ผู้เขียน หัวข้อ: " Sinanju Ver. Ka " ( มื  (อ่าน 35022 ครั้ง)

ออฟไลน์ ong

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
" Sinanju Ver. Ka " ( มื
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2010, 10:41:29 PM »
MSN-06S SINANJU Ver. Ka

The Sinanju is based upon the MSN-04 Sazabi and was created by Anaheim Electronics to aid in development of the new NT-D System. The resulting data was used by Anaheim to complete the RX-0 Unicorn Gundam. In U.C. 0094, Sinanju was stolen by the remnant of Neo Zeon "The Sleeved" and used as Full Frontal's personal unit.

Unicorn Gundam's rival and the successor Mobile Suit to Char's Sazabi, main antagonist machine Sinanju from the "Mobile Suit Gundam Unicorn" serial novel gets the coveted Master Grade treatment! This very impressive Ver. Ka ("Version Katoki") release was produced by acclaimed Gundam mecha designer Hajime Katoki, whose signature style helps make this snap-fit plastic kit one to remember! Molded in color, Sinanju will be fully poseable upon completion, right down to its individually articulated fingers! Other features include an openable cockpit hatch, and thrusters on its backpack that can slide open. Its array of weapons includes a Beam Rifle with grenade launcher attachment, a pair of Beam Axes and Beam Sabers, and a shield. Both a sheet of waterslide decals and foil stickers are provided so you can choose which one you prefer for the model. A sheet of marking decals is also included to add further detail to this sharp-looking mech. There's even an in-scale figure (molded in red) of Sinanju pilot Full Frontal! The Neo-Zeon remnant forces stay strong in combat with Sinanju leading the way!

ขั้นตอนการทำ แบบว่า เห็น���าพ
มาอธิบายละนะครับ คือตัวนี้จริงๆไม่ได้ตั้งใจทำแต่พอดีไปเห็นโมเรซิ่นของ SMS จากร้านขายในเวปนี้แหละ เลยสนใจ ดูของตัวเองก็ดองมาข้ามปีละ เอามาต่อซะเลยจะได้หมดงานไป
โดยสิ่งที่ได้เห็นจากงานเรซิ่นแล้วถูกใจคือสีครับ มันเป็นสีแดงขาวอ่อนที่สว่างและเงางามมาก เลยอยากได้แบบนั้นบ้าง เริ่มโดยหาข้อมูลการขัดเงาก่อน จากกระทู้ของคุณ Omega
จึงได้ลองหาซื้อ Compound มา แต่ก็หายากจริง จนสุดท้ายได้มาเป็นของ Tamiya ฝาฟ้า fine ขัดละเอียด และ Amway

ก็เริ่มต้นทำสีโดยการรองทำลายสีทองก่อน สีทองนี่จริงๆจะว่าพลาดก็ได้ครับ แบบคุณ Dorachung บอก มันดูหม่นไปเพราะ ผมใช้สีทองผสม stainless (ที่คุณ pas20บอกว่ามันจะหม่น จริๆไม่ใช่ครับ มันจะต้องขาวขึ้น )
ผลประกฏว่า มันทองซีดและก็ไม่สดใส อันเนื่องมาจาก ทองเบอร์9 มันน่าจะหมดอายุแล้วมั้ง ผมเลยอัดเครียเหลืองเสริมเข้าไป ได้เท่านี้ครับ
แล้วก็มาพ่นสีดำอนิเมล และเช็ดเอาลายออกมา ขั้นตอนนี้ก็เหนื่อยเอาเรื่องเหมือนกันครับ สุดท้ายพ่นเครีย semi gross อัดไปแล้วลองขัดเงาดู สีดำเงาสวยมากโอเคเลย

ต่อมา ตกแต่งเพิ่มเติมหลังปีกนิดหน่อยเพื่อให้ปีกยาวขึ้นคล้ายของเรซิ่น ใช้ไม้โปรตัดเอาครับ และนี่เองผมก็ได้รู้ว่า ไม้โปรขาว มันจะหนากว่าไม้โปรสี 1 มม. 555
ทำสีแดง โดยตอนที่หาข้อมูลวิธีขัดเงาใน youtube ผมก็ไปเจอวิดีโอสอนทำรถมอไซด์ tamiya อันนี้จำแม่นเลยครับ Dugatti สีแดง
เค้าสอนว่าการพ่นสีแดง ซึ่งเป็นสีใส base ข้างล่างมีผลมาก การใช้ขาวเป็น base จะทำให้สีแดงที่พ่นออกมาแดงแบบ cherry ออกไปแนวเข้ม
แต่ถ้ารองพื้นขาว พ่นเหลือง(แบบบับเบิลบีเลย) ทับอีกชั้นนึง สีแดงที่พ่นทับจะออกมา แดงสว่างไปเลย แบบพวกสีแดงของรถจริงๆ
เลยติดใจมาก เอามาผสมใช้กับ แบบงานสีของ SMS  ออกมาเป็นสูตรตัวเอง คือ

รองพื้นเทา - ขาว -เหลือง - แดง+ fluorescent red  ผลออกมาสีมันจะแดงสะท้อนแดงด้านๆ แต่พออัดเครียเข้าไป มันแดงก่ำเลยแบบที่เห็น
อยู่ในร่มจะไม่สดใสมาก แต่ถ้าเอามาเจอแสงเข้า สว่างออดมาทีเดียวครับ

สีขาวที่ไอพ่นข้างหลังถือว่าเป็นตัวที่เซ็งสุด ปกติพ่นขาวไม่เคยมีปัญหา แต่มาพ่นตัวนี้ ชิ้นส่วนนิดเดียวแต่ปัญหาเยอะมาก รอบแรก พ่นไม่เท่ากัน เลยอรอยคราบดินสอ เช็ดไม่ออก
เลอะฝุ่นด้วย เลยพ่นซ้ำอีกรอบ เลยไม่มี hilight เลยขาวจ้วะ แต่แล้วความซวยรอบ 2 ก็บังเกิด ติด decal ขุด ใช้หมึกแห้งขูด นิ้วมึอดันไปเลอะ อีก ทำไงหละทีนี้
ใช้วิชาผักชี ใช้decal ปิดส่วนที่เลอะ แล้เอาสีขาวมาแต้มๆไป จบอัด clear ขัดเงา มองแทบไม่เห็น 555 สำเร็จ

ปืน อันนี้อยาจะบอกว่าสี gunze  เดี๋ยวนี้สีพิเศษทำไมมันทำมาใสขนาดไม่ต้องผสมทินเนอร์หละเนี่ย ผมโดนหลอกรึเปล่า
ใช้สี iron เปิดออกมา คนก็แล้ว ควักก็แล้ว สีใสปิ้ง เตินทินเนอร์ไป ต้องทิ้งเลย สุดท้าย ใช้แบบไม่ผสมทินเนอร์พ่น ออกด้วย
แล้วก็ over spay  ด้วย silver ทีนึง แล้วทำ hilight หน่อยๆ จบงาน

งานชิ้นใส ก็อย่างที่เห็น ใช้เครียแดงพ่นเอาครับ แต่ในรูปที่โชว์ จะเห็นว่าอาวุธหายไป แบบนึง เพราะ ทำแล้วครับ แต่ขวดสีมันหกใส่ตอนจะ ซวยซ้ำซ้อนกันไป 555
เลยต้องเอาไปล้างสีทำกันใหม่ แต่ยังไม่ได้ทำเลย

โครงใน ไม่พ่นครับเหนื่องเหลือเกิน ประกอบดิบ ทาสีเอาบางจุด

แต่ที่เละคือการแปะ decal พี่ท่านให้ decal ขุดมาเยอะมาก ตอนแรกไปดู decal น้ำมาแล้วแต่ดันไม่ซื้อ จึงได้รู้ นรกมาจริง decal ขุดยากมาก โดยเฉพาะส่วนขาและพวกที่เป็น เส้นๆ มันจะขาดง่ายมาก
แล้วก็มีdecal ที่ติดใกล้ๆกัน คือ อันที่ติดไปแล้วมันลอกมาตาม สกอตเทป เซ้งกันไป วันหลังจะได้รู้ เจอ decal น้ำก็ซื้อไปซะ

ลืมตัดเส้นอะตัวนี้ แถมไอพ่นข้างหลังก็กะว่าจะเอาสติกเกอร์สีเงินมาแปะ ก็ลืม เอาไว้ก่อน
ตอนแรกกะว่าจะดูหัวข้อประกวดรอบ 2 เดือนนี้ก่อนแล้วเอามาลง ปรากฏว่า zeta zeta ซะงั้น 555

ปล. คิดถูกจริงๆที่ไม่ทำสีโครงใน ขาวกว่านี้ก็ไม่ตัดกับสีแดง ไม่สวย ดำกว่านี้ก็กลืนกับสีดำ ไม่สวย โชคดีจริงๆ

สีที่ใช้
รองพื้น เทา
สีแดง   ขาว - เหลือง - shine red + fluorescent red
ดำ       ดำธรรมดา
ทอง     Glod #9 + stainless
ขาว    ขาว#1
ปืน       iron + silver
ปิดงาน  super clear II semi gloss

จากนั้นงานขัด ดูดพลังชีวิต    Tamiya compound fine ต่อด้วย ครีมขัดเงา Amway  ลื่นปรื๊ดๆ
เวลาจับต้องใส่ถุงมือกันเลย เดี๋ยวมีรอยนิ้วมือติด

รูป เอาให้สะใจไปเลย เสียใจด้วยสำหรับคนเนตเต่า เมื่อวานถ่ายซ้อม วันนี้ถ่ายจริง

Link to my multiply Sinanju Ver. Ka Click Here 

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องขอขอบคุณกล่องของคุณ Numwa ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 04:51:35 PM โดย ong »

ออฟไลน์ KidzA101

• *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
ว๊าว ว ว ว   :iconlove:  แดงแจ๊ดเลยนะครับเนี่ย
งานออกมาสวยเหมือนเดิมนะครับเนี่ย ฝีมือไม่เคยตกเลย    :iconvsign:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ ZGMFX20A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
สุดยอดจริงๆ  :iconpanic: อยากใด้จัง :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
เงาว๊าบบบ~ แดงแป๊ดดดด~ ยังกะเฟอร์รารี่มาเองเลยอ่ะ ( คอนเสปต์แดงม้าลำพองรึป่าวครับเนี่ย ? )  :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2010, 11:22:57 PM โดย Cowboy VI »
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
แสบตาน้ำตาจะไหล แดงแท้ๆครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ DoraChung

• *
สำหรับผม ผมว่าสีทองมันออกหม่นไปนิดน่ะครับ  :icondizzy:

อย่างอื่นต้องบอกว่างามแบบไร้ที่ติจริงๆ  :iconlove:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
แดงลูกชุบเลยครับ ชอบสีด้านในเวอร์เนียมากๆ เลย :iconwish: 
ส่วนสีทองนี่ผมว่าคุณอ๋องตั้งใจให้ออกมาโทนนี้แน่ๆ ถึงผสมสเตนเลสเข้าไปด้วย เข้าใจว่าจะเบรคสีทองไม่ให้สว่างตัดกับสีแดงของบอดี้หรือเปล่าอ่ะครับ :iconsmile:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยมากๆเลยครับ เงาจริงๆ

ออฟไลน์ Numwa

• *
  • Like: 0
    • www.buffetfamous.com
สวยงามมากครับ ถ่ายสวย งานสวย Complete

ปล. ผมมีกล่องที่มี มอก. สนใจแลกบอกได้ครับ ไงๆผมก็ไม่สามารถทำส่งประกวดได้ทันแน่ๆ..ฮือๆ :iconcry:
"หมู" ทำอาไรก็อร่อย...ยกเว้น "ข้าวมันไก่"

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
สีแดงสดจริงๆ เยี่ยมมากๆครับ
ลงสีสีทอง ได้เนี๊ยบมากครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
เงาวับจับตาจิงๆ พี่ สีแดงสวยใสปิ๊งเลย ชอบๆ ว่างๆ มาสอนน้องขัดเงาหน่อยนะ อยากได้แบบนี้บ้างอ่ะ  :iconsmile:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ ayodya gundam

• *
  • Like: 25
เงาวับจับใจจริงๆ เจ้า ปูแดงไคโตซาน ตัวนี้  :iconnasty:

เห็นบอกว่า ปิดงานด้วย  super clear II semi gloss ยี่ห้อไหนอ่ะ ไมเงาจัง นึกว่าอัดซูเปอร์กลอสแล้วลง compound ซัก 3 เบอร์
โผม ม่าย ช่าย เมพ โผม เปน โคน บร้า

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• *
  • Like: 0
  • C.E. Alcohol Collector
เงาแว๊ปเลย แดงสดมากมาย

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
สวยมาก แดงแปร้ดเลย :iconlike:

:iconvsign: เห็นเหมือนกันเลยครับ  :iconfreak:   :iconfreak:  ช่วงนี้มีเเต่มือใหม่เเฮะ  :iconfreak:  เเบบนี้ไม่ใหม่เเล้วมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2010, 08:16:27 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ kaopun

• *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
ชิ้นสีเทาตรงที่ติดกับท่อใต้ค๊อกพิทไม่ได้ทำสีหรอครับ ยังเห็นร่องรอย(ตัด/ขัด)อยู่เลยอ่ะ  :icondizzy:

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
มีแต่มือใหม่ - -* อยากแอ๊บเด็กกันหรือไงครับคุณลุงทั้งหลาย :iconlol:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
อู้ย แดงแป้ด ได้ใจมากๆเลย งามครับ เกราะเงา ตัดกับเกราะดำด้าน สวยงามมาก
ตอนนี้กำลังตามหาแบล็คเซเรน่า ถ้าได้มาจะมาขอเรียนวิชาขัดเงาด้ยคนนะคับ :iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
งานดีขี้เกียจเม้น งานหน้าเราแอ๊บเด็กมั่งดีกว่า  :iconlol:

ออฟไลน์ ong

• *
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
แดงลูกชุบเลยครับ ชอบสีด้านในเวอร์เนียมากๆ เลย :iconwish: 
ส่วนสีทองนี่ผมว่าคุณอ๋องตั้งใจให้ออกมาโทนนี้แน่ๆ ถึงผสมสเตนเลสเข้าไปด้วย เข้าใจว่าจะเบรคสีทองไม่ให้สว่างตัดกับสีแดงของบอดี้หรือเปล่าอ่ะครับ :iconsmile:

จริงๆมันก็พลาดไปนิดอะครับ แต่ก็โอนะถ้าสว่างมากแดงก็ไม่เด่นมั้ง   แล้วก็เวอร์เนียคืออะไรหรือครับไม่รู้อะ

สวยงามมากครับ ถ่ายสวย งานสวย Complete

ปล. ผมมีกล่องที่มี มอก. สนใจแลกบอกได้ครับ ไงๆผมก็ไม่สามารถทำส่งประกวดได้ทันแน่ๆ..ฮือๆ :iconcry:

สนใจมากครับ แลกเฉพาะฝากล่องข้างหน้าก็ได้ แต่กล่องผมมันเยินนิดนึงนะครับ เพราะมันถูหิ้วมาจากฮ่อกง มันต้องพับข้างกล่องมาครับ ไม่รู้คุณ Numwa โอเคมั้ยเดี๋ยวIM  ไปหา

เงาวับจับตาจิงๆ พี่ สีแดงสวยใสปิ๊งเลย ชอบๆ ว่างๆ มาสอนน้องขัดเงาหน่อยนะ อยากได้แบบนี้บ้างอ่ะ  :iconsmile:

มาดิเดี๋ยวสอนให้ ง่ายๆ แต่เหนื่อย

เงาวับจับใจจริงๆ เจ้า ปูแดงไคโตซาน ตัวนี้  :iconnasty:

เห็นบอกว่า ปิดงานด้วย  super clear II semi gloss ยี่ห้อไหนอ่ะ ไมเงาจัง นึกว่าอัดซูเปอร์กลอสแล้วลง compound ซัก 3 เบอร์

super clear II semi gloss  gunze นี่แหละครับ ขัดยังไงก็เงา ผมว่าเครียด้านขัดก็เงาขึ้นได้นะครับ เพราะ compound มันเขียนข้างกล่องอยู่แล้วว่า polish finish สำหรับทำให้เงา

ชิ้นสีเทาตรงที่ติดกับท่อใต้ค๊อกพิทไม่ได้ทำสีหรอครับ ยังเห็นร่องรอย(ตัด/ขัด)อยู่เลยอ่ะ  :icondizzy:

ใช่ครับ ไม่ได้ทำสี

อู้ย แดงแป้ด ได้ใจมากๆเลย งามครับ เกราะเงา ตัดกับเกราะดำด้าน สวยงามมาก
ตอนนี้กำลังตามหาแบล็คเซเรน่า ถ้าได้มาจะมาขอเรียนวิชาขัดเงาด้ยคนนะคับ :iconwish:

สีดำก็เงาเหมือนกันครับ แต่ในรูปมันไม่เห็นเด่นเท่าสีแดง

งานดีขี้เกียจเม้น งานหน้าเราแอ๊บเด็กมั่งดีกว่า  :iconlol:

แหม ก็อยากเป็นมือใหม่บ้างอะ กลัวคนเบื่อ

ปล. ผมเพิ่มอธิบายขั้นตอนการทำให้ครับ ข้างบนกระทู้  :icongift:

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
แดงแป๊ดเลย..
อดทนกับการขัดเอามากๆ ... แดงแบบนี้ คงเร็วกว่า 3 เท่า แน่ๆ  :iconvsign: