ผู้เขียน หัวข้อ: พลพรรครัก R/C  (อ่าน 272427 ครั้ง)

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: พลพรรครัก R/C
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 08:49:26 PM »
วันนี้ไปถอยรถมาแล้วนะครับพี่ บังเอิญเจ้าคาเซ ที่สั่งไปตอนแรกมันไม่ทันใจเลย
วันนี้ได้ไป จ.พิษณุโลกไปเจอร้านขายก็เลยสอยมาเลยครับ  

คราสซีน่าจะเป็นรุ่น TT-01 บังเอิญชอบซื้อมาเลย พร้อมเล่นเลย  บอดี้หลักเป็น EVO-X พร้อมชุดไปด้วยครับ

ทางร้านแถม บอดี้จีนมาให้ด้วยเลยใส่เล่นไปก่อน รอมีเวลาค่อยทำสี บอดี้แท้  :iconsmile:

ตอนนี้ขอเก็บเล็กประสมน้อยไปก่อนนะครับ ค่อยๆแต่งๆไป  :iconsmile:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 08:56:52 PM โดย wateya_rouge »
Thailand only !!

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #241 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:00:53 PM »
รุ่นที่ถอยมานี่ โอเคมากเลยนะครับ มันเป็นแชสสี Tamiya TT01 Type E ตัวนี้พลาสติกดีกว่าตัวธรรมดา ถือว่าใช้ได้เลยครับ เป็นแชสสีรุ่นเดียวกับซีตรองของผม เล่นดีทีเดียว แต่คนละอารมณ์กับ Matirx ที่สั่งไปนะครับ เพราะตัวนี้ มันเหมาะกับเล่น Touring กับ Rally ครับ ดีครับ มีสองคัน เล่นคนละแบบ

แนะนำว่า บอดี้มันถ้าจะทำสี ต้องใช้สีกันเซ่ หรือไม่ก็ทามิย่า หากต้องการสีเรียบเนียนก็ใช้สีทามิย่า รหัส PS นะครับ เพราะเอาสีสเปรย์ธรรมดาพ่น มันไม่เกาะพลาสติกโพลีคาบอเนตครับ ผมลองกับ Kyosho Rock Force บอดี้ Suzuki มาแล้ว เซ็งเลย ล้างสีใหม่ตั้งสองรอบ

Post Merge: ตุลาคม 02, 2011, 09:02:59 PM
พอดีได้มีโอกาสไปคลองถมมาแล้วซื้อรถบังคับ R/C มาคันนึ่งกับเพื่อนแต่ลืมดูย่านความถี่มันดันตรงกันเลยเล่นด้วยกันไม่ได้อะครับ (27MHZ) พอจะทราบมั้ยครับว่าถ้าจะเปลี่ยนย่านต้องทำยังไงบ้าง
รถเป็นของยี่ห้อใหม้ เจ้าของร้านบอกพึ่งนำมาขายที่แรกในไทยมีแค่ที่ร้านแกกับที่พาราก้อน ยี่ห้อ TOKORO YOMI รุ่น DRIFT KING BOXSET อ่ะครับ เป็นรถไฟฟ้ามี 3 มอเตอร์ด้วย = =

ต้องเปลี่ยนแร่ความถี่ครับ ตรงรีซีฟท์ของรถและวิทยุ จะมีช่องเสียบแร่คริสตัล ให้ถามร้านดูครับว่า แร่กับวิทยุรุ่นนี้คลื่นอื่นมีไหม แล้วเอามาเปลี่ยนครับ

คุณบอยครับ เดี๋ยวปิดเทอมได้เข้าวันธรรมดาแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2011, 09:02:59 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 11:22:25 PM »
แจ๋วเลยครับมีสมาชิก TT-01 เพิ่มอีกคน แม้มันจะเป็นรถสำหรับผู้เริ่มต้นแต่มันก็ไม่ได้ขี้เหร่เลย แต่งดีๆก็เล่นได้ไม่แพ้กันครับ
เรื่องทำสีแนะว่าใช้สีกระป๋องทามิย่าดีที่สุดครับ แบบที่พ่นข้างในนะครับ

คุณครูมาเมื่อไหร่ดีครับ แล้วตกลงวันนี้ได้เข้าสนามหรือเปล่าครับ ยังสนใจอยู่หรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 02:58:54 AM »
ตัวMatirx ผมไม่เอาแล้วครับ รักเดียวใจเดียวกับเจ้าtto1 นี่ละครับแต่ ตอนนี้ เอาบอดี้จีนมาใส่เล่นไปก่อนสนุกมากๆเลยครับ   :iconsmile:
ตอนนี้ผมกำลังสนุกกับการทำบอดี้ครับ  :iconsmile:

ในชุดจะมี สายไฟและหลอดไฟ มาด้วยครับ แต่เดินสายไฟ ง่ายไม่ยากเลย สงสัยไลน์นี้คงเล่นยาวแน่ๆเลย  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2011, 06:22:07 AM โดย wateya_rouge »

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:52:01 AM »
แสดงว่า เดินสายทางเรียบแน่นอนแล้ว อิอิ

คุณบอยครับ โปรแกรมที่ว่าคืออะไรครับผมไม่มีครับเดี๋ยวจะเอาภาพให้น้องชายดูครับว่าเขาสนใจจะเล่นทางเรียบไหม ส่วนตัวผมคงไม่ไหวแล้ว แม่บ้านเล่นงานแน่ ๆ อิอิ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #245 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 12:49:06 PM »
ชื่อโปรแกรม Whatsup สำหรับพวกเครื่องiphone มันสามารถchat และส่งรูปได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #246 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 01:14:56 PM »
ชื่อโปรแกรม Whatsup สำหรับพวกเครื่องiphone มันสามารถchat และส่งรูปได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้ iphone ครับ โทรศัพท์ของผมเป็นโทรศัพท์ธรรมดาเองครับ คุณบอยส่งภาพมาทางเมล์ผมก็ได้ครับ apple_th@hotmail.com เดี๋ยววันเสาร์หน้าน้องผมจะเข้ามาหา จะได้ให้เขาดูครับ อยากจะหาเพื่อนไว้เล่นทางเรียบที่นี่เหมือนกัน จะเชียร์ให้เอาอยู่เนี๊ยะ

ออฟไลน์ kookuu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 04:47:20 PM »

ชื่อโปรแกรมมัน WhatsApp Messenger หรือเปล่าครับ คุณ BOY

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #248 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 06:02:13 PM »
อื้อ...ใช่แล้วครับ WhatsApp ขอโทษที

ตอนนี้กำลังสนใจ F-1 ครับ พี่ที่เล่นด้วยกันเขาชวน ผมเห็นว่าสวยดีเลยว่าจะลองดูสักหน่อย

คุณ kookuu เข้าช่วงไหนบ้างครับ ผมจะได้ขอคำชี้แนะ

• *
« ตอบกลับ #249 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 08:27:16 PM »
เมื่อกี้ไปเดินห้าง ผมเกือบอดใจไม่ไหว สอย F-10 ของ XQ Licene เฟอรารี่มาแล้วครับคุณบอยพันกว่าบาท สเกล 1/18 เกือบไปแล้ว ยังไม่ได้เอามา แต่มันสวยมาก ๆ เลย

ค่าตัวที่คุณบอยกำลังทำแรงไหมครับ ยี่ห้อใดครับเนี๊ยะ สเกล 1/10 หรือเปล่า

ออฟไลน์ kookuu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:16:11 PM »
อื้อ...ใช่แล้วครับ WhatsApp ขอโทษที

ตอนนี้กำลังสนใจ F-1 ครับ พี่ที่เล่นด้วยกันเขาชวน ผมเห็นว่าสวยดีเลยว่าจะลองดูสักหน่อย

คุณ kookuu เข้าช่วงไหนบ้างครับ ผมจะได้ขอคำชี้แนะ

หมายถึง online whatsapp ใช่ไหมครับ ผมยังไม่ได้โหลดเข้าเครื่องเลยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #251 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2011, 09:17:43 PM »
Tamiya 1/10 F-104 pro Black Edition ประมาณ 7พันไม่รวมชุดไฟครับ บอดี้ผมจ้างเขาพ่นครับประมาณ 500

• *
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 08:43:22 AM »
น้ำจะมาเพิ่มอีกแล้ว ผมว่าได้เวลาซื้อเรือบังคับวิทยุแล้วล่ะครับพี่น้อง อำเภอพรหมบุรี บ้านผม ยังต้องจมน้ำต่อไปอีกไม่น้อยกว่า 2 เดือนแน่ ๆ ปีที่แล้ว น้ำแห้งกลางเดือน พ.ย. พอดี ปีนี้คงจะเลยไปถึง ธ.ค. ชัวร์เลย  :iconpanic:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 11:39:16 AM »
สงสัยต้องซื้อเรือมาเล่นจริงๆซะแล้วละครับ ช่วงนี้ยังไงก็เก็บข้าวของหนีน้ำ ระวังสุขภาพกาย และใจ ด้วยนะครับ เอาใจช่วยจริงๆ เพราะไม่รู้จะช่วยังไงกับอุทกภัยอย่างนี้

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:04:41 PM »
ยังไงก็คงต้องมีเรืออีกอย่างหนึ่งครับสำหรับ RC ของผม เพราะได้เล่นทุกปี ปีละไม่ต่ำกว่า 3 เดือน เล่นแบบ VIP ด้วยนะครับ เพราะเพียงปล่อยเรือออกจากหน้าต่างบนบ้านจากชั้นสองเท่านั้น นั่งเล่นจากห้องนอนเลย อิอิ

ตอนนี้ยืมเรือ Wild Seeker ของน้องชายไปลองเล่นก่อนละครับ รายนั้นไม่เล่น ผมเล่นเอง อิอิ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 02:18:38 PM »
ปีละไม่ต่ำกว่า 3 เดือน เล่นแบบ VIP ด้วยนะครับ เพราะเพียงปล่อยเรือออกจากหน้าต่างบนบ้านจากชั้นสองเท่านั้น นั่งเล่นจากห้องนอนเลย อิอิ

ตอนนี้ยืมเรือ Wild Seeker ของน้องชายไปลองเล่นก่อนละครับ รายนั้นไม่เล่น ผมเล่นเอง อิอิ

ไฮโซจริงๆ ไม่ทราบหย้าตามันเป็นยังไงครับ ของอะไร ใช้ถ่านหรือน้ำมันครับ เรือนี่ก็ชอบอยู่นะ แต่ถ้ามันจมขึ้นมานี่จะไปช่วยมันยังไงละเนี่ย

« ตอบกลับ #256 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 04:19:51 PM »
ขอถามอะไรหน่อย ครับพี่ ผมเล่นไปเล่นมารู้สึกว่า แบตมันจะหมดเร็วจังอ่าครับ
อยากทราบว่าถ้าจะเล่นให้ยาวนานขึ้นนอกจากเพิ่มแบตแล้ว
ต้องเซตค่าอะไรด้วยรึเปล่าครับ แบตที่ได้มา เป็น 1800มิลิแอม อ่าครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 07:22:52 PM »
อือม์...ถามพี่บอย พี่คงตอบได้ว่าเพิ่มค่าแบตให้ maH สูงขึ้นน่ะครับ MilliAmp / Hour หรืออีกวิธีคือเปลี่ยนเป็นมอเตอร์ Brushless ก็น่าจะกินไฟน้อยกว่าครับ แต่เปลืองอีกเยอะ :icondisapp: ว่าแต่ชาร์จแบตเดิมนี่เป็น NiMH ใช่ไหมครับ ควรจะ DisCharge ให้หมดก่อนและค่อยชาร์จใหม่นะครับ และก็ถ้าจะให้ดีชาร์จแล้วควรเล่นเลยน่าจะดีกว่าครับ

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 09:04:23 PM »
ลำนี้ครับคุณบอย

http://bingun.com/product-th-18155-379123-Wind+Seeker.html

เรือโคลนนิ่งเคียวโช sunstorm 600 แต่น้องผมซื้อมาเล่นเกือบสามปีแล้ว เล่นไม่กี่ครั้งจอดเก็บ เพราะมันหาที่เล่นยากครับ แรงใช้ได้ มอเตอร์ 23T ผมเอามาใส่รีซิฟท์ 2.4 คาดว่าไม่จมง่าย ๆ เพราะขนาดพี่แกยาวถึง 62 ซม. เลยทีเดียวครับ

Post Merge: ตุลาคม 04, 2011, 09:14:23 PM
ขอถามอะไรหน่อย ครับพี่ ผมเล่นไปเล่นมารู้สึกว่า แบตมันจะหมดเร็วจังอ่าครับ
อยากทราบว่าถ้าจะเล่นให้ยาวนานขึ้นนอกจากเพิ่มแบตแล้ว
ต้องเซตค่าอะไรด้วยรึเปล่าครับ แบตที่ได้มา เป็น 1800มิลิแอม อ่าครับ

แบต 1800 มิลลิแอมป์ จะเล่นได้ราว ๆ 10 นาทีครับ เพราะมอเตอร์ที่ใช้คือ Mabuchi RS540 (มอเตอร์ขาว) ขนาด 27 T เป็นมอเตอร์มาตรฐาน กินไฟใช้ได้เลย (ยิ่ง T น้อย ยิ่งแรง และกินไฟเยอะ) ดังนั้นหากไม่อยากลงทุนเพิ่มมากนัก ก็ให้ซื้อแบตเพิ่มเป็น 4300 มิลลิแอมป์ ราคาประมาณ 600 บาทครับ ก็จะเล่นได้ราว ๆ 20 นาที มีสองก้อน ก็น่าจะพอได้ในระดับเริ่มต้น

ทีนี้อยากให้ดูที่สปีด (ESC) ของรถว่ามันเป็นรุ่นไหนครับ ดูตรงที่ผมทำวงกลมสีแดงไว้

ถ้ารหัสต่อท้ายมันเป็น 101 BK แสดงว่าเป็นสปีดดำทามิย่ารุ่นเก่า ใช้แบต Li-Po แบบที่คุณบอยแนะนำไม่ได้ครับ (ใช้ได้เหมือนกัน แต่ต้องติด Heat sink ระบายความร้อน และติดตัวเตือนสัญญาณไฟต่ำของแบตลิโพ) แต่หากเป็นรุ่น 104 อันนี้ใช้แบตลิโพได้ทันที

เพราะว่าแบตลิโพ มันห้ามไฟต่ำกว่า 3 โวลต์ต่อเซลล์ครับ ไม่งั้นแบตจะพัง จึงต้องมีการตัดไฟที่สปีดก่อนแบตจะหมดไฟครับ ลองดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2011, 09:14:26 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2011, 10:13:41 PM »
เห็นเรือครูจากlinkแล้วน่าเล่นดีนะครับ

wateya_rough พี่ว่าซื้อแบตเพิ่มละกันครับ ถ้าพอมีงบแล้ววางแผนการเล่นดีๆว่าต้องเล่นกี่นาทีแล้วชาร์จ แต่พี่ว่าลองเล่นดูสักพักถ้าชอบจริงๆก็น่าจะจัดแบตลิโพดีกว่าครับแต่ส่าต้องเปลี่ยนที่ชาร์จด้วย(ไม่รู้ว่าที่ชาร์จที่ใช้อยู่มันsupportหรือเปล่า) แล้วมันจะมาเรื่อยๆครับแต่ต้องดูจริงๆนะว่าจะเล่นแค่ขำๆนานๆเล่นทีหรือเอาจริง