ผู้เขียน หัวข้อ: การพ่นสีโครงใน  (อ่าน 9635 ครั้ง)

ออฟไลน์ RedPure

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
การพ่นสีโครงใน
« เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:07:06 PM »
1. อยากจะทราบว่าการพ่นสีโครงในเนี้ย เหมือนกับการพ่นสีที่ชิ้นส่วนอื่น ๆ หรือไม่ ?
2. การพ่นสีโครงในต้องพ่นรองพื้นหรือไม่ ?
3. ต้องทำการขัดโครงในหรือไม่ก่อนที่จะทำการพ่นสี ?
       ยังไงก้รบกวนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: การพ่นสีโครงใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:42:57 PM »
1. อยากจะทราบว่าการพ่นสีโครงในเนี้ย เหมือนกับการพ่นสีที่ชิ้นส่วนอื่น ๆ หรือไม่ ?
  เหมือนกันครับ

2. การพ่นสีโครงในต้องพ่นรองพื้นหรือไม่ ?
   รองครับถ้าพ่นยังไงก็ต้องรองพื้น

3. ต้องทำการขัดโครงในหรือไม่ก่อนที่จะทำการพ่นสี ?
   ขัดครับมันช่วยเพิ่มแรงยึดเกาะของสี
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ lordopp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 8
    • http://showaof.exteen.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:51:55 PM »
ของผมก็พ่นตามวิธีที่ว่าเลยครับ  ได้ออกมาตามรูปเลย :iconsmile:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 07:54:13 PM »
ของมจะต่างจากการพ่นชิ้นส่วนทั่วไปนิดหน่อย เพราะจะพ่นทีชิ้นใหญ่เลย พ่นชิ้นแขน ชิ้นขา ชิ้นตัว ไม่แกะมาพ่นยุมหยิมแบบชิ้นด้านนอก เพราะสุดท้ายไม่เคยแกะมอง เลยไม่รู้จะดีเทลทำไม (ฮา)

ส่วนเรื่องขัด ผมขัดเฉพาะจุดที่เสียดสี จุดไหนไงๆก็มองไม่เห็นก็ไม่ชัด (ขี้เกียจสุดๆ)

แต่รองพื้นนี่แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 07:58:28 PM โดย bangbang04 »
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:26:04 PM »
ของผมขี้เกียจสุดๆ พ่นเฉพาะตรงส่วนที่เห็น เช่นข้อพับต่างๆ   :iconnasty:

ยังไงก็ต้องลองพื้นอะครับ  พ่นโครงมีข้อดและข้อเสียครับ  ข้อดีคือตัวไหนที่ข้อต่อมันหลวมจะแน่น ข้อเสีย บางตัวข้อต่อมันแน่นอยู่แล้ว จะขยับลำบากอาจหักได้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ RedPure

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 09:39:16 PM »
กระจ่างเลยครับ ยังไงก็ขอบคุณทุกคนนะครับที่มาช่วยตอบคำถามนี้  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ PAT-STRIKE

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 04:47:14 PM »
ผมพ่นที่แผงไปเลยอ่ะคับไม่รองพื้นด้วย แล้วค่อยมาเก็บรอยตัดทีหลัง
"โมเดลคือชีวิต  แต่ชีวิตไม่ได้มีแค่โมเดล"

ออฟไลน์ pepob

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 05:20:22 PM »
สงสัยนิดนึงครับ การพ่นสีโครงใน  ถ้าเราไม่ซีเรียสมาก ไม่ต้องรองพื้นก็ได้(?) หรือไหนๆ จะทำแล้วก็ทำเลย(?)

ออฟไลน์ maytapon

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 10, 2011, 08:57:19 PM »
สงสัยนิดนึงครับ การพ่นสีโครงใน  ถ้าเราไม่ซีเรียสมาก ไม่ต้องรองพื้นก็ได้(?) หรือไหนๆ จะทำแล้วก็ทำเลย(?)

สีถลอกแน่นอนครับ เพราะสีโครงในส่วนมากเป็นสีเงิน ขนาดลองพื้นสียังไม่ค่อยเกาะเลย  ยิ่งสีกระบ๋องยิ่งไปไว หลุดติดนิ้วแน่นอนจ้า

เอาง่ายๆครับแต่งหน้ายัังต้องลองพื้นก่อนเลยครับ เสียเวลานิิ้ส ดีกว่าครับ ดีกว่ามานั้งล่างสีทีหลัง

ออฟไลน์ pepob

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 11:59:28 AM »
ยกตัวอย่างแบบชัดๆ

ผมทาสีทองตรงลวดลายตรงอกของ sinaju ตอนทาก็ดูเรียบสวยดี แต่พอผ่านไปสักพักมันลอกหลุดไป เป็นเพราะว่าไม่ได้ขัดก่อนรึเปล่า ?

หรือเป็นเพราะว่าก่อนหน้านี้เคยติดตัวที่เป็นสติกเกอร์ไปก่อน แล้วตอนแกะก็ไม่ได้ทำความสะอาดดีๆ ก่อน ?