ผู้เขียน หัวข้อ: (WIP เซต๊า เซต๊า) แข่งกับเวลาแข่งกับตัวเอง และที่สำคัญยังไม่มีชื่อ (อัพเดทครั้งที่0.5)  (อ่าน 4220 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
สวัสดีครับทุกท่าน

WIP งานชิ้นนี้กะเอาไว้ว่าจะเอาไว้ส่งงาน "เซต๊า เซต้า" แต่จะทันหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ
เพราะผมเป็นคนที่ค่อนข้างคิดนานก่อนทำ(จะเรียกคิดมากรึเปล่าหว่า)
อีกทั้งบางทีก็หลายใจ นั่นก็อยากทำนี่ก็อยากทำ กระบวนการคิดมันก็เลยตีกันยุ่ง  :icondizzy:
ทั้งลองร่างแบบคร่าวๆ ออกมาเละซะไม่มี :iconcry: ลองๆนึกดูว่าจะเอาอะไรมาทำดีอีก
กว่าจะมาลงตัวว่าจะออกมาเป็นอะไรก็เสียเวลาไปเกือบสามอาทิตย์

งานนี้ผมใช้ Base Model มาจาก HGUC 1/144 GUNDAM MK-II

แต่ใช้แค่ครึ่งตัวพอ เพราะงานนี้คงไม่มีขา อันที่จริงแล้วขามันเละไปแล้วล่ะครับ :iconcryout:

หน้าตาของงานคงจะออกมาประมาณ MSA-0011[Bst] S Gundam Booster Unit Type

คอนเซปคร่าวๆคือ อยากได้MSที่เคลื่อนที่ด้วยความเร็วสูง โจมตีด้วยอาวุธแรงๆแล้วหนีไปเร็วๆ
ใช้งานเฉพาะในอวกาศเท่านั้น จะติดอาวธไซโคมิวหรือเปล่านี่ไม่แน่ใจ ถ้าติดคงจะเป็นแบบมีสาย(ความชอบส่วนตัว)

ส่วนตั้งแต่ท่อนล่างลงไปคงต้องทำขึ้นมาใหม่เกือบทั้งหมด ชิ้นส่วนทั้งหลายน่าจะ DIYเอาจาก
เศษโมทั้งแท้และเทียมเท่าที่มีในกล่องมหาสมบัติ(บ้า) และหาอุปกรณ์ใกล้ตัวมาดัดแปลงเอาตามเคย(ขี้เหนียวอ่ะ)

เริ่มแรกก็ทำการผ่าหัวก่อน ตัวเอาชุดกล้อง+เซนเซอร์ออกมาจากส่วนหัวก่อน เดี๋ยวค่อยทำเพิ่มและปรับดีไซนส์ใหม่

ส่วนหัวไหล่ผ่าเอาชุดทรัสเตอร์ออกมาจากนั้นยัด epoxy เข้าไปเพื่อความแข็งแรงคาดว่าน่าจะเพิ่มความยาวนิดๆ

ยังไงก็ติดตามงานกันไปเรื่อยๆนะครับ เม้นได้ตามสะดวกครับ

ว่ากันตามตรงผมยังไม่รู้จะตั้งชื่อให้กับเจ้านี่ว่าอะไรดีเนี่ย ตั้งชื่อนี่มันอยากกว่าทำโมจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 08:22:16 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
เอ้า!! ปูเสื่อรอชมงานโมงามๆกันต่อครับ

:iconwish: :iconwish:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

• กัน-โอตะ
  • *
เอ้า!! ปูเสื่อรอชมงานโมงามๆกันต่อครับ

:iconwish: :iconwish:

ขอบคุณครับ ช่วงนี้จะพยายามทำทุกวันครับ(ถ้ามีแรง) :iconfreak:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

• กัน-โอตะ
  • *
มาต่อกับการอัพครั้งที่0.5ครับผม

ที่ปลายคางตอนนี้พอก Epoxy ไปก่อนเดี๋ยวค่อยๆเหลาปลายคางแบบที่ดาราบ้านเราชอบทำกัน  :iconlol:

ชำแหละแบ็คแพ็ค

ชำแหละปืน

ยืมเอวชาวบ้านมาใช้
ชิ้นส่วนเอวนี้ผมเอามาจากชิ้นส่วนของHGแอสติวารีส หุ่นจากเรื่องนาเดชิโกะครับ

ทำการแยกเอวโดยเอาสว่านมือเจาะเป็นแนวตามที่เราจะตัด
จากนั้นเอาเลื่อยของโคโตค่อยหั่นออกทีละนิดจนชิ้นส่วนหลุดออกจากกัน

จากนั้นลองประกอบร่างคร่าวๆ โดยเอาtagแปะเอาไว้

ส่วนตรงนี้ทดลองเฉยๆเพื่อหาความเหมาะสมครับ

ชิ้นส่วนวงกลมสีม่วงๆ เอามาจากน็อตสีสำหรับแต่งมอเตอร์ไซค์ครับเป็นอลูมิเนียมชุบสี
น้ำหนักเบา ตอนที่ไปดูที่ร้านอะไหล่มอเตอร์ไซคคิดว่ามันจะหนักแต่มันไม่หนักแฮะเลยซื้อมา2ตัว
 รู้สึกจะอันละ5บาทมั้งถ้าจำไม่ผิด แต่ยังไงก็ต้องทำสีอยู่ดีน่ะแหละ ม่วงนี้รับไม่ได้

ความจริงในส่วนนี้ทำเอาไว้พร้อมกับรูปที่อัพงานเมื่องาน แต่กล้องดันแบตหมดก่อน เลยไม่อยากนับเป็นครั้งที่1
เพราะเนื้องานมันดูน้อยไปถ้าจะนับเป็นครั้งที่1 เอาเป็น0.5ก็แล้วกันครับ

ดูแล้วชอบไม่ชอบหรือสงสัยตรงไหน เม้นหรือถามได้เต็มที่เลยนะครับ :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2010, 08:28:20 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
ชำแหละ หน้ากลัวโผดๆๆๆ ม่วงนี้ก็สวยน้า  :iconlol:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
  • Like: 1
เสริมด้วยอะไหล่มอไซด์.........ตัวนี้คงแรงทะลุ 100  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

• กัน-โอตะ
  • *
ชำแหละ หน้ากลัวโผดๆๆๆ ม่วงนี้ก็สวยน้า  :iconlol:

ของแบบนี้บางทีมันก็ต้องสวยด้วย มีด เลื่อย สว่าน คีม กรรไกร บางเป็นธรรมดาครับ :iconfreak: :iconfreak: :iconfreak:

เสริมด้วยอะไหล่มอไซด์.........ตัวนี้คงแรงทะลุ 100  :iconlol:

กลายเป็นเด็กแว๊นซ์ซะแล้ว :iconlol: ผมว่าผมเห็นหัวน็อตหลายแบบที่ร้านอะไหล่สามารถเอามาโมกับกันพลาได้นะเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2010, 02:38:47 PM โดย SNRI »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   ผ่าตัดดัดเเปลงเพียบเลย  :iconfreak:  :icongift: