ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2534235 ครั้ง)

ออฟไลน์ jamestgsun

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
รบกวนสอบถามเพื่อนที่ซื้อ PG ยูนิคอน ของโมโมโกะ นะครับว่าตัวงานเป็นยังไงบ้างครับ (และแหล่งที่ซื้อด้วยครับ)
.
.
ขอบคุณครับ

ต่อยากนะ  คือกดเหนื่อยมาก  ตั้งแต่ต้นยันจบ
กดมันกดยากมาก  งานออกแบบมันออกแบบมาเป็นบล็อคๆ จะมาหั่นเดือยให้กดง่ายก็ทำไม่ได้
เนื้อพลาสติก สีขาวออกนิ่มนะ  เนื้อพลาสติกเหมือนงานเมคานิคอร์ คือหั่นง่ายเฉือนง่าย ขัดง่าย แต่ก็เฉือนแหว่งง่ายด้วย ส่วนสีเทาอ่ะ ABS แข็ง แน่น บางจุดกดไม่ลงจริงๆ ต้องเอาวางทาบพื้นแล้วเอาเครื่องทุ่นแรงกดเอา
ต่อแบบรวดเดียวจบ ล่อซะนิ้วระบม หมดสภาพไปเป็นอาทิตย์
แต่ข้อต่อ จุดขยับแน่นดีนะ  ในบรรดาทั้งหมด ดาบัน บันได โมโมข้อต่อแน่นแข็งสุด ข้อเท้าแน่นสุดในบรรดาสามค่าย ซึ่งเจ้ายูนิตัวเนี้ย จุดอ่อนมันอยู่ที่ข้อเท้าออกอาการหลวม ทรงตัวไม่ค่อยอยู่  ของโมโมนี่แน่นจนพอจะจัดน้ำหนักยืนตัวเองได้บ้าง
แกนใหล่ ไม่ได้แน่นบ้าคลั่งจนมีคนแกนแขนหักแบบดาบัน  แต่ความแน่นจุดเนี้ยก็น้อยกว่าดาบันนะ
อีกจุด แกนแขน ต้นแขน  ของโมโมแก้ระบบโครงสร้างใหม่ เอาเดือยมาล็อคแกนแขน ทำให้เวลาแบกอาวุธหนักๆ  แขนไม่ร่วงแบบที่เหลืออีกสองค่าย แต่แลกมากับถ้าต่อผิดแงะลำบาก
ความแน่นค่อนข้างโอเค แต่ข้อหมุนแกนใหล่แนวยกใหล่ ถ้าติดอาวุธหนักๆใช้ไม่ได้เหมือกัน
เขา ยังเป็นแม่เหล็ก แต่แม่เหล็กดันสีทองถลอก
ขวาน สวยมาก แต่ติดมือแล้วข้อมือหมุนควงสว่านทันที เพราะหนักมาก  อัดกาวไปนิดหน่อยเป็นอันจบ พอใหว  แต่สุดท้ายถ้าติดขวานโพสท่าไม่ได้มากหรอก เพราะเกะกะ ได้มากสุดแค่ตั้งโชว์ ยกขึ้นนิดๆหน่อยๆ
แขนกลข้างหนัง ชอบนะ แต่ระวังอย่าบิดไม่งั้นแกนติดแบคแพคมีโอกาศหักอยู่  เพราะแกนมันบางมาก พลาสติกเป็น ABS แข็งหนาก็จริง  แต่ถ้าบิดควงสว่านก็ไม่น่ารอด
ระบบไฟ  มีไฟกดแล้วสว่างได้หลายแบบ  สว่างจากล่างขึ้นบน  ค่อยๆสว่าง ไฟกระพริบ แต่แหล่งจ่ายใช้แต่ถ่าน ผิดกับของดาบันที่ต่อ USB ได้
และสายไฟค่อนข้างแย่นะ คือให้มาเป้นของแถม  เกรดก็เกรดของแถมนี่แหล่ะ  สายไฟบางเฉียบและฉนวนดูบางกว่าชาวบ้าน  นั่นคือฉีกง่าย ขาดง่าย  ใช้งานได้ แต่ระวังขั้วที่บัดกรีลงบอร์ดไฟ LED ขาดด้วย และถ้าขั้วช็อตกัน ไฟไม่ติดทั้งตัวนะ
งานดีเทล ก็อย่างที่รู้ๆ  ว่าอัพดีเทลเพิ่ม  งานผิวพอโอเค  สีขาวดูไม่ออกเพราะผิวเน้นสาก  แต่สีเทาพอเห็นอยู่  ความคมดีเทล สัน เหลี่ยม มุม ดีกว่าของดาบัน  แต่รอยกระดาษทรายก็เห็นชัดเจนอยู่บ้างในหลายๆจุด แต่ก็แค่รอยกระดาษทรายแค่นั้น ไม่ได้มีอะไรแปลกๆ
ภาครวม  กดยาก ต่อยาก ปวดนิ้วระบม กดยากกว่าของดาบัน ไม่เหมาะกับสายขี้เกียจ แต่ได้ Cost effective ได้ของครบ ข้อต่อแน่นกว่าชาวบ้านหน่อยนึง มีดีเทลอัพ ดีคอลน้ำ อุปกรณ์ครบ ซื้อกล่องเดียบจบ
ต่อเสร็จ เริ่มลังเลจะเอาเฟรมเขียวดีใหม แต่ตอนนี้นิ้วหายระบมแล้ว  น่าจะพอสู้ต่อได้

อ้อ  อีกอย่าง  พลาสติกส่องแสงได้ใน UV ได้จริง  แต่ความสว่างของเนื้อพลาสติก  ไม่สว่างเท่าของบันไดนะ ระดับผมว่าเท่าดาบัน ถ้าเน้นเอาความสว่างของไซโคเฟรมจริงๆ  ของบันไดมาอันดับแรก แต่ถ้าไม่เอามาเปิดเทียบจะๆต่อหน้านี่ก็ดูไม่ออกหรอก แต่ถ้าใครซีเรียสเรื่องความสว่างเพราะจะเอามาเปิดเล่น ก็ นะ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kyochiromibu

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
Re: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม
« ตอบกลับ #3621 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 09:56:33 PM »
มีใครเคยต่อ mg rezel type c ของ daban บ้างครับ งานเป็นอย่างไง
ขอบคุณครับ  :iconshy2: :icongift:

ออฟไลน์ kenata

• *
  • Like: 4
Re: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม
« ตอบกลับ #3622 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 08:24:59 AM »
มีใครเคยต่อ mg rezel type c ของ daban บ้างครับ งานเป็นอย่างไง
ขอบคุณครับ  :iconshy2: :icongift:

ต่อง่าย+แน่น อยู่ครับ แต่ ไม่ได้ เอามาแปลงเป็นยาน

ออฟไลน์ 0neman5tory

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3623 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2017, 06:12:19 PM »
Momoko  บอกเก็บตังรอได้เบย :iconwinks:

ออฟไลน์ anubiz2006

• *
« ตอบกลับ #3624 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 03:50:15 PM »
ตัวอะไรหว่า....เท่ห์ดี น่าสน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 03:52:33 PM โดย anubiz2006 »

ออฟไลน์ kerbaroz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #3625 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2017, 04:25:57 PM »
ตัวอะไรหว่า....เท่ห์ดี น่าสน

Serie Wing gundam

Deathscythe hell ver. TV

ออฟไลน์ anubiz2006

• *
« ตอบกลับ #3626 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 09:44:37 AM »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลคร๊าบ  :iconwish:

ออฟไลน์ Noah

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 13
  • Titan Test Team Lover.
« ตอบกลับ #3627 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 07:55:31 PM »
ไม่ทราบว่าใครเคยต่อ Zoid พวก Zero Liger (Jager, Panzer,...) ของค่าย BT บ้างครับ
งานเป็นไงบ้าง คุ้มค่า(กับราคา)น่าซื้อมั้ยครับ

ออฟไลน์ koo

• TG Reporter
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3628 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 08:19:24 PM »
ไม่ทราบว่าใครเคยต่อ Zoid พวก Zero Liger (Jager, Panzer,...) ของค่าย BT บ้างครับ
งานเป็นไงบ้าง คุ้มค่า(กับราคา)น่าซื้อมั้ยครับ

มีที่คุณนาโรเคยริวิวไว้ครับ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=25454.0
ฝากติดตามเพจด้วยนะครับ https://www.facebook.com/KOO28988

ออฟไลน์ jinn13jinn

• *
« ตอบกลับ #3629 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:21:01 AM »
Decal จีน strike freedom เป็นสีเงินเมทัลลิกสวยดีคับ (สั่งแยกมานะคับ)  :iconlol:

ตรงขอบๆมันเป็นแบบใสหรือเปล่าครับ
รบกวนชี้เป้าร้านที ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9
« ตอบกลับ #3630 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 04:44:54 PM »

ออฟไลน์ jinn13jinn

• *

ออฟไลน์ YPM

• *
« ตอบกลับ #3632 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 11:45:58 PM »
สอบถามไม่ดราม่า ระหว่างเดวิลอาร์ท กับ Bandai ไม่ต้องสนว่าแท้หรือเทียมอันไหนหน้าสนใจกว่ากัน ลายละเอียดแต่ละตัวตัวไหนดีกว่า ผมถามห้องนี้  ห้องอื่นถามสงสัยจะบิน

ออฟไลน์ kerbaroz

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 5
  • Red,Green,Blue,Gold,White Astray ขบวนการ 5 สี
« ตอบกลับ #3633 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 08:30:32 AM »
สอบถามไม่ดราม่า ระหว่างเดวิลอาร์ท กับ Bandai ไม่ต้องสนว่าแท้หรือเทียมอันไหนหน้าสนใจกว่ากัน ลายละเอียดแต่ละตัวตัวไหนดีกว่า ผมถามห้องนี้  ห้องอื่นถามสงสัยจะบิน

หารีวิวเทียบเลยซิครับ ถ้าในเพจนี้ก็มีรีวิวของ Devil art อยู่แล้วหาดูได้เลย

ออฟไลน์ 0neman5tory

• *
« ตอบกลับ #3634 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 12:29:40 PM »

ผมว่ามันคนละทางกันเลยอ่ะ
Bandai เหมือน Anime  :iconshy:
Davil arts นี่ทรงออกแหล่มๆหน่อย สีสดไปนีสสส  :iconpale:

ความละเอียด ผมให้เสมอ  :iconvsign:

ออฟไลน์ cerberruss

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3635 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 03:17:57 AM »
ส่วนตัวผมรอ  review  มักรสองหัวอยู่ครับ
คิดว่าของคุณ naro คงมาในเดือนนี้ครับ
ส่วนของผมที่สั่งไปน่าจะเดือนหน้าครับ

ออฟไลน์ lovekint

• *
« ตอบกลับ #3636 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 08:16:46 PM »
พอดีว่าจะเริ่มหัดลงสีพวกpg ว่าจะลองซื้อpgจีนมาลองของสักหน่อย เห็นพวกม้าของdabanแล้วอยากลอง เลยอยากถามว่า งานของค่ายนี้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง หรือว่าควรไปเล่นม้าของmomokoดี

--ขอบคุณครับ หาดูในรีวิลแล้ว แบบว่ามือถือมันดูยากม๊าก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #3637 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2017, 11:05:55 PM »
พอดีว่าจะเริ่มหัดลงสีพวกpg ว่าจะลองซื้อpgจีนมาลองของสักหน่อย เห็นพวกม้าของdabanแล้วอยากลอง เลยอยากถามว่า งานของค่ายนี้ตอนนี้เป็นยังไงบ้าง หรือว่าควรไปเล่นม้าของmomokoดี

--ขอบคุณครับ หาดูในรีวิลแล้ว แบบว่ามือถือมันดูยากม๊าก

ถ้ามือใหม่ ก็ดาบันครับ
ของโมโม ภาครวมดีกว่า ดีเทลดีกว่า ข้อต่อแน่นกว่า อาวุธเยอะกว่า  แต่เสียที่การประกอบ พวกแกนเดือยต่างๆมันแน่นมาก  ต่อเสร็จปวดนิ้วเป้นอาทิตย์
ดาบันมีปัญหาแกนใหล่ยัดยาก  กับเกราะหัวเวลาแปลงร่างชอบกระจุย  เก็บหัวใว้ต่อเป็นอย่างสุดท้ายเลยก็ได้  ส่วนแกนใหล่ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็เหลาเดือยเอา แล้วค่อยมาค่อยๆอัดกาวให้แน่นเอาทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2017, 11:24:01 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ lovekint

• *
« ตอบกลับ #3638 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 08:36:41 AM »

ของโมโม ภาครวมดีกว่า ดีเทลดีกว่า ข้อต่อแน่นกว่า อาวุธเยอะกว่า  แต่เสียที่การประกอบ พวกแกนเดือยต่างๆมันแน่นมาก  ต่อเสร็จปวดนิ้วเป้นอาทิตย์
ดาบันมีปัญหาแกนใหล่ยัดยาก  กับเกราะหัวเวลาแปลงร่างชอบกระจุย  เก็บหัวใว้ต่อเป็นอย่างสุดท้ายเลยก็ได้  ส่วนแกนใหล่ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็เหลาเดือยเอา แล้วค่อยมาค่อยๆอัดกาวให้แน่นเอาทีหลัง

สอยม้าโมโมมาแล้วครับ เอเฮะๆ ขอยากไม่เท่าไหร่ สวยเป็นพอ ขัดๆเอา อยากถามอีกอย่าง ของr-center พวก GerberaกับNightingale งานเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ Huntergramma

• *
« ตอบกลับ #3639 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2017, 10:21:40 PM »

คุณ Naro จะมีทำรีวิว PG Unicorn Momoko มั้ยครับเนี่ย