ผู้เขียน หัวข้อ: WIP ต่อดิบ 1:48 UNICORN HEAD + LED ทดสอบๆ อื้มหนักใจจริงๆ  (อ่าน 13490 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
มีใครเบื่อของแถมรึยังครับ  :iconlol: ถ้ายังมาดูเจ้านี่กันก่อน สำหรับเจ้าหัวม้าขาวอันนี้
ดูเหมือนว่าที่นี่จะยังไม่มีใครทดลองใส่ LED ให้กับเจ้าหัวม้าอันนี้ซักท่าน แต่ไม่เป็นไรครับ
ลองดูการทดลองของผมก่อน เพราะอาจจะเป็นข้อช่วยเหลือในการตัดสินใจสำหรับคนที่อยากจะทำในแนวนี้ดูครับ

ขั้นแรกมาดุชิ้นส่วนหัวม้ากันก่อนครับ
นี่คือแผงที่พึ่งเอาออกมาจกากล่องครับ

ส่วนนี่คือชิ้นส่วนสีแดงใสครับ

แผงชิ้นส่วนสีขาวครับ

เอาละมาดูข้อชวนปวดหัวกันก่อน สำหรับท่านที่จะใส่หลอดLED ในตอนแรกผมกะว่าจะเอาถ่านยัดเข้าไปใต้ฐาน
ทีแรกคิดว่ามันน่าจะพอแต่มันดันไม่เป้นไปแบบที่คิดซะงั้นครับ มาดูกันตามตัวเลขเลยครับ

1 ถ่านไฟฉายขนาด AAA เปล่าๆสามารถใส่ลงไปได้1ก้อนตามรูปนะครับ แต่มันจะมีปัญหาคือไฟที่จ่ายให้หลอดไม่ค่อยพอครับสำหรับถ่านAAA1ก้อน

2 ถ่านไฟฉายขนาด AAA เปล่าๆสองก้อนสามารถใส่ลงไปได้ตามรูปนะครับ แต่ยังไม่รวมกับลังถ่านครับซึ่งตัวถ่านเปล่าๆก็เต็มได้ฐานไปแล้วครับ

3 ถ่านไฟฉายขนาด AA เปล่าๆ1ก้อนไม่สามารถใส่ลงไปใต้ฐานได้ครับ ตามรูปเลย ไม่ว่าจะแนวไหนก็ตาม

4 ถ่านไฟฉายขนาด AA พร้อมลังถ่านขนาด2ก้อนก้ไม่สามรถใส่ลงไปได้ครับ แต่ชุดนี้สามารถจ่ายไฟให้หลอดLEDได้ดีเลยครับ

จากนั้นมาดูขนาดของหลอด LED กันครับ

ผมไปดูที่ร้านของอุปกรณ์พวกนี้มาปรากฏว่าได้หลอดมาสองขนาดคือ 5mm.และ 10mm. ที่ร้านปรากฏว่าหลอดขนาด10mm.มีแต่สีขาว
ส่วนหลอดขนาด5mm.มีหลายสีครับ ตอนนี้คิดว่าจะเอาเคลียร์แดงมาทาที่หลอดขนาด10mm. ไม่รู้ว่าจะช่วยได้แค่ไหน

จากนั้นมาดูเรื่องการให้แสงสว่างกันครับ

นี่คือหลอดขนาด10mm.สีขาวครับ แสงที่ให้มาเหลือเฟือเลยครับ สามารถถ่ายรูปได้เลย

ส่วนนี่คือแสงจากหลอดขนาด5mm.สีแดงครับ เวลาถ่ายกล้องจะคอยเตือนให้เปิดแฟลช

ไม่ค่อยจะสว่างเท่าไหร่

ทั้งสองหลอดนี้ผมใช้ไฟจากถ่าน AAA 2ก้อนนะครับ

จากนั้นลองเอาหอลดขนาด10mm.ใส่เข้าไปในหัวเจ้าม้าขาวดู

จากนั้นทดลองปิดไฟ1ดวงในห้อง

ส่วนนี้ปิดไฟในห้องอีก1ดวง

อันนี้ปิดไฟทั้งหมดครับ

*สรุปได้คร่าวๆว่า ถ้าใครจะใสหลอด LED สำหรับเจ้าหัวม้าขาว ขอแนะนำหลอขนาด 10mm.ครับ
เพราะหลอด5mm.มันสว่างไม่พอ แต่ปัญหาที่เจอต่อมาคือ ไม่สามารถยัดถ่านAAพร้อมลังถ่าน ลงไปใต้ฐานได้
และที่สำคัญคือ ถ้าจะใส่หลอดไฟ ต้องเอาชิ้นส่วนหน้าตอนที่เป็น  UNICORN MODE ออกครับ
เพราะไม่สามารถยัดหลอด LEDและชิ้นส่วนหน้าเข้าไปได้พร้อมกันได้ ต้องเลือกเอาอย่างใดอย่างหนึ่ง*

*ส่วนตอนนี้ต่อดิบเจ้านี่ไปพลางก่อน ว่าจะทำ Detail UP เพิ่มซะหน่อย ตอนนี้ก็รอ stickerที่จะแถมมากับ DHMเดือนสอง
ที่จะเอามาใช้กับเจ้าหัวม้านี้อะครับ*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2010, 10:38:12 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Kai Xena

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: WIP ต่อดิบ 1:48 UNICORN HEAD + LED ทดสอบๆ อื้มหนักใจจริงๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:38:05 PM »
ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าควรมีไฟที่ตาสองข้างก็พอแล้วมั้งครับ ใช้แบบ10mm มันสว่างโล่งเป็นแบบโคมไฟเลย

ลองใช้ 5mm สองอันที่ตาซ้ายขวาจะโอเคกว่ามั้ย ยังไงลองดูครับ แนะนำเฉยๆ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP ต่อดิบ 1:48 UNICORN HEAD + LED ทดสอบๆ อื้มหนักใจจริงๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 10:41:22 PM »
ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าควรมีไฟที่ตาสองข้างก็พอแล้วมั้งครับ ใช้แบบ10mm มันสว่างโล่งเป็นแบบโคมไฟเลย

ลองใช้ 5mm สองอันที่ตาซ้ายขวาจะโอเคกว่ามั้ย ยังไงลองดูครับ แนะนำเฉยๆ

ด้านในมัน ไม่มีตำแหน่งที่จะใส่สองหลอดนะครับ เพราะที่ตาจริงๆแล้วตามแบบมันเป็นสีเขียวอ่ะครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ทำสีที่ตาเลย
แล้วอีกอย่างคือ มองด้วยตาเปล่ากับเอากล้องถ่ายออกมานี่มันคนละอย่างกันเลยอ่ะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ sting

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:32:22 PM »
ผมว่าสวยดีออกน่ะ ส่วนตัวไม่ชอบโหมดยูนิค่อน (มันปิดหน้าปิดตา)  :iconfreak:
เป็นกำลังใจให้ทำออกมาสวยๆน่ะครับ  รอชมตอนทำเสร็จอย่าลืมเอา

ออฟไลน์ ayodya gundam

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:34:09 PM »
ใช้ถ่าน AA ถ้าไม่ใส่ตัวต้านทาน ระวังเรื่องอุณห
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ tekkonkinkreetz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Use your illusion
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:44:00 PM »
ผมว่ารูปสุดท้ายนี่มันสวยมากเลยนะคับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:51:49 PM »
แยกหลอดไฟไว้ที่ตาทั้ง 2 ข้างได้ คงจะสวยไม่หยอก  :iconwink:

ปล. ติดตามต่อไป........
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2010, 11:55:13 PM »
สวยมากๆเลยครับ รอชมความคืบหน้านะครับ

ออฟไลน์ shoompon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 12:13:20 AM »
สวยครับ  น่าจะทำสองหัวเลยน่ะครับหัวยูนิคอร์นก็เอาสีฟ้าเขียวส่องลอดมาทางตา :iconfreak:

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:05:49 AM »
ท่าน ไม่ถามคนเคยขาย LED แบบผมซะแล้ว

5mm แบบสว่างๆ ก็มี (แพงนิด) มันจะใช้ชื่อว่า Superbright ครับ

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=LTL2R3SEK <<<< ดูที่นี่เลยจ้า

หลอดเล็ก สว่าง แต่ ซดถ่านเหมือนกันนะ
Follow me At Twitter<<<กด

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 03:17:03 PM »
อ้างถึง
ผมว่าสวยดีออกน่ะ ส่วนตัวไม่ชอบโหมดยูนิค่อน (มันปิดหน้าปิดตา)  :iconfreak:
เป็นกำลังใจให้ทำออกมาสวยๆน่ะครับ  รอชมตอนทำเสร็จอย่าลืมเอา฿าพมาฝากกันล่ะ

ผมก็ว่างั้นแหละ

อ้างถึง
ใช้ถ่าน AA ถ้าไม่ใส่ตัวต้านทาน ระวังเรื่องอุณห฿ูมินิดนึงนะครับ เปิดแป๊บเดียวไม่เป็นไร แต่ถ้าเปิดต่อเนื่องนานมากๆ + หลอดเล็ก อาจจะร้อนจนพลาสติกเบี้ยวได้ ขึ้นอยู่กับชนิดหลอด

พื้นที่ไม่พอก็ใช้ถ่านกระดุมได้ครับ ก้อนสองก้อน ที่เหลือเฟือไว้ใส่สวิทช์ด้วย

หลอดก็ใช้แบบ สี่เหลี่ยมผืนผ้า แบนๆก็ได้ น่าจะใส่ 2 หลอดพอนะ

เหมือนจะเห็นลังถ่านกระดุมที่ร้านที่ผมไปซื้อหลอดLEDอยู่ด้วย ต้องลองดูอักทีครับ

อ้างถึง
ผมว่ารูปสุดท้ายนี่มันสวยมากเลยนะคับ

ผมก็ชอบนะ :iconsmile:

อ้างถึง
แยกหลอดไฟไว้ที่ตาทั้ง 2 ข้างได้ คงจะสวยไม่หยอก 

ปล. ติดตามต่อไป........

อันนี้ถ้าจะไม่ไหวล่ะครับ

อ้างถึง
สวยมากๆเลยครับ รอชมความคืบหน้านะครับ
ครับผม

อ้างถึง
สวยครับ  น่าจะทำสองหัวเลยน่ะครับหัวยูนิคอร์นก็เอาสีฟ้าเขียวส่องลอดมาทางตา

ผมมีหัวม้าอยู่อันเดียวน่ะ :iconcry:

อ้างถึง
ท่าน ไม่ถามคนเคยขาย LED แบบผมซะแล้ว

5mm แบบสว่างๆ ก็มี (แพงนิด) มันจะใช้ชื่อว่า Superbright ครับ

http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=LTL2R3SEK <<<< ดูที่นี่เลยจ้า

หลอดเล็ก สว่าง แต่ ซดถ่านเหมือนกันนะ

น่าสนใจดีครับ แต่ไม่รู้ว่าที่เชียงใหม่จะหาซื้อหลอดแบบนี้ได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ earthsphere

• *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 03:36:46 PM »
อ้างถึง
น่าสนใจดีครับ แต่ไม่รู้ว่าที่เชียงใหม่จะหาซื้อหลอดแบบนี้ได้หรือเปล่า

ในเว็บนั้นมีสั่งให้ส่ง ems ได้ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 19, 2010, 01:20:35 PM »
 :iconnasty: แนะนำ หน่อยครับ ผมว่า ถ้าทา สีดำหรือสีสะท้อนแสงอะไรก็ได้ บริเวณด้านหลังของปากเกราะๆต่างๆ
สีอาจจะสวยขึ้นก็ได้นะครับเพราะแสงจะไม่ลอดพลาสติกออกมา :iconnasty:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Boyzgundam

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 09:17:39 AM »
ลองดูนะครับ ลองใช้แบตของโทรศัพท์มือถือ ก้อนแบนๆ จ่ายไฟ3.7V ชาร์จได้อีกตะหาก
ราคาประมาณ60-120 บาท ที่คลองถมน่ะ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2010, 11:05:13 PM »
:iconnasty: แนะนำ หน่อยครับ ผมว่า ถ้าทา สีดำหรือสีสะท้อนแสงอะไรก็ได้ บริเวณด้านหลังของปากเกราะๆต่างๆ
สีอาจจะสวยขึ้นก็ได้นะครับเพราะแสงจะไม่ลอดพลาสติกออกมา :iconnasty:

อ๊ะ น่าสนใจดีครับ :iconsmile:

ลองดูนะครับ ลองใช้แบตของโทรศัพท์มือถือ ก้อนแบนๆ จ่ายไฟ3.7V ชาร์จได้อีกตะหาก
ราคาประมาณ60-120 บาท ที่คลองถมน่ะ

ปัญหาคือจะต่อวงจรยังไงอ่ะครับ ความรู้ด้านวงจรไฟฟ้าหรืออิเลคโทรนิคสำหรับผมเป็น "ศูนย์"  เลยอ่ะครับ :iconcry: :iconcry: :iconcry:
แค่ขั้วบวกขั้วลบนี่ก็มึนแล้วอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2010, 10:08:28 PM โดย SNRI »