ผู้เขียน หัวข้อ: WIP [ Free Style ] แว่วเสียง Virtue ปั่นงานสุดชีวิต  (อ่าน 5680 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
WIP [ Free Style ] แว่วเสียง Virtue ปั่นงานสุดชีวิต
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:17:24 PM »
การประกวดรอบสุดท้ายของไทยกันดั้มปีนี้คือหัวข้อ " Free Stlye " ซึ่งรอบนี้เวลาในการทำงานสั้นกว่าทุกครั้งนั่นคือรอบนี้เหลือแค่สามสิบวัน

Virtue ตัวนี้เป็นการทำส่งแบบสิ้นคิดจริงๆ

เพราะถ้าว่ากันตามตรงถ้าให้ผมทำส่งประกวดแบบเริ่มนับหนึ่ง  นี่ขอบอกว่าผมทำไม่ทันแน่นอน เพราะอากาศหนาวของเชียงใหม่นี่มันสามารถกระตุ้มต่อมขี้เกียจได้ดีเหลือหลาย

ก็เลยนึกขึ้นได้ว่ามีของแถม ( อีกแล้วเรอะT_T หากินง่ายนะแก) อยู่อย่างหนึ่งที่พอจะเอามาทำให้ทันกับเวลาสามสิบวันในการประกวดคราวนี้ได้

นั่นคือ G-FLEX ถ้าใครนึกไม่ออกว่ามันคืออะไร  เจ้า G-FLEX เป็นของแถมที่มากับ Gundam 00 SS1 ที่ทาง DEX จับยัดมาให้ด้วยกับแผ่นหนัง

ตัวที่ผมมีนี่เป็น virtue ของ ทีเอ้ คนงามครับ ซึ่งจริงๆแล้วทีทำตัวนี้มันมีเหตผลแอบแฝงอยู่นิดหน่อยคือ อยากลองทำสีแบบอื่นที่ไม่ใช่สีมาตรฐานดูบ้าง

จะลองทำสีกับ 1/144 เลยก็ยังไม่ได้เพราะตอนที่โมออกดันไม่ได้ซื้อ Virtue เอาไว้ด้วย เลยมาลองกับเจ้านี่ดูก่อน

เจ้านี่สามารถโพสได้สองแบบครับ คือท่ายิงแบบ Full Bust และแบบท่ายืนธรรมดา

อันนี้ท่ายิงแบบ Full Brust

อันนี้ท่าถือปืนแบบธรรมดา

ตัวปืนมีให้มา2แบบครับ แบบที่อยู่ในท่าปกติและท่ายิง ฟูลบลัส

จากนั้นก็เริ่มทำ Detail Up ครับ

จับหั่น เกราะด้านหน้าและกระโปรงหลังครับ

จากนั้นก็หั่นแพ็คหลังออกจากลำตัว

แล้วก็ถึงคิวฝาครอบด้านข้างขาทั้งสองข้างก็ต้องแกะออกมา เป็นส่วนแกะออกมายากที่สุดด้วยเพราะดันทากาวมาด้วย
กว่าจะงัดออกมาได้แทบแย่ ส่วนด้านในทที่ว่างๆของขานั้นจะต้องถ่วงน้ำหนักด้วยครับ เพราะขาใหญ่ก็จริงแต่แต่มันกลวงครับ
ลำตัวด้านบนจะหนักมากกว่า ยืนโพสบางท่าแล้วชอบล้มครับ

GN Bazooka แบบในโหมดธรรมดาก็ต้องตัดเอาที่จับออกมาด้วยไม่งั้นทำสีลำบากครับ

ตัดเขาด้านหน้าออกด้วยครับ พอตัดออกมาเห็นเดือยเสียบทากาวเอาไว้ก็เป็นไปตามที่คาดเอาไว้เหมือนกันครับ

เพิ่มดีเทลตัวหัวและแบ็คแพ็คครับผมใช้ลูกปัดครับ เพราะยังเสียก็ต้องทำสีอยู่ดี :iconfreak:

ตรงส่วนของปืนบาซูก้า ผมจำได้ว่าที่เป็น1/144ตรงหูปืนมันจะเป็นฮุคพลาสติกแบบขยับได้
แต่ของเจ้านี้มันหล่อมาเป็นชิ้นเดียว เลยจัดการปาดออกแล้วก็เจาะรู

จากนั้นลองดัดลวดเข้าใส่แทนที่เดิม ดูดีดว่าเดิมแต่รู้สึกว่าลวดเส้นเล็กไปหน่อย

จากนั้นก็เริ่มทำรายละเอียดเพิ่มในส่วนของท่อหรือNozzleต่างๆ โดยส่วนตัวแล้วผมจะไม่เจาะรูเพิ่มถ้าไม่จำเป็น
หลักการของผมคือมีรูเดิมตรงไหนก็เจาะตรงนั้น

ตรงส่วนของกระโปรงหลังครับ

ตรงนี้เจาะรูแผ่นพลาสติกแล้วแปะเข้าไป ของเก่าลายมันตื้นมากครับ

ดีเทลเพิ่มด้านหลังของขาครับ

ตรงปืนใหญ่ก็ทำดีเทลเพิ่มโดยการทำฮุค โดยใช้ลวดทองเหลืองและข้อปล้องทองเหลืองครับ
ตรงลวดทองเหลืองที่เสียบเข้าไปในตัวปืนใหญ่จะมีข้อปล้องทองเหลืองเสียบรองอยู่ก่อนหนึ่งชั้นครับ

ส่วนของปืนก็ทำดีเทลเพิ่มในหลายๆจุด ทำฮุคใส่ที่ด้านล่างด้วย ใช้ลวดทองเหลืองสอดเข้าไปในก้านลูกปัดแบบแท่ง
แล้วงอลวดทองเหลือง90องศา จากนั้นก็เสียบเข้าไปที่ตัวปืนครับ   

ตรงส่วนหน้าอก ตัดเสาอากาศเดิมออกแล้วตัดแผ่นพลาสติกใส่เข้าไปใหม่ ไฉไลกว่าเดิมเยอะ
ของเก่ามันดูไม่จืดเลยอะ เหมือนดุ้นอะไรก็ไม่รู้สีเหลืองๆ

ตรงส่วนขาก็ทำคล้ายๆกันกับปืนครับ

ส่วนอันนี้นึกอะไรได้ก็ทำอันนั้นครับ

ล่าสุดในตอนนี้คือทารองพื้นชิ้นงานทั้งหมดแล้ว จากนั้นตามด้วยการทาสีขาวทับชิ้นงานทั้งหมดอีกรอบ พรุ่งนี้ค่อยผสมสีเพิ่มเพื่อทาต่อ

* มีความรู้สึกว่าเนื้อยางของ G-FLEX ทาสียากกว่าเนื้อยางของ gundam Collection เยอะเลย *

รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: WIP [ Free Style ] แว่วเสียง Virtue ปั่นงานสุดชีวิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:19:59 PM »
คุณ SNRI นี่เหนือชั้นจริงๆครับ ทำแต่ตัวเล็กๆ รอชมครับ
ปล. ไหนๆน่าทำ GFLEX ให้ครบเลยครับ โดยเฉพาะ Kyrios แปลงร่างได้ด้วยะเออ :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2009, 10:20:10 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
Re: WIP [ Free Style ] แว่วเสียง Virtue ปั่นงานสุดชีวิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:22:17 PM »
ขอผมยังอยู่ไหนกล่อง.........เก็บไว้ ชาบู !  :iconnasty:

รอชมๆ ครับ มิบังอาจคว้านออกมาจากถุงพลาสติกเช่นท่าน
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:33:29 PM »
ของผมได้Exiaมา แต่เอากองไว้ละครับ ไม่ได้เอามาโม  :iconlol:

รอชมงาน"เล็กๆ"แบบสมบูรณ์นะครับ
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ shoompon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:43:39 PM »
งวดนี้เล่นตัวเล็กอีกแล้วน่ะครับ  แต่ก็ใหญ่กว่าที่เคย ๆ ทำมา  รอชมผมงานอยู่ครับ :iconlove:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:22:23 PM »
คุณ SNRI นี่เหนือชั้นจริงๆครับ ทำแต่ตัวเล็กๆ รอชมครับ
ปล. ไหนๆน่าทำ GFLEX ให้ครบเลยครับ โดยเฉพาะ Kyrios แปลงร่างได้ด้วยะเออ :iconnasty:

kyrios แปลงร่างได้ด้วยเรอะ ไม่รู้นะเนี่ยต้องไปหามาซะแล้วแบบนี้ :iconfreak:

ขอผมยังอยู่ไหนกล่อง.........เก็บไว้ ชาบู !  :iconnasty:

รอชมๆ ครับ มิบังอาจคว้านออกมาจากถุงพลาสติกเช่นท่าน

แฮะๆ ของผมก็คิดอยูนานเหมือนกันครับ

ของผมได้Exiaมา แต่เอากองไว้ละครับ ไม่ได้เอามาโม  :iconlol:

รอชมงาน"เล็กๆ"แบบสมบูรณ์นะครับ

ตอนนี้ก็ก็เริ่มทำสีแล้วครับ

งวดนี้เล่นตัวเล็กอีกแล้วน่ะครับ  แต่ก็ใหญ่กว่าที่เคย ๆ ทำมา  รอชมผมงานอยู่ครับ :iconlove:

ครับช่วงนี้ทำเจ้าพวกนี้ฆ่าเวลาไปก่อน รอ1/144 หลายตัวของปีหน้าอยู่ครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ