ผู้เขียน หัวข้อ: [โมไรก็ได้] ห้องของสาวน้อย ไอซ์ ผู้ชอบการต่อกันพลา -^_^- ICE & GUNPLA  (อ่าน 23807 ครั้ง)

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
ห้องของสาวน้อย ไอซ์ ผู้ชอบการต่อกันพลา -^_^-
 :iconlol: :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ในที่สุด ผมก็ทำเสร็จซักที่กับโมเดล จำลอง ห้องของ ไอซ์  ไอซ์ ผู้ชอบการต่อกันพลา -^_^-
ความเป็นมาของโมเดลในครั้งนี้คือ ผมอยากมีห้องที่สามารถ ทำงาน ต่อกันดั้ม เล่นของเล่นได้อย่างสะดวก และปลอด

ออฟไลน์ NewtypeX

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -179
ความตั้งใจ 100/100 เลยครับ
อันนี้สื่อถึงชาวTGแท้จริงเลยครับนั่นคือ ต่อกันพลาในห้องตัวเอง
สู้ๆครับพยายามต่อไป STAND UP TO THE VICTORY!!!

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
เวรี่ คูล สุดยอด!!!

สุดติ่งเลยครับ ชอบมาก ชอบมาก ถ้ามีโหวตผมจะโหวตให้เลยครับ

ฝันมานานแล้ววว่าอยากมีห้องแบบนี้ให้ฟิกม่าบ้าง เอาไปเลย 100 กระโหลก

มันบอกไม่ถูกแฮะเวลาเห็นงานของคุณ Off-Songwut เหืนอกับว่า บ้างครั้ง งานชิ้นโปรดของเราสร้างขึ้นมาเองก็ได้ ไม่ต้องพึ่งลุงบัน

ขอคาระวะครับ

ปอลิง.พวกกล่อง เอสดี กับ 1/144 ทำยังไงบ้างครับ พอดีผมไม่เจนเรื่องย่อรูปเท่าไร เลยไม่รู้ว่าขนาดไหนพอดีกับเสกลาที่จะทำ รบกวนสอนหน่อยได้ไหม๊ครับ

Vอ่ะ คิดว่าปริ๊นเหมือนกันล่ะครับ แต่ปัญหาคือ ดเราจะย่อขนาดกล่องให้เป็นสเกล 1/12 ได้อย่างไรอ่ะครับ พอดีผมไม่เก่งเรื่องโฟโต้ชอปเลยน่ะครับ รอท่านอ๊อฟมาบอกอีกที  :iconlove:
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 10:59:17 AM โดย ong90 »
Sail To The New World

ออฟไลน์ NewtypeX

• *
  • Like: -179
เวรี่ คูล สุดยอด!!!

สุดติ่งเลยครับ ชอบมาก ชอบมาก ถ้ามีโหวตผมจะโหวตให้เลยครับ

ฝันมานานแล้ววว่าอยากมีห้องแบบนี้ให้ฟิกม่าบ้าง เอาไปเลย 100 กระโหลก

มันบอกไม่ถูกแฮะเวลาเห็นงานของคุณ Off-Songwut เหืนอกับว่า บ้างครั้ง งานชิ้นโปรดของเราสร้างขึ้นมาเองก็ได้ ไม่ต้องพึ่งลุงบัน

ขอคาระวะครับ

ปอลิง.พวกกล่อง เอสดี กับ 1/144 ทำยังไงบ้างครับ พอดีผมไม่เจนเรื่องย่อรูปเท่าไร เลยไม่รู้ว่าขนาดไหนพอดีกับเสกลาที่จะทำ รบกวนสอนหน่อยได้ไหม๊ครับ
ถ้าดูแล้วเหมือนจะปริ้นกระดาษมาทำเป็นกล่อง คู่มือ โปสเตอร์อาจทำงี้ก็ได้ครับ(เดา ถ้าผิดเสนอวิธีการเลยครับ)

ออฟไลน์ KidzA101

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
งานสุดยอดมาก ๆ เลยหละครับ   :iconwish:
มีคามตั้งใจสูงสุด ๆ เลยนะครับเนี่ย เห็นแล้วเหมือนสะท้อนเห็นตัวเองยังไงก็ไม่รู้   :iconnasty:

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
งานสุดยอดมากเลย รับรองว่าโหวตให้แน่นอนครับ งานดูน่ารัก ที่สำคัญก็คือ ความตั้งใจทำ และ
การถ่ายทอดออกมาเป็นเรื่องราว บวกกับความคิดสร้างสรรค์ในการนำเสนอที่เห็นแล้ว ผมชอบเลยละครับ
ส่วนเรื่องของความใส่ใจในรายละเอียดต่าง ๆ ผมว่าทำได้ดีครับ อาจจะมีที่ผิดสัดส่วนไปบ้าง แต่ก็ไม่ใช่
เรื่องใหญ่ เพราะเป็นงานปั้นที่เล็กมากเลย ทำได้ขนาดนี้ผมว่าเยี่ยมเลยครับ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมนะครับ :icongift:

ออฟไลน์ zanu009

• Like: 51
 :iconlove:สุดยอดครับ ห้องในฝันของผมเลย เก็บรายระเอียดต่างๆ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com

Vอ่ะ คิดว่าปริ๊นเหมือนกันล่ะครับ แต่ปัญหาคือ ดเราจะย่อขนาดกล่องให้เป็นสเกล 1/12 ได้อย่างไรอ่ะครับ พอดีผมไม่เก่งเรื่องโฟโต้ชอปเลยน่ะครับ รอท่านอ๊อฟมาบอกอีกที  :iconlove:
V
V

วิธีทำกล่องโมเล็กของผม ผมก็เอากล่องโมที่ผมมีไป Scan ให้ครบทุกด้านครับ หรือจะถ่ายรูปเอาก็ได้ แต่ต้องถ่ายให้เป็นสีเหลียม เวลาเอามาต่อกันจะได้พอดีครับ
เมื่อได้��าพมาแล้วผมก็เอามา ต่อกันใน PhotoShop ครับ ��าพกล่องตอนแรกจะใหญ่ขนาดไหนก็ได้ครับ มาสำคัญตอนปรับขนาดใน Microsoft Word ครับ
วิธีวัดของผม มันจะดู บ้องเอามากๆเลยครับ คือการเอากระดาษ A4 มาทาบกับขนาดหน้ากระดาษในหน้าจอครับ ขนาดที่ทาบกันแล้วพอดีของผมคือ 85% ครับ
ถ้าสามารถทำกล่องขึ้นมาได้ซักกล่อง หนึ่ง ก็จะกะขนาดของกล่องอื่นๆได้ครับ มี��าพวิธีการกะด้วยครับ

ถ้าทำฝากล่องได้เสร็จแล้ว จะทำกล่องส่วนล่าง ก็เอา��าพฝากล่องมา แล้วย่อขนาดลงไป ประมาณ 97%-93% ครับ ถ้าย่อมากเกินฝากล่องก็จะหล่วม ถ้าพอดีเกินก็จะคับไป
พอย่อเสร็จแล้วก็เอาไปเปลี่ยนสีเป็นสีเทาครับ

สำคัญมากก็คือ เมื่อทำต้นแบบได้แล้ว ต้องเก็บให้ดี เพราะจะต้องเอามาใช้เทียบกับอันอื่นๆอีกครับ

ตอนที่จะปริ้น ออกมาตัด ตอนตัดต้องตัดตามรูปเลยครับ

เรื่องเสกลผมก็ไม่แม่นเหมือนกันครับ กะอย่างเดียว เลย เห็นตัวเองถือยังไง ก็เอาตัวการ์ตูนมาใช้เป็นแบบครับ ต้องขอบคุณคุณดิินน้ำมันต้นแบบจริงๆ อิอิ

��าพวิธีการกะครับ  :iconfreak: :iconfreak:

วิธีทำของผมอาจจะงงไปหน่อยนะครับ ต้องขอโทษด้วย  :iconnasty: :iconnasty: :iconpale:

:iconlove:สุดยอดครับ ห้องในฝันของผมเลย เก็บรายระเอียดต่างๆ��ายในห้องได้สวยมากๆเลยครับ ชอบมากเลยขอยืมไอเดียไปใช้ในการทำ SD มั่งนะครับ :iconlove:

ได้เลยครับ ตัวผมชอบ SD มากๆเลยครับ เล่นมาตั้งแต่เด็ก ปัจจุบันก็ยังเล่นอยู่เลย อิอิ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 19, 2010, 11:50:23 AM โดย Off-Songwut »

ออฟไลน์ taeyeon

• *
  • Like: -3
ไอเดียดี งานดี ครับ
สวยมากครับ  :iconlove:
เห็นแล้วนึกถึงสมัยเด็กๆ เอาดินน้ำมันมาปั้นฉาก ในเรื่องฟลิ้นสโตน

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
ไอเดียเต็มร้อยเลยครับ ทำบ่อยๆ ผมว่าอนาคตแจ่มแน่นอน
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
ยอดครับ ชอบคีมเทพ  55+

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• *
  • Like: 6
ความตั้งใจกับไอเดียยกให้เลยคับ
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สั้นๆ "สุดยอด" ครับ ได้คะแนนจากผมไปเรียบร้อยแล้ว  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สวยมากๆเลยครับ นั่งตามดูผลงานของจขกท.
ไอดีสุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
ทำออกมาได้น่ารักมากๆครับ ดูออกเลยว่าตั้งใจทำมากๆ งานละเอียดดีครับ มีอุปกรณ์ ของหลายๆอย่างเต็มไปหมด ทำให้ห้องดูมีชีวิตชีวาจริงๆ
ปั้นแล้วลงสีละเอียดขนาดนั้น ชิ้นก็เล็กมากๆ ความพยายามสูงนะครับนี่
ตอนทำคงจะ ทำไปสนุกไปด้วยสินะครับ ทำให้รายละเอียดเยอะดี ดูจากชั้นวางกันพลา เก้าอี้ กรอบรูป กรอบหน้าต่าง ต้นไม้ทำได้น่ารักมากๆเลย
 ถึงจะไม่ได้เนี๊ยบนิ้งแต่เห็นความตั้งใจทำอยู่ในนั้นได้ชัดครับ
ยิ่งทำไปแล้วสนุกกับมันแบบนี้ ดีกว่าทำไปแล้วเครียดกลัวคนอื่นจะบอกว่าไม่สวย ทำแล้วมีความสุขกับงานอดิเรกแบบนี้ดีกว่าครับ

( >w<)=b  ( >w<)=b  ( >w<)=b

พิมคอมเม้นยาวสุดในรอบหลายเดือนเลยนะเนี่ย

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ impresso_coffee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
มีเรื่องราว ใช้วัสดุใกล้ตัว ใส่ความตั้งใจ และมีความใส่ใจในทุกรายละเอียด ผมเชียร์น้องคนนี้ขาดใจเลย ปกติไม่เคยโหวตนะ แต่ครั้งนี้จะมาช่วยเชียร์เต็มที่ครับ

ออฟไลน์ Gunkid

• *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
ตัวเต็ง มาแล้ว ขอให้เต็ม100 กับ ไอเดีย มากเลยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ ZGMFX20A

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
งานสวยงาม และน่ารักมากมาย  :iconjoy:

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
สุดยอดมากครับ อบากให้โมเดลเดลอร์ญี่ปุ่นมาเห็นจัง :iconcryjoy: