ผู้เขียน หัวข้อ: โมตัวไหนใน OO ที่มั่นใจว่าซื้อเก็บได้เลย  (อ่าน 61257 ครั้ง)

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
อ่านๆแต่ละเรปดู มันกลายเป็นสัจธรรมไปแล้วสินะ ไม่ใช่กะเฉพาะบันไดด้วย คนเล่นโคโตก็หน้างหงายกะอัลไทเซนไปเป็นแถบๆ :iconwinks:

หลังหัก คู่ กันพลา เหมือน ปลาคู่กับน้ำ อ่ะแหละนะ :iconpale:

คงต้องทำใจ โดนจนชินแล้วเนี่ย :iconpale: :iconpale: :iconpale:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
สามโทรนครับ อย่างน้อยๆใน10ข้างหน้าก็ไม่ออก1/100แน่ๆ

รีบอร์น กาซีรี่ ก็ไม่โดนล่ะมั้ง(ถ้าไม่นับทรานส์แอมนะ)
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ impresso_coffee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
ถ้าชอบก็ซื้อครับ ออกตัวใหม่มาก็ไม่เห็นต้องสนใจ ตอนเราซื้อเราก็ชอบมันนี่ครับ ตัวใหม่ออกมา ก็ไม่ใช่ว่าจะเหมือนตัวเดิม ในแง่สี และของที่เสริมมา
อยากได้อีก ก็มีเพิ่มอีกตัว มันเป็นเรื่องของการตลาด ถ้าผมหรือคุณเป็นเจ้าของบันได ก็คงทำไม่ต่างกัน
อย่างผมมี MG Unicorn พึ่งซื้อมาหมาดๆ รู้ข่าวว่าตัวใหม่ออก ก็ไม่เห็นเสียใจหรือรู้สึกว่าหักหลัง เพราะยังไงเราก็ได้กล่อง ver Ka มา สวยดีเวลาเก็บรวมกับ ver Ka ตัวอื่น
หรือคิดว่าซื้อแล้ว ไม่หลังหัก ไปเก็บตัวที่ไม่ได้อยากได้ แล้วจะซื้อไปทำไมอ่ะครับ ไม่เข้าใจ

ออฟไลน์ Voice

• *
  • Like: 2
ผมว่าที่บอกทำใจกันนี่แสดงว่าโดนกันเรียบร้อยแล้ว :iconhihi: (เรื่องทำใจนี่เหมือนจะไม่ได้ตรงกับหัวกระทู้ซักเท่าไหร่)
แต่ผมก็ไม่กล้าซื้อ

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
เนียนอีก 1 Rep บางตัวบางคนก็ถือว่าหลังไม่หักนะครับ

สำหรับผมโดน

1/100 00-Raiser, Arios, Seravee แบบ Designer's Color แต่ก็ไ่ม่ซื้อ (แต่เจ็บใจมาก โดยเฉพาะ 00 :iconcry:)
HG00 00-Raiser (ของเพื่อน แต่อยู่บ้านผม เลยต้องขอเจ็บแทน :icondizzy:) ก็ว่าจะสอย 8 ดาบอีก :iconsoul:
MG Blue Frame โดน MG Red Frame (แต่ก็ซื้ออีก :iconcry:)
MG Unicorn โดนแบบ OVA (แต่ไม่ซื้อแล้ววววววว :iconsoul:)
แล้วก็พวกชิ้นใส 30 ปีทั้งหลาย....

นี่ี่ยังไม่นับไลน์อื่นที่ไม่ใช่กันพลาอีกนะครับ อาทิ SHFiguart Rising IXA (Limited) แล้วก็ W หลากสี (หักตั้งแต่ยังไม่ออก :icondisapp:)
ส่วน Transformable Macross Revoltech ตอนแรกว่าจะซื้อ แต่หมด เลยโชคดีไป เพราะนึกขึ้นได้ว่าอาจจะมี Super Pack :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2010, 12:56:38 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
พวกกันดั้มใน SS แรกนั่นแหละ คงออกครบแล้ว
ถ้าจะหักคงไปยาก เพราะแต่ละตัวใน เนื้อเรื่องรอง อุปกรณ์มันอลังการเกินกว่า ลุงบันได จะทำกันพลา

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
ใช่ครับ เพราะบางตัวที่ออกมาก่อน แต่เราซื้อทีหลัง แล้วดันซื้ออีก อย่างที่ผมซื้อ MG Zaku II V.2 นี่ มันออกมาทุกรุ่น แต่ผมมาซื้อทีหลัง ตอนแรกกะจะซื้อตัวเดียว แต่พอประกอบแล้วติดใจมาก เลยขอเก็บ MG Zaku II หมดเลย    :iconlol:   :iconlol:   :iconlol:

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• *
  • Like: 6
ไม่เห็นต้องกลัวเลยครับพอใจอะไรก็ซื้อครับ ผมยังเเก็บ 1/100 Exia เลย mg ก็ไม่ได้ซื้อทั้งๆที่เน้น mg แต่ผมเห็นแล้วรุปร่างมันก็พอๆกันเลยไม่จำเป็นต้องซื้อใหม่
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ ingkung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
ชอบแบบไหน ก็ชื้อแบบนั้นไปครับ

MG Exia เนี้ยนะไม่หักหลัง ... มันหัก แล้ว ด้วยทรานซัม แล้วกำลังจะข้ามไป R II
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ SonicRoute

• *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story

MG Exia เนี้ยนะไม่หักหลัง ... มันหัก แล้ว ด้วยทรานซัม แล้วกำลังจะข้ามไป R II

ผมไม่คิดว่ามันเป็นการหักหลังตรงไหนเลย     มันต่างกันเยอะมาก    ทรานซ์ อาร์ม   เตาก็สีแดง  บอดี้ก็สีแดง   คนที่ชอบเก็บแบบหลายๆ สไตล์  ก็ซื้อเก็บไปเลยครับ   ไม่ชอบทรานซ์  ก็ซื้อตัวปกติไป  ไม่เห็นจะหักหลังตรงไหน

ส่วน  R II   ผมก็คิดว่าไม่หักหลังอยู่ดี   ใครที่ชอบ แบบ R II ก็ซื้อไปดิ  หักหลังตรงไหน

ประเด็นที่ว่าหักหลัง  ผมว่า แบบ Ver 2 น่ะ หักหลังมากกว่านะ   หรือ  ทุกอย่างเหมือนเดิม  เพิ่มฐาน  หรือ  เพิ่มชิ้นใส  อันนี้หักหลังมากกว่าอีก(ประมาณว่าคนที่ก่อน ไม่ได้ฐานไม่ได้ชิ้นใส ซื้อก่อนแล้วไม่คุ้มเท่าซื้อทีหลัง)    ไอ้ที่  ทรานซ์ อาร์ม  กับ RII  ผมว่ามันเป็นคนละตัวกันแล้วล่ะครับ เพราะมันไม่เหมืิอนเดิมเลย (สีก็เปลี่ยน ไอเทมก็เปลี่ยน)   อันนี้ความคิดผมนะ

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• *
  • Like: 6

ไม่หักหรอกแบบนั้นออกมา 2 สีแล้วแต่คนชอบซื้อ ผมเชื่อด้วยมีหลายคนที่ไม่ซื้อ ทรานซัม
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ mooyoy007

• *
  • Tg ชาวนนท์
ไม่ต้องกลัวคับ ชอบก็ซื้อเลยครับ ผม ~~

กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
เห็นหลายคนตอบแล้วก็ให้รู้สึกแหม่งๆ แฮะ ออกแนวพยายามเสนอเรื่องสัจธรรมอ่ะ :iconsoul:
แต่ลองมาคิดกันแบบจริงจังนะครับ ไม่ใช่แค่ตอบเอาเท่ห์

หักหลัง = อะไรคือการหักหลังกันแน่? อยากบอกว่าถ้าพูดจริงๆ ต้องบอกลุง "แทบไม่เคยหักหลัง" ต่างหาก โมที่เพื่อนๆ ในกระทู้บ่นว่าหักหลังในความหมายของการเอาตัวเก่ามาทำใหม่แล้วเพิ่มของเปลี่ยนแพ็คเกจ หากลองดูดีๆ จะพบว่าลุงอัพราคาเพิ่มขึ้นจากเดิมแทบทุกครั้ง  เอาง่ายๆ อย่างยูนิคอร์น OVA ที่หลายท่านในเว็บโอดครวญกัน (ขณะที่บางท่านก็สะใจในอารมณ์ว่าโชคดีที่ยังไม่ได้ซื้อตัวแรก) ก็เป็นตัวอย่างของกรณีนี้ หรือที่เพิ่งผ่านมาอย่าง HG 1/144 Exia กับ Exia RII ถ้าพิจารณาสักหน่อยก็จะเห็นว่าดีไซน์มันถูกเปลี่ยนให้เป็นไปตามเนื้อหาของอะนิเม ดังนั้น ก็ไม่อาจเรียกว่าลุง "หักหลัง" ในความหมายของหลอกให้เสียตังค์กับตัวแรกแต่อย่างใด  แม้กระทั่งประเ���ทที่เปลี่ยนสีนิดหน่อยราคาเท่าเดิมนั้นก็จะเห็นได้ว่าเขาทำมาให้ผู้ซื้อเลือกว่าชอบแบบไหนก็เลือกเอา (กรณี designer col.ver. หรือ ชินซันโกกุ) ในแง่นี้จึงแล้วแต่คนเล่นว่าจะเอาแบบไหนต่างหาก หรือหากพร้อมใจจะรอไปเรื่อยๆ ก็ตามแต่ใจ (ซึ่งก็ไม่ต้องต่อกันพอดี) พูดให้ง่ายขึ้น ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ลุงน่ะ แต่อยู่ที่คนเล่น เขาอุตส่าห์เพิ่มทางเลือกให้แล้วยังจะบ่นอะไร

ลุงหักหลังทุกตัวนั่นแหละ = ข้อความนี้โผล่ให้เห็นบ่อย ออกแนวแสดงสัจธรรมเหมือนกัน แต่ถ้าคิดให้มากกว่าความเร็วของนิ้วที่กดบนแป้นพิมพ์ก็คงไม่พิมพ์แบบนี้ เพราะในความเป็นจริงลุงจะปั๋มโมเวอร์ชันเพิ่มของเพิ่มตังค์ หรือเปลี่ยนสีนิดหน่อยราคาเท่าเดิม ก็ต่อเมื่อคาดการณ์ว่าต้องขายได้หรือกำลังอยู่ในกระแส ลองใช้ตรรกะข้างต้นดู บวกกับพิจารณาแนวทางการปั๋มโมของลุงที่ผ่านมาก็จะพบว่าทำไมลุงจึงไม่ปั๊มสามโทรนเป็น 1/100 หรือ MG ทั้งที่ ss1 ผ่านมาเกือบ 2 ปี  หรือทำไมลุงจึงไม่ทำ Enact ให้เป็น 1/100  ดังนั้น การตอบว่าหักหลังทุกตัวจึงเท่ากับมีความหมายโดยนัยว่า "ไม่จำเป็นต้องคิด ไม่ต้องคาดการณ์อะไรหรอก" > แต่คิดอีกที การตอบแบบนี้อาจจะเป็นลักษณะแบบ "ไทยๆ" ก็ได้

รักจะเล่นโมก็อย่าคิดมากเรื่องหักหลัง = อันนี้เห็นด้วยเลย แต่คิดมุมกลับก็เป็นความเห็นชนิดอัตวิสัยล้วนๆ  ลองนึกตอนสมัยตัวเองยังไม่มีรายได้แล้วก็อดเห็นใจเด็กๆ ไม่ได้เหมือนกัน บางคนมีงบจำกัด ���าระค่าใช้จ่ายเพียบ กว่าจะเก็บเงินซื้อโมได้สักตัวนึงใช้เวลาร่วมเดือน ฉะนั้น การตอบทำนองว่าไม่ต้องสนใจเรื่องหักหลัง พอใจตัวไหนซื้อเลย ก็อาจใช้ได้เฉพาะกับคนที่บ้านมีอันจะกิน หรือพวกที่พร้อมจะกินแกลบปลายเดือนเท่านั้น

มีเยอะกว่านี้ที่ควรจะวิจารณ์ แต่พอดีกว่า น้ำเชี่ยวอย่าเอาเรือขวางนิ :iconpale:

ปล. โดยความเห็นส่วนตัว การพูดว่า "หักหลัง" เอาเข้าจริงๆ ก็แค่ว่า ลุงจะทำโมตัวเดียวกันออกมาเป็นสเกลอื่นหรือเวอร์ชันเพิ่มของและปรับราคาหรือเปล่า ซึ่งแน่นอนสุดท้ายขึ้นกับเราว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อ ผมว่าถ้าจะตอบคำถามทำนองของเจ้าของกระทู้ก็ควรให้ข้อเสนอบ้างถึงจะเป็นประโยชน์กับผู้ถาม มากกว่าโชว์สัจธรรมน่ะ
...........................

เป็นตัวอย่างที่ดีมากครับคุณคิด :iconlike: เอาเฉพาะเคสของ OO เลยนะครับ มันเริ่มต้นจากนี้ใช่มะ

OO Gundam
1000y d.2008/9 = ออกมาตั้งเริ่ม ss2 พร้อมกับสมญานาม โมที่มีจุดขยับดีที่สุดในสเกล 1/144
O Raiser 800y d.2009/1 = ในอะนิเมโผล่มาช่วงกลางเรื่อง แต่โมออกหลังตัวแรก 3 เดือน เอาไว้ docking กับ OO กลายเป็น OO Raiser ในกล่องแถมชิ้นส่วนพิเศษเอาไว้ใช้กับ OO
OO Raiser De.col.ver. 1800y d.2009/2 = เอาสองตัวบนยัดใส่กล่องเดียว พร้อมทำสีพิเศษ (ซึ่งในความเห็นผม ไม่สวย แต่���าพหน้ากล่องงามมาก) พร้อมแถมสติ๊กเกอร์ลาย Celestial Being
OO Raiser Trans-am + GN Sword III 2000y d.2009/4= ออกมาหลัง OO Raiser แผลงฤทธิ์ถล่มเมเมนโตโมริ ในกล่องนอกจาก GN SwordIII ยังให้พาทสำหรับทำ Trans-am Raiser พร้อมราคาที่เพิ่มขึ้น 200y
OO Raiser + GN Sword III 2000y d.2009/10 = ตัวบนแต่ทำสีปกติ พร้อมทั้งสติ๊กเกอร์เฉพาะตรงจุด GN Condensor และตรา Celestial Being ออกหลังจากที่อะนิเมจบไปแล้ว

จะเห็นว่าทั้งหมดทั้งสิ้นออกมาตามจังหวะของอะนิเม เฉพาะแต่กล่องสุดท้ายที่ออกมาสนองนี้ดคนที่อยากได้สีธรรมดา (แต่ทำสีไม่เป็น)  จะบอกว่าเป็นแผนการตลาดก็ใช่ แต่ทุกตัวก้มีจุดเด่นจุดด้อยในตัวเอง พร้อมกับราคาที่แตกต่างกัน หรือถ้าเท่ากันก็มีละเอียดปลีกย่อยต่างไป สมมติผมต้องการแค่ OO มาโมเล่น ผมก็จ่ายแค่ 1000y ไม่ดีหรือ, หรือผมไม่ชอบสีซีด ผมก็ไปซื้อกล่องแยกเอา ไม่ต้องซื้อกล่องรวมก็ได้ ราคาก็เท่ากัน, หรือ (อีกแล้ว) ถ้าในกรณีคนที่อยากได้ GN Sword III แต่ไม่อยากได้สี Trans-am ก็ไปซื้อแบบสีธรรมดา (คนที่เก็บทั้งสองตัวและไม่ทำสีเองจะรู้ว่าโมทั้งสอง "ให้อารมณ์ไม่เหมือนกัน") แต่ถ้าใครใจถึงจะเก็บหมดก็ไม่มีใครว่านิ สำหรับพวก collector เงินถุงเงินถังแล้ว อาจจะชอบเสียอีก

อีกเหตุผลที่เราควรต้องบ่นตัวเองมากกว่าไปโทษลุงก็ืคือ ถ้าเอาตามมาตรฐานคนเล่นโมแบบ "ปกติ" แล้ว น้อยมากที่คนเล่นกันพลาจะซื้อโมชนิดจองล่วงหน้า 1 เดือน หรือซื้อ��ายในสัปดาห์แรกที่ของเข้าสยามเมืองยิ้ม (ทั้ังน้ำตา) เว้นแต่จะมีพลังวัตรระดับ "สามเดือนดำ" หรือ "ragnarok" ที่ของเข้าวันนี้แต่ลงรีวิวห้องแกะกล่องในวันรุ่งขึ้น หรือแฟนพันธุ์แท้ BB สามก๊กอย่าง "Brush of God" ที่ของเข้าเมื่อวานแต่พรุ่งนี้ in progress  (แซวเล่นอ่ะ ตูจะโดนแบนไหมนี่  :iconcry:) ผมว่าส่วนใหญ่ใช้เวลาเป็นสัปดาห์หรือเดือนทั้งนั้นกว่าจะได้โมออกใหม่มาเชยชมน่ะ บางคนรอได้เป็นปีด้วยซ้ำี (เพราะกะรอของมาปล่อยในบอร์ดซื้อขาย ..ฮา) พูดได้ว่าทุกคนมีเวลาตัดสินใจถมเถว่าจะเลือกหรือไม่เลือกอะไร

ดังนั้น (ย้ำอีกครั้ง) ปัญหาจึงไม่ได้อยู่ที่ลุงบันน่ะครับ

ปล. 2 : อาจมีคนแย้งว่า "แล้วลุงไม่ทำรวมมาให้เสร็จในกล่องเดียวตั้งแต่แรกล่ะ คนเล่นจะได้เสียเงินครั้งเดียว" < คิดแบบนี้ก็เท่ากับเห็นลุงบันเป็นพระเจ้าผู้เปี่ยมด้วยเมตตาล่ะครับ ลุงคงมองเห็นอนาคตทะลุปรุโปร่งว่าตัวไหนขายได้ ขายไม่ได้ เลยปั๊มแค่พิมพ์เดียวแล้วขายตลอดกาล แถมลุงยังอิ่มทิพย์อีกต่างหาก เลยไม่ต้องคำนึงเรื่องผลกำไร (เฮ้อ) :iconsoul:
    V
    V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 03:05:38 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ kidnaper

• *
^
^
^
เห็นด้วยนะครับ ในความคิดแบบนี้ :iconwish:

แต่ว่า การออกโทตัวเดิมแต่เพิ่มของมานี่จะเรียกว่าอะไรหรอครับ อย่างเช่น OO เลยละกันพ่อคุณออกมาเยอะมาก :iconhihi:

ถ้าจะเรียกว่าให้ตัวเลือกลูกค้าก็ยังไงอยู่เพราะ ออกตัวธรรมดามา อีกไม่นานดันออก OO raiser+GN III แบบนี้ไม่เรียกหักหลังจะเรียกว่าอะไรดีละครับ :iconpanic:

***ถ้าออกความเห็นผิดไปก็ขออ
รับซื้อตัวนี้ครับใครขาย PM มาเลยครับ

ออฟไลน์ impresso_coffee

• *
อืมม คุณ pas20 ตอบได้ดีมากๆ
ตอนเราพิมพ์ไปตอนแรก อาจด้วยอามรณ์เล็กน้อยคงต้องขออ

ออฟไลน์ goanpd

• *
  • Pg OO RAISER จงเจริญ
เห็นด้วยนะครับคุงพี่
รักเธอนะ  เอาละมานับความผิดของแกกัน

ออฟไลน์ arms

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -7
ถูกใจ ถูกราคา จัดเลยครับไม่ต้องลังเล เดี๋ยวโดนคนอื่นสอยไปก่อน สิเสียใจจะบอกให้
แต่ที่สำคุญกว่านั้นหลังสอยแล้วแน่ใจนะว่าเดือนี้จะไม่ต้องทานแต่มาม่า

arms

ออฟไลน์ Phenominon

• *
ไงgunplaก็เป็นของสะสม เป็นงานอดิเรก ไงก็ต้องเสียตัง :icongift:

สำหรับคนทุนเยอะ=ชอบตัวไหนก็ซื้อไปเถอะ แล้วถ้ามันออกใหม่ที่ชอบกว่าก็จะขายของที่ซื้อมาเล่นแล้วหรือเก็บไว้ต้มยำทำอะไรก็คงไม่เดือดร้อนใคร :iconnosebleed:

แต่สำหรับคนงบต่ำ=อาจจะต้องหมุนเงินกันบ้างเพื่อไม่ให้เดือดร้อนกระเป๋าตัง เพราะก็ต้องยอมรับว่าgunplaเป็นของมีราคาสูงระดับนึง
  หรืออาจจะต้องรอดูนานๆว่าตัวที่ต้องการออกถึงจุดสุดท้ายของซีรี่หรือยังแล้วค่อยเลือกซื้อ :iconangry: ตัวอย่างการออกOOในหลากหลายversionก็ดี ออกมาซะเยอะแล้วเลือกเอาจะเอาแบบไหน

แต่เท่าที่ดูยังไง

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
เห็นด้วยกับคุณ pas20 ครับ
พอใจจะซื้อแบบไหนก็ซื้อเลยครับ

ปล.แต่โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าออกมาหลายเวอร์ชั่น แล้วชอบ ผมก็เก็บหมดครับ ตัวอย่างคือ 1/144 OO นั่นแหละครับ ผมเก็บทุกตัวเลยครับ
ไม่ได้ชอบอะไรเป็นพิเศษ แต่ไหนๆ ก็หลวมตัวมาแล้ว ก็หลวมให้ถึงที่สุดครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
อืม คงไม่ดราม่านะครับ

ลืมเปิดแอร์ครับ  :iconhihi:
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2010, 12:36:25 AM โดย luckytoffee »

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"