย ,แยก หรือชื่อหมู่บ้าน ชื่ออาคาร ใส่ให้ครบถ้วนด้วยนะครับ ห้ามลืม สำคัญมากๆ

การส่งของทางไปรษณีย์ ถ้าเป็น EMS
1.ผู้ส่ง ส่งของก่อนเที่ยงหรือหลังเที่ยง (ผู้รับอยู่ใน กทม.) จะได้ของในวันถัดไปทันทีครับ เพราะใน กทม. พนง.ไปรษณีย์ จะขี่ส่ง 2 รอบ
!!!!! ถ้าเกิดกรณี ของไม่ถึง สถานะที่แจ้งใน internet เท่าที่เคยเจอมานะครับ
- ไม่มีเลขบ้านตามจ่าหน้า = ของจะค้างอยู่ไปรษณย์ไม่เกิน 1 วันครับ แล้วจะตีกลับไปที่ที่อยู่ของผู้ส่งของครับ  ถ้าส่งกลับไปแล้วที่อยู่ผู้ส่งไม่ชัดเจนอีก ของก็จะตีกลับไปที่ไปรษณย์ต้นสายที่ถูกส่งออกมา
- ไม่มีผู้รับตามจ่าหน้า, ออกใบแจ้ง = สถานะทั้ง 2 อัน เหมือนกัน พนง.ไปรษณีย์จะออกใบแจ้ง สีชมพูไว้ให้แล้ว เราต้องเอาไปติดต่อรับของที่ไปรษณีย์เอง ภายในเวลาที่กำหนด (ส่วนใหญ่ไม่เกิน 7 วัน)
- บ้านปิด = เค้าก็จะออกใบแจ้งไว้ให้ หรือจะนำจ่ายให้ใหม่ในรอบและวันต่อไป (กรณีนี้ส่วนใหญ่น่าจะเป็น สำนักงานที่ทำการต่างๆ)

ปล. ไปรษณีย์แต่ละที่ทำงานคุณภาพไม่เหมือนกันครับ ต้องระวังให้ดี พนง.บางคนออกใบแจ้งไว้ให้จิงๆ
บางคนแจ้งว่าออกไว้แต่ไม่ได้ออกใบแจ้งให้(ขี้เกียจ สับเพร่า) เพราะฉะนั้นวิธีแก้ได้ดีที่สุด คือ ทั้งผู้ส่ง และผู้รับของ ต้องพึ่งระวังตัวเสมอครับ ผู้ส่งหลังจากส่งแล้วควรแจ้ง เลขที่ EMS ให้ผู้รับทราบทันที
ผู้รับก็เช่นกับ ควรจะรอรับของ หรือมีคนอยู่บ้านตลอดที่สามารถรอรับของแทนให้ได้ และตรวจเช็คสถานะการจัดส่งด้วยว่าพัสดุนั้นอยู่ไหนแล้ว จะได้ไม่เสียเวลาทั้งผู้ส่งและผู้รับของครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 03:47:30 PM »
ผมเคยเจอที่เลวร้ายกว่านั้นอีกคับ เคยได้จดหมายแจ้งผลการเรียน มสธ. ส่งมาที่บ้าน (ตูไม่เคยเรียนส่งมาไงหว่า)
ปรากฎว่าที่อยู่เป็นบ้านคนในซอย (ผมอยู่หน้าปากซอย) เลยเดินเอาเข้าไปให้เขาที่บ้าน ที่อยู่ถูกแต่ส่งผิดมีงี้ด้วยแฮะ -*-
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ pang1253

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
เข้าออกไปรษญีย์บ่อยครับบอกพี่เขาว่าไม่ต้องไปส่งที่บ้านเดีีญวไปรับพัสดุเองตลอดขอแค้รู้วันของถึงสึงก้ไม่ค่อยพ่นอีกวันหลังจากรับเลขพัสดุไปรับเองอุ่นใจกว่า