ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องตัวกรองไอน้ำหน่อยครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
สอบถามเรื่องตัวกรองไอน้ำหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 06:06:53 PM »
คือตั้งแต่ผมทำสีมาสามสี่ปีได้แล้ว ตัวกรองไอน้ำผมมันไม่เคยมีน้ำเข้ามาให้เห็นเลยสักครั้ง
ไม่ว่าอากาศจะชื้นแค่ใหน หรือพ่นตอนฝนตกก็ไม่มีน้ำมาตกอยู่ที่ตัวดักซักหยดเลย
ผมใช้ปั้มปูม้าถังพักใหญ่ ปั๊มตั้งไว้นอกบ้านเอาผ้าใบคลุมกันฝนไว้เท่านั้น
แล้วลากสายยาวราวๆ แปดถึงสิบเมตรเข้ามาพ่นในห้อง

เลยสงสัยว่า ตัวดักไอน้ำผมมันมีปัญหาหรือว่าเสียรึเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 06:10:28 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: สอบถามเรื่องตัวกรองไอน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 06:46:32 PM »
ถังพักลมของปูม้า ต้องระบายน้ำออกจากถังบ่อยๆด้วยนะครับ
บางทีมันก็มีเล็ดลอดมาได้ ยิ่งใช้มาซักพัก3-4ปี ต้องลองเช็คเรื่อง
ข้อต่อหรือวาลว์ต่างและก็บางทีสายลมยาวมากๆ อาจจะมีน้ำค้างในสายได้ครับ
และบางทีความร้อนจากการทำงานของปั้มปูม้าก็สามารถสร้างไอน้ำได้เช่นกันครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: สอบถามเรื่องตัวกรองไอน้ำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 06:47:03 PM »
น่าแปลกใจเหมือนกัน แต่ไม่มีไอน้ำก็นับว่าเป็นเรื่องแปลกที่ดีนะครับ
ส่วนตัวผมว่าไอน้ำมันอาจเดินทางเกือบ 10 เมตรไม่ไหว ค้างอยู่ในสาย ถ้าสายยกสูงกว่าตัวถังมันอาจไหลกลับไปในถังแล้วก็ถูกถ่ายออกไปแต่ละึครั้ง ตอนปิด pump ก็ได้ ... อันนี้เดาเอานะครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• *
  • Like: 0
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 07:57:12 PM »
ปลายสายอยู่ชั้นสอง ปั๊มอยู่ชั้นหนึ่ง ครับ (สงสัยเป็นเพราะเหตุนี้ซะล่ะมั้ง)

น้ำที่อยู่ในถังพัก ถ้าไม่ลืมก็จะถ่ายออกทุกครั้งก่อนเดินเครื่องอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 07:59:04 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 10:39:36 PM »
น่าแปลกใจเหมือนกัน แต่ไม่มีไอน้ำก็นับว่าเป็นเรื่องแปลกที่ดีนะครับ
ส่วนตัวผมว่าไอน้ำมันอาจเดินทางเกือบ 10 เมตรไม่ไหว ค้างอยู่ในสาย ถ้าสายยกสูงกว่าตัวถังมันอาจไหลกลับไปในถังแล้วก็ถูกถ่ายออกไปแต่ละึครั้ง ตอนปิด pump ก็ได้ ... อันนี้เดาเอานะครับ  :iconsmile:
เห็นด้วยกับความคิดนี้ครับ
เพราะผมก็ใช้ปั๊มพูม่าถังใหญ่ต่อสายยาวม้วนๆไว้ยกสายขึ้นสูงกว่าถัง ก่อนม้วนลงมาเข้ากรองดักไอน้ำ ในกรองแทบไม่มีน้ำเลยเช่นกัน พ่นสีก็ปกติดีไม่มีฝ้า