ผู้เขียน หัวข้อ: [SD] JDG-009X / Devil Gundam  (อ่าน 9701 ครั้ง)

ออฟไลน์ aire

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
    • DVDezy2U
[SD] JDG-009X / Devil Gundam
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 04:17:05 AM »

JDG-009X เดวิลกันดั้ม / อัลติเมทกันดั้ม
กันดั้มของดร.กัซถูกสร้างขึ้นเพื่อฟื้นฟูธรรมชาติโดยในอดีตมีชื่อว่าอัลติเมทกันดั้มแต่สาเหตุที่ชื่อเดวิลกันดั้มเนื่องจากระบบรวนหลังจากถูกกระแทกในโลกทำให้กลายเป็นกันดั้มที่ชั่วร้ายและพัฒนากลายเป็นสุดยอดกันดั้ม (wiki)

ตอนแรกตั้งใจจะส่งงาน SD SD ที่ผ่านมา แต่สุดท้ายก็ไม่ทัน  :iconcryout:เป็น SD ตัวแรกที่ลองทำ และ คงจะเป็นตัวสุดท้ายอีกเช่นกัน เพราะว่าหมดพลังชีวิตไปกับการกั้นพ่นเยอะมากสำหรับตัวนี้ หลักๆเลยก็ตรงหนอก สีเหลือง และส่วนเท้า ของขาทุกข้าง ให้มาเป็นชิ้นเดียว ดำมืดทั้งหมด :iconcry: ตอนแรกใช้เทปนิตโต้กั้น  มันให้ความรู้สึกว่า " บร๊ะเจ้าจอรจ์มันยอดแย่ " เลยเปลี่ยนมาเป็นเทป ทามิย่าดู  โอ้ว! ของเขาดีจริง รู้งี้ใช้ตั้งนานแล้ว :iconjoy:

การทำงานตัวนี้มันลำบากสุดๆเลยครับพี่น้อง เนื่องจากผมมีเวลาพ่นเฉพาะตอนกลางคืน ส่วนมากจะพ่นช่วง ตี 2-3 (บางวันเมากลับมา มาน่งพ่นกันดั้มก็มี ฮ่าๆ) พ่นนานก็ไม่ได้ ปั๊มมันเสียงดัง ผมอยู่หอ  ผมต้องเอาไปพ่นในห้องน้ำ บางทีก็ระเบียง และกรรมของเวร ไฟของทั้งระเบียง และห้องน้ำ ดันเป็นสีเหลืองทั้งคู่ จากปกติ ก็มองไม่ค่อยจะเห็นอยู่แล้ว ตอนพ่นไฮไลท์ ส่วนสีเหลือง ยิ่งมั่วกันไปใหญ่ เพราะกะสีไม่ถูกเลย ก็เลยตามเลยละกัน พ่นมั่วๆไปเลย สนุกดี :iconcryjoy: ดังนั้นที่เห็นสีไม่เท่ากัน เพราะเหตุฉะนี้แลครับ

สีที่ใช้ ของกันเซ่
แดง - Red Madder
น้ำเงิน - Cobalt Blue
ดำ - Midnight Blue
เหลือง - เหลืองเบอร์4 + ไฮไลท์ด้วย เคลียร์ส้ม ตามขอบ
สีขาว - สีกระป๋อง Kobe

ปิดท้ายด้วย เอาเคลียร์ด้านกระป๋องเลย์แลนด์ ผสม กับเคลียร์เงา ยี่ห้อเดียวกัน อัตราส่วน 4:6 (เงามากกว่าหน่อย) กะให้มันออกกึ่งมันกึ่งด้าน(คล้ายๆกึ่งยิงกึ่งผ่าน)

ผสมเสร็จแล้วก็พ่นเลย ไม่ได้ลอง ออกมา มันด้านสุดๆๆ (ตอนแรกก่อนพ่น ส่วนตัวคิดว่าสวยกว่านี้ :iconcryout:) สงสัยต้องปรับอัตราส่วนใหม่

ตรงเหลืองแหลมๆตามขา กั้นพ่นยาก มันย่อมเลอะบ้าง(สำหรับผม) ส่วนที่เลอะก็เอา สีอีนาเมลดำ ใช้พู่กัน แต้มๆเอา

อ้อลืม งานครั้งนี้ลองตัดเส้นด้วยอีนาเมลครั้งแรก ผลออกมาตามที่เห็นคือค่อนข้างเละ แต่ก็สนุกดี (อีกอย่างคือ ผมทำเสร็จสักพักแล้วพึ่งเอามาถ่ายรูป เลยฝุ่นเกาะพอสมควรง่ะ ที่ห้องฝุ่นเยอะ ยังหาแม่บ้านมาทำความสะอาดไม่ได้ :iconpanic:)

บ่นมาเยอะ ไปชมกันเลยครับ (รูปเยอะขออ���ัย) ขอ act ท่าเดียวนะครับ เพราะมันขยับไม่ค่อยได้อยู่แล้ว แถมตอนนี้ บางจุดที่ไปโดนตอนขยับ เริ่มถลอกบ้างแว้ววว  :iconwink:

รูปสุดท้ายเทียบกับแบบต่อดิบ(เซฟมาจากอากู๋)

ติได้เต็มที่ครับ  ขอบคุณครับ :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 19, 2010, 04:20:33 AM โดย aire »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: [SD] JDG-009X / Devil Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:28:27 AM »
ถ้าไม่ติดตรงหนามเหลืองด้านหลังนี่กับตัดเส้นที่หน้าไม่เนี้ยบ (ตรงแก้ม)ผมว่างานโอเคเลยนะ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
Re: [SD] JDG-009X / Devil Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:39:19 AM »
มันคือ เผ่าพันธุ์ตัวด้วงอย่างแท้จริง !  :iconlol:

ปล. ไฮไลท์สวยดีครับ นวลเชียว
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:29:07 PM »
งานสวยดีครับ ชอบๆ ยังไม่ได้ทำตัวนี้เลย  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:32:09 PM »
ชอบมากครับตัวนี้ไฮไลท์สีเหลืองสวยมาก

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:32:33 PM »
ไฮไลสวยดีครับ  :iconvsign:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 01:38:36 PM »
เหลืองส้มสวยมีมิติ  :iconcryjoy: แต่ผมว่าน่าจะไฮไลท์์ขาวแรงๆด้วยนะฮะ

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 06:40:22 PM »
เห็นหนามตัวนี้แล้วจะเป็นลม กันทีเดียว :iconpale:

ออฟไลน์ BookZero

• **
  • Like: -18
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 06:51:43 PM »
สวยมากครับ ชอบ

ออฟไลน์ sazajung

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:03:57 PM »
สวยเลยครับ นี่ขนาดพ่นตอนเมานะเนี่ย  :iconlol:

ออฟไลน์ Ryuuta

• **
  • Like: -3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:00:34 PM »
สวยจังเลยครับ :iconwish:

ออฟไลน์ dradongenesis

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:09:44 AM »
เห็นการแยกสีของเดวิลกันดั้ม นี่สุดๆเลยครับ แยกได้น้อยมากจริงๆ ต้องทำกันบานเลย
สีเหลืองส้ม ก็ดูดีครับ แต่บางจุดมันเลอะนิดๆครับ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

• *
    • DVDezy2U
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 12:50:53 AM »
^
^
ไม่นิดหรอกครับ :iconlol:

ขอบคุณสำหรับ comment ทุกท่านนะครับ คงไม่ทำอีกแล้วสำหรับ SD (ถ้าทำก็คงอีกนานมากๆ)

พบกันใหม่งานหน้าครับ70-80%แล้ว

ออฟไลน์ maniamania

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 01:41:36 AM »
สวยดีเนอะตัวนี้ ถามหน่อยว่าบังพ่นตรงร่องช่วงหัวไหล่ยังไงอะครับ

• *
    • DVDezy2U
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 03:37:52 AM »
สวยดีเนอะตัวนี้ ถามหน่อยว่าบังพ่นตรงร่องช่วงหัวไหล่ยังไงอะครับ

ตรงนั้นผมใช้พู่กันทาเอาอะครับ ใช้สีดำอีนาเมล ทาง่ายดีครับ

ออฟไลน์ pokopok13

• *
  • Like: 0
  • *~ล้านนาก๊ก~*
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 07:22:36 AM »
สีดูออกขรึมๆโหดดีครับ :iconpanic: