ผู้เขียน หัวข้อ: พลังแห่งเจได "X-Wing Fighter"  (อ่าน 14063 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
พลังแห่งเจได "X-Wing Fighter"
« เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:04:37 PM »

สวัสดีครับ

ไม่ได้มีผลงานออกมาซะหลายเดือน เนื่องจากติด���ารกิจ และหาไฟในการทำงานไม่เจอ ก็หาหนังสือเก่า ๆ มาอ่าน ไปเจอหนังสือสตาร์พิกซ์ เวอร์ชั่นสตาร์วอร์ปี 1997 มาอ่าน ไฟลุกท่วมเลย เพราะปกติผมเป็นแฟนสตาร์วอร์อยู่แล้วโดยเฉพาะ ฮัน โซโล (อันที่จริงผมชอบลุงฟอร์ดแสดงครับ) งานในวันนี้คือยาน X-Wing Fighter ของอัศวินเจไดหนุ่มนาม ลุค สกายวอร์คเกอร์

พอดีผมไปได้ยาน X-wing ของรีเวล ไม่มีสเกลลำนี้มาพร้อม ๆ กับยาน TIE ของดาร์ค เวเดอร์พอดี ก็เลยเอามาทำซะวันเดียวเสร็จครับ

ที่มันง่ายขนาดนี้คือรีเวลทำออกมาเป็น Easy kit ครับ ลงสีมาให้แล้ว ประกอบอย่างเดียว การลงสีทำได้ดีทีเดียว เนื้อพลาสติกดีมาก ไม่น่าเชื่อว่านี่คือพลาสติกของรีเวล ปกติผมว่ารีเวลพลาสติกจะค่อนข้างบาง

การประกอบลงตัวทุกจุด ไม่ต้องใช้กาวเชื่อมแม้แต่ชิ้นเดียว รายละเอียดจัดว่าดี เพียงแต่อย่าไปซีเรียสกับรอยต่อรอยประกบ ผมพยายามทำงานนี้ให้เป็นฮ๊อบบี้ที่สุดแล้ว วันเดียวเสร็จเลย

ทีนี้ พอต่อเสร็จ ก็จะได้ยาน X-wing ส���าพใหม่ปิ๊ง ผมไปค้น���าพเก่า ๆ ดู ยานกบฎนี้มันต้องโทรมมาก ๆ เพราะเกิดจากการเสียดสีของชั้นบรรยากาศ

ดังนั้น การเวทเธอริ่งจึงเกิดขึ้นเริ่มจากการใช้เคลียร์ดำ พ่นไล่โทนคลุมบาง ๆ จากนั้นตามด้วยสีดำเบอร์ 2 ของกันเซ่พ่นไล่เป็นคราบ ๆ ทั่วทั้งลำ จากนั้นใช้สีดำอีนาเมลของทามิย่า ทำการวอชหนัก ๆ เช็ดออกด้วยน้ำมันไฟแช็ค ท้ายสุดใช้สีอีนาเมลสีเงิน เอามาทำรอยสีถลอกทั้งลำ

เรียบร้อยครับ จบงานพ่นด้วยเคลียร์ด้านเบอร์ 30 งานออกมาดีขึ้นมาก ดูสวยกว่าต่อแบบเพียว ๆ

���าพอาจไม่ค่อยสวยครับเพราะถ่ายตอนพักกลางวันนี้เอง รีบไปหน่อย

ส���าพตอนเสร็จใหม่ ๆ บนโต๊ะทำงานครับ

ออกรบเคียงข้างยูนิคอร์นบนอวกาศ อิอิ

ยินดีน้อมรับคำติชมจากทุกท่านครับผม
สวัสดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2011, 02:12:44 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: พลังแห่งเจได "X-Wing Fighter"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:31:10 PM »
ลำนนี้เปิดฝาห้องนักบินได้รึเปล่าครับ

รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
Re: พลังแห่งเจได "X-Wing Fighter"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2011, 02:41:07 PM »
เปิดได้ครับผม แต่เอาตัวนักบินออกมาไม่ได้ เพราะผมติดกาวไว้แล้วกลัวหาย

ส่วน R2D2 ดึงออกมาตั้งข้างนอกได้ครับ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 03:57:15 PM »
สวยมากจริงๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
เห็นแล้วอยากลองเล่นโมเดลแบบอื่นๆดูบ้างเลยครับ
 :iconsmile: :iconsmile: :iconsmile:
โมเดลที่เคยต่อ ก็แค่ Gunpla กับ Pokepla เองครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 05:35:47 PM »
น่าจะ ขนาด 1/100 ได้มั้งครับ งามจริงๆ  :iconsmile:
Thailand only !!

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 06:26:35 PM »
เคลียร์ดำนี่หมายถึง เคลียร์ผสมสีดำ หรือว่าสีชื่อเคลียร์ดำครับ

หาที่ติได้แค่ถ่ายรูปไม่มีฉากหลังแค่นั้นเอง

ป.ล. ตรงลายเซนต์นี่เป็นแผนงานที่จะทำในเร็วๆนี้เหรอครับ หรือเป็นโมดอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2011, 06:29:39 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ valkyrie

• *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2011, 03:24:29 AM »
น่าจะเป็นขนาด 1/72 มากกว่าคับ เคยได้ยินว่าโมชุดนี้ Revell take over จาก mpc ของ Mexico มาแล้วเพิ่มเติมสีทีหลังคับ ...
x - wing ของ mpc จะมี 2 ขนาดคือ 1/72 และ 1/48 แต่แปลกใจนิดนึงตรงที่บอกว่า มี TIE ของ Dart Vader ด้วยเนี่ย
เพราะถ้าเป็น 1/72 x - wing จะคู่กับ TIE ของนักบินฝ่ายจักรวรรดิ์ แต่ถ้า 1/48 จะคู่กับของ Dart Vader แต่ดูจากราคา
น่าจะเป็น 1/72 มากกว่า 1/48 ที่ราคาน่าจะเป็นหลักพันนะคับ ... 
  :iconvsign:

ปล. เคยเห็น 1/48 ของ TIE Dart Vader ความยาวน่าจะประมาณ 1 ฟุตเนี่ยคับ ถ้าจำไม่ผิด
ของผมมีทั้ง 1/72 และ 1/48 แต่ยังดองไว้เหมือนเดิมคับ ...

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:11:46 AM »
เคลียร์ดำนี่หมายถึง เคลียร์ผสมสีดำ หรือว่าสีชื่อเคลียร์ดำครับ

หาที่ติได้แค่ถ่ายรูปไม่มีฉากหลังแค่นั้นเอง

ป.ล. ตรงลายเซนต์นี่เป็นแผนงานที่จะทำในเร็วๆนี้เหรอครับ หรือเป็นโมดอง

เคลียร์ดำนี่คือเคลียร์สีดำเลยครับ ผมมีเก็บอยู่ขวดหนึ่งซื้อไว้สิบกว่าปีแล้ว ตั้งแต่สมัยฉลากข้างขวด Mr.color เป็นฉลากรุ่นเก่า ส่วนตรงลายเซ็นต์นี่คืองานที่ต้องเคลียร์ให้เสร็จครับเป็นโมเดลต่อค้างเอาไว้

ส่วนสเกลนี้เข้าใจว่าเป็น 1/72 ครับ เดี๋ยวเร็ว ๆ นี่จะมี TIE อีกลำออกมาคู่กัน อิอิ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 10:40:14 AM »
  :iconfreak: สวยงามมากครับ

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 01:46:16 PM »
งามแท้ ถูกใจสาวกแนวนี้จิงๆ  :iconwish:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:13:03 PM »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ยาน TIE ลำที่ผมมีอยู่นี้ เข้าใจว่าเป็นบล๊อคของ Revell/Takara ครับ สเกลเท่ากับ 1/55 เพราะสเปคของยานคือ ยาว 9.2 เมตร เอา 55 หาร คูณ 100 เท่ากับ 16.8 ซม. เท่ากับขนาดของโมเดลพอดีเป๊ะ ๆ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:34:11 PM »
อยากดูเครื่องบินครับ.. ลำนี้ ไม่เอา.. :iconcryout:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 04:35:08 PM »
โอ้ เเฟนสตาร์วอร์มาเเร๊ววววววว  ครูคับ ขนาดเป็นอีซี่คิทนะคับนี่ ลายละเอียดดีเยี่ยม

เห็นด้วยกับการเวทเทอริ่งเพิ่มนะคับ ทำเสร็จเเร๊ว  สวยไม่เเพ้ของ fine mold เรยนะ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 06:12:35 PM »
สรุปได้ว่า X-wing ลำนี้ สเกล 1/58 ครับทุกท่าน ไปค้นข้อมูลได้มาแล้ว อ้างอิงจากที่นี่ http://www.starwarsmodels.com/xwingrt.html บล๊อคเดียวกับ Takara เลย แต่รีเวลทำสีเพิ่มลงไป กับตัดฐานออกจากแพ็คเกจ เวบนี้ผู้สนใจโมเดลสตาร์วอร์ส พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

เล่นโมสตาร์วอร์สได้สัจธรรมอยู่อย่างหนึ่งคือ จะไปซีเรียสตะบี้ตะบันเก็บยี่ห้อ Findmold อย่างเดียว เมียฆ่าตายแน่นอน เพราะรายละเอียดสุดยอดแต่ราคามหาโหด เพราะฉะนั้นผมจึงใช้วิธีเล่นเท่าที่มี โมอะไรที่เป็นสตาร์วอร์ส ราคาเซฟ ๆ ก็ซื้อมาทำสีเพิ่มเอา ประหยัดเงินไปหลายเท่า นี่ก็ได้ Jedi Star Fighter กับ Cruisemissile Trooper มาอย่างละลำ ไม่รู้สเกล แต่รู้ว่าใหญ่มาก ลำตัวยาวตั้ง 37.5 ซม. ราคาสามร้อยกว่าบาท ลงสีมาสวยปิ๊ง ดีเทลดีมาก ยี่ห้อ Hasbro ลายเส้นสวยคมชัด เดี๋ยวเอามาเวทเธอริ่งก็พอไปวัดไปวาได้ อิอิ

ที่ชอบสุดคือผมไปได้ ไดโอราม่าแจ๊บบ้าเดอะฮัทจากเวบมดเอ็กซ์มาในราคา 500 บาทนี่สิ มีอะไรให้ทำอีกเยอะ ไม่รู้ว่า รายการโมเดลทำค้างที่แสดงเอาไว้ในลายเซ็นต์ของผมจะเสร็จตามกำหนดไหม อิอิ

น้องนีโอคร๊าบบบบ ปัจจุบัน เครื่องบินลำล่าสุดจากสายการผลิตของฐานทัพเรือวังน้อย ยังอยู่นสถานะนี้คร๊าบบบ เพิ่งขัดรอยประกบไปเมื่อเย็น ตากแดดให้แห้งอยู่ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2011, 06:17:20 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ valkyrie

• *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 06:35:39 PM »
ขอบคุณมากคับ ที่อุตส่าห์ไปหาข้อมูลมาให้ รอดู TIE ของ Dart Vader อีกลำนะคับ ...

ปล. เห็นอีกลำผูกเชือกห้อยอยู่เนี่ย อืม ...

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2011, 10:02:16 PM »
คุณครูใจร้ายกับเครื่องบินจัง ห้อยคอซะขนาดนั้น

ว่าแต่มี Snow Speeder บ้างไหมครับ อยากชม

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 10:04:14 AM »
คุณครูใจร้ายกับเครื่องบินจัง ห้อยคอซะขนาดนั้น

ว่าแต่มี Snow Speeder บ้างไหมครับ อยากชม

กำลังชั่งใจกับยี่ห้อ MPC ครับ คุณบอย โมเก่า สเกล 1/63 แต่ดีเทลไม่ค่อยสวยเท่าไหร่เลย ราคาก็ใกล้เคียงกับของสำเร็จรูปจากรีเวล ผมเลยว่าจะรอหาของรีเวลน่าจะดีกว่าครับ

ปล. เร็ว ๆ นี้ TIE Fighter จะออกปฏิบัติการแล้วนะคร๊าบบบบบ ทำวันเดียวเสร็จเหมือนเดิม (แต่ยังไม่ได้ลงมือเลย)

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:20:32 AM »
งานสวยครับ นาน ๆ ถึงจะมีงานจาก Star wars มาให้ได้ชม ว่าแล้วเดี๋ยวคืนนี้เปิด Star Wars - A New Hope ดูดีกว่า
ขอบคุณที่นำงานสวยๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:

แล้วก็ติดตามรอชม Tie Fighter กับ เครื่องบินลำที่ผูกเชือกห้อยเอาไว้ลำนั้นด้วยครับ (เดาว่าน่าจะเป็นเครื่อง Tornado Fighter ใช่มั้ยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 11:22:37 AM โดย Strike Freedom »

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2011, 01:22:26 PM »
งานสวยครับ นาน ๆ ถึงจะมีงานจาก Star wars มาให้ได้ชม ว่าแล้วเดี๋ยวคืนนี้เปิด Star Wars - A New Hope ดูดีกว่า
ขอบคุณที่นำงานสวยๆ มาให้ชมนะครับ  :icongift:

แล้วก็ติดตามรอชม Tie Fighter กับ เครื่องบินลำที่ผูกเชือกห้อยเอาไว้ลำนั้นด้วยครับ (เดาว่าน่าจะเป็นเครื่อง Tornado Fighter ใช่มั้ยครับ)

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบ นั่นคือ Tornado IDS สเกล 1/72 ตัว Black Panther ของ ทอ.อิตาลี ครับ ทำสีเสร็จแล้วแต่หมดไฟติดรูปลอกเสียอย่างนั้นเอง อิอิ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 12:08:08 PM »
ช่วงนี้ไฟแรงจังครับ ทำงานออกมาเรื่อยๆเลย งามๆทั้งนั้น
....
เห็นแล้วอยากเปลี่ยนไลนเลยอิอิ
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON