ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทต้อนรับหน้าฝนจ้า  (อ่าน 32014 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
[WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทต้อนรับหน้าฝนจ้า
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 11:36:01 AM »

สวัสดีครับวันนี้เริ่มWIPงานชิ้นใหม่อีกชิ้นครับ จริงๆว่าจะกลับไปปั่น gouf custom ต่อ แต่บังเอิญช่วงนี้
มีแรงกระตุ้นจากเวบต่างประเทศ (เห็นเขาทำเลยอยากทำมั่งไม่มีอะไรหรอก) พอดีช่วงนี้เห็นบรรดาเวบ
โมเดลเลอร์ญี่ปุ่นเขามีการแข่งขัน คอนโด้-โคบะ คอมเป  近藤和久&小林誠MS限定コンペ
ผมเลยอยากลองทำแนวนี้บ้างเพราะไม่เคยทำมาก่อน งานของอ.คอนโด้จะออกแนว WW-II ครับไม่ได้เป็น
modern-warfare แบบสงครามสมัยใหม่ สมรภฺูมิโดยมากจะอยู่บนโลกเป็นส่วนมากครับ ไม่ป่าก็ทะเลทราย

มาเริ่มกันก่อนก่อนครับ
วัตถุดิบก็เป็นของแถมจากหนังสือ DHM เมื่อหลายปีก่อน GM-Type C สีของ TTTครับ

สิ่งที่จะทำก็คิดว่าประมาณนี้แหละครับตามเส้นสีที่วาดๆเอาไว้ในรูป

ขั้นแรกก็หั่นครับ

จากนั้นก็เอาไปล้างสีออกด้วยทินเนอร์AAA สีล้างออกยากมาก ไม่รู้ว่าบันได้เอาสีสูตรไหนทำเจ้าตัวนี้

ล้างสีก็ออกมั่งไม่ออกมั่ง แต่โล่ห์บวมครับหมดสภาพ เดี๋ยวค่อยทำเอาใหม่ก็ได้ครับแค่โล่ห์1อัน

จากนั้นก็ทำชิ้นส่วนใหม่ที่จะมาเปลี่ยนกับของเดิมครับ เกราะข้างกับกระโปรงหน้าและหลัง

ลองเอาไปติดดูก็ประมาณนี้ครับ

จากนั้นทำ valcan pod ติดข้างหัว1อัน

จากนั้นก็ทำมาเรื่อยๆแต่มีดบาดมือครับ โดนตอนทำกับข้าวไม่ได้โดนตอนทำโม55

พลาสเตอร์ยาแบบนี้ดีจริงๆนะครับ อันละ7บาทแต่ใช้ดีมากๆ อันใหญ่ติดแน่น แกะออกไม่เหลือคราบกาว แผลสะอาด
หายเร็ว เปียกน้ำก็แห้งเร็วมาก

5วันถึงจะหาย อิอิ

พอนิ้วหายเจ็บก็มาเริ่มกันต่อ
เสริมกะปุ๋วใหม่ให้โหนกนูนขึ้น

ลองเอากลับไปติดดู

เพิ่มดีเทลตรงเกราะหัวไหล

ทำแม่พิมพ์สำหรับก๊อปชิ้นงาน

*เพื่องานนี้ผมลงทุนไปถอยจานสีมาใหม่1ชุด ชาบูๆไหมล่ะ 39บาทจากร้านสังฆภัณฑ์ทั่วๆไป 555
จานสีชุดนี้งานระดับขึ้นหิ้ง(พระ)เลยนะเนี่ย*

ใครอยากตามติดแบบชิดใกล้รายวันก็ตามไป Like กันใน FACE BOOK ได้นะครับ
http://www.facebook.com/media/set/?set=a.198129103551621.52205.100000635973095 <<จิ้มกันเลยจ้า

*ปล. ตอนนี้ยังไม่ได้ตัดสินใจว่าจะทำสีแนวไหนระหว่างสีทะเลทรายหรือพรางป่าดี*

****************************************************************************************
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 03:09:53 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:05:15 PM »
วิปมันส์ๆ มาอีกแล้ว รอชมเรื่อยๆ เลยครับ :iconwish:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:22:15 PM »
วิปมันส์ๆ มาอีกแล้ว รอชมเรื่อยๆ เลยครับ :iconwish:

ถ้านิ้วไม่เจ็บซะก่อนน่าจะได้เนื้องานมากกว่านี้อีกนะครับเนี่ย :iconcryout: :iconcryout: :iconcryout:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ

ออฟไลน์ kongseedza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:27:10 PM »
สุดยอด
 :iconwish: แม่พิมที่ใช้ก๊อบชิ้นงาน ชื่ออะไรหรอครับแล้วหาซื้อได้จากที่ไหนครับ อยากได้ๆ มีรูป+ราคาด้วยยิ่งดีเลยครับ
ขอบคุณหลายๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:29:02 PM »
สุดยอด
 :iconwish: แม่พิมที่ใช้ก๊อบชิ้นงาน ชื่ออะไรหรอครับแล้วหาซื้อได้จากที่ไหนครับ อยากได้ๆ มีรูป+ราคาด้วยยิ่งดีเลยครับ
ขอบคุณหลายๆ

http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=16046.0 <<<จิ้มเลยครับทุกคำตอบอยู่ในนี้แล้ว

ออฟไลน์ dj.053

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 50
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 03:50:36 PM »
ขอให้แผลหายเร็วๆ น่ะคับ

ออฟไลน์ kongseedza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 1
  • งานของมือใหม่นะครับ Keroro~
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 04:44:10 PM »
 :iconlike: ขอบคุณมากครับอยู่ไกล้ๆบ้านผมเลย สาขาฟิวเจอร
แรกๆไม่รู้ว่าเค้าขายอะไรเลยไม่ได้เข้าไปเดิน คราวนี้สอยกระจุยแน่ :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 04:53:14 PM »
ขอให้แผลหายเร็วๆ น่ะคับ

ตอนนี้99%แล้วครับเลยกลับมาปั่นงานต่อได้
:iconlike: ขอบคุณมากครับอยู่ไกล้ๆบ้านผมเลย สาขาฟิวเจอร
แรกๆไม่รู้ว่าเค้าขายอะไรเลยไม่ได้เข้าไปเดิน คราวนี้สอยกระจุยแน่ :iconlol:

ของไม่ได้มีตลอดนะครับบางช่วงก็มีบางช่วงก็ไม่มีต้องไปดูบ่อยๆครับ

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 09:16:40 PM »
หายไวๆ นะครับพี่ ส่วนงานโหดมาก รอชมนะครับ  :iconvsign:
Thailand only !!

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 11:29:23 AM »
หายไวๆ นะครับพี่ ส่วนงานโหดมาก รอชมนะครับ  :iconvsign:

จริงๆก็หายแล้วล่ะนะ :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 12:41:15 PM »
ง่ายๆไม่ทำจริงๆ  :iconvsign:  เอาhgucมาทำง่ายกว่าจมเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2011, 02:29:31 PM »
ง่ายๆไม่ทำจริงๆ  :iconvsign:  เอาhgucมาทำง่ายกว่าจมเลย

เออเนอะ ง่ายๆไม่ทำ ยากๆดันทำ :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 02:35:34 PM »
 :icongift: :icongift: :icongift:ชอบอยู่แล้ว แนวคัสต้อม งานนี้รอชม
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 02:57:39 PM »
 ขนาดมันเล็กดีจริงๆครับ 55   :iconvsign:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 04:54:26 PM »
:icongift: :icongift: :icongift:ชอบอยู่แล้ว แนวคัสต้อม งานนี้รอชม

รอดูเรื่อยๆนะครับ

ขนาดมันเล็กดีจริงๆครับ 55   :iconvsign:

ตัวนี้โตกว่าคราวที่แล้วเยอะครับอิอิอิ

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2011, 05:48:57 PM »
รอชมครับม แผลหายไวๆเด้อ
Sail To The New World

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทครั้งแรกนะฮ้าฟฟฟ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2011, 09:34:56 AM »
รอชมครับม แผลหายไวๆเด้อ

ตอนนี้หายแล้วล่ะครับขอบคุรครับที่ถามถึงนิ้วมือ :iconsmile:

วันนี้อัพเดท1ครั้งครับ

สวัสดีครับ มาอัพเดทต่อ

ในส่วนของเกาะที่หล่อเรซิ่นออกมาก้ครบตามจำนวนที่ต้องการพอดี

ลองประกอบคร่าวโดยใช้ tag แปะดู

ออกมาหล่อเหมือนกันนะเนี่ย

ปืนขึ้นรูปใหม่ครับ ตัดไม้โปรซ้อนๆกัน

ออกมาหน้าตาประมาณนี้ครับ เดี๋ยวค่อยทำซองกระสุน

ดีเทลครับ ปากกระบอกสุดแจ่มทำจาก socket pin

งานช้างที่ยังต้องขึ้นรูปใหม่ก้มี เท้า โล่ห์ เกราะขา ส่วนปลีกย่อยอื่นๆนี่จิบๆละไม่ค่อยห่วง

ยังไงก็ตามติดติดตามกับต่อน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2011, 09:54:01 AM โดย SNRI »

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทครั้งที่สองแล้วจ้าาาาาาาา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 02:55:17 PM »
อัพ WIP กันต่อครับ  :iconlol: :iconlol: :iconlol:

ช่วงนี้ทำแต่อันยากๆเนื้องานเลยได้ไม่มากเท่าไหร่
มาเริ่มกันที่ซองกระสุนครับ

ตัดพลาสติกตามรูปออกมาเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆ

จากนั้นก็ซ้อนๆเข้าไป

ขอบอกว่านี่เป็นงานที่น่าเบื่อมากกกกกกกกกกกกก

ในรูปนี้ยังไม่ได้ขัดนะครับของจริงขัดหมดทุกอันแระ

จากนั้นก็ลองแปะดูตามรูป

จากนั้นก็เริ่มทำโล่ห์อันใหม่แทนของเดิม เนื่องจากเปื่อย ยุ่ย บวม เพราะทินเนอร์ AAA

ตัดพลาสติกตามรูปครับ ทำดีเทลด้วยนะเออ

ประกอบแล้วออกมาตามรูปครับ

เทียบกับของเดิมทั้งด้านหน้าและด้านหลัง

ด้านหลังมีดีเทลด้วยนะ แต่ใครจะตามมาดูว้า

จากนั้นก็ทำรองเท้าแตะขึ้นมา1ข้าง เพราะของเดิมมันเน่าเหลือเกิน อันขวาคือของเดิมนะครับ

จากนั้นก็ลองประกอบกับขาดู ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ แต่ก็ดูดีกว่าของเดิมล่ะ

วันนี้หมดแล้วครับ เปลืองพลังงานไปกับโล่ห์มาก :iconcry: :iconcry: :iconcry: แล้วจะกลับมาอัพใหม่นะครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทครั้งที่สองจ้าาาาาาา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:00:14 PM »
อิจฉาคนมีไฟทำโม ช่วงนี้จริงๆ ไ อ้เราต้องจุดไฟ แห่งการเรียนรู้ เป็นการด่วน.... :iconcryjoy:

• กัน-โอตะ
  • *
Re: [WIP] RGM-79C kondo Style. อัพเดทครั้งที่สองจ้าาาาาาา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2011, 03:08:04 PM »
อิจฉาคนมีไฟทำโม ช่วงนี้จริงๆ ไ อ้เราต้องจุดไฟ แห่งการเรียนรู้ เป็นการด่วน.... :iconcryjoy:

เอาน่าสองปีครึ่งแป๊บเดียวเองน่า จบมาอาจจะมีดมเดลเกรดแปลกๆมาให้ต่ออีกเยอะเลยล่ะ  :iconlol: :iconlol: :iconlol: