ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะซอง ลองอ่าน] Gundam Weapons แปลไทยเล่มล่าสุด Mobile Suit Gundam 00V Special Edition  (อ่าน 24536 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

วันนี้จริงๆกะเอาข่าวมาบอกพี่น้องชาว TG เฉยๆอ่ะครับ ว่า Gundam Weapons แปลไทยฉบับล่าสุดวางแผงแล้ว
จริงๆผมได้มาประมาณเกือบๆสองอาทิตย์แล้ว ว่าจะมารีวิวให้ดูแต่ดันไม่สบายอยู่เป็นอาทิตย์เลย ไม่ไหวจะเคลียร์กะตัวเอง

เล่มนี้มีอะไรบ้าง ไปดูคร่าวๆกันเลยดีกว่าครับ

Mobile Suit Gundam 00V คืออะไร
Mobile Suit Gundam 00V คือ หนึ่งในโปรเจคไซด์สตอรี่อย่างเป็นทางการของอนิเม Mobile Suit Gundam 00 ที่ได้ถูกตีพิมพ์อย่างต่อเนื่องใน Hobby Japan
ตั้งแต่เดือน 12 ปี 2007 จนถึงเดือน 12 ปี 2009 ทั้งหมด 22 ครั้ง หรือก็คือโปรเจคโมบิลสูทวาริเอชั่น (MSV) นั่นเอง แต่ว่าใน "00V" นี้ เหล่าแมคคานิคดีไซเนอร์
จากตัวอนิเมหลักเองก็ได้ดีไซน์วาริเอชั่นต่างๆของหุ่นตัวหลักที่ปรากฎในเรื่องของแต่ละคนออกมา จากนั้นเหล่าโมเดลเลอร์ก็จะใช้พลาสติกคิทของซีรีย์
"HG Gundam 00" ขนาด 1/144 ของบันไดมาเป็นเบส แล้วสร้างออกมาเป็นบทตัวอย่างนี่เอง จากนั้นนักเขียนและนักเขียนบทอย่าง จิบะ โทโมอิโระ
ที่ได้ทำหน้าที่บรรยายบท SF ในตัวเรื่องมาเขียนเรื่องสั้นประกอบบทการออกโรงของหุ่นแต่ละตัว ทั้งยังมีการออกแบบคาแรคเตอร์ใหม่สำหรับ "00V" นี้อีก
จึงได้มีเนื้อหาของไซด์สตอรี่ทั้งหมดนั้นเอง

สตอรี่พาร์ทในช่วงต้นของการลงตีพิมพ์นั้น ได้เอา โรเบิร์ต สเปซี่ ซึ่งเป็นนักวิจัยประวัติการพัฒนา MS มาเป็นตัวเอก และนำบทความที่ตัวเขาเขียนเอาไว้หลายปีให้หลังมาลง
ซึ่งก็เป็นการเขียนกล่าวถึงการปฎิบัติงานต่างๆของ MS ในยุค "00" นั่นเอง หรือซึ่ง "มุมมองจากอนาคต" ก็คือคอนเซปต์หนึ่งของ "00V" นี้นี่เอง ช่วงแรกจะเป็นแบบจบในตอน
และมีการอธิบายเกี่ยวกับหุ่นที่ปรากฎในตอนนั้นด้วย แต่หลังจากตอนที่ 7 เป็นต้นไป เพื่อให้เข้ากับการดำเนินเรื่องของ "00" ซีซั่นแรกที่กำลังเข้าสู่ช่วงไคลแมกซ์ เรื่องราวจึง
ต่อเนื่องกัน เมื่อ โรเบิร์ต กับ เดโบร่า การิเอน่า ซึ่งเป็นนางเอกได้พบกัน อเลฮานโร คอร์เนอร์ ซึ่งเป็นผู้อยู่เบื้องหลังเรื่องราวทั้งหมดนั่นเอง

และหลังจากตอนที่ 11 ไป ก็เปลี่ยนรูปแบบใหม่เพื่อให้เข้ากับการเริ่มซีซั่น 2 นั่นเอง ตั้งแต่ตอนที่ 12 ไป ดีไซน์กับบทตัวอย่างนั้นจะเป็นรูปแบบที่ตีพิมพ์เหลื่อมกันเดือนต่อเดือน
และเนื้อเรื่องจะดึงบทความของโรเบิร์ตมาใช้ มีการเปลี่ยนให้เป็นมุมมองคาแรคเตอร์ที่ต่างกันไปในแต่ละบท และ เอมี่ จินบาริสต์ ซึ่งปรากฎตัวในตอนที่ 8 "คาวบอยเหล็กไหล"
ก็ได้มาเป็นตัวละครหลัก การทำเช่นนี้ทำให้คอนเซ็ปต์ในตอนแรกดูจางไปมาก แต่ด้วยหน้าตาที่ดูดีกับการปรากฎตัวของเอมี่ที่เป็นคาแรคเตอร์มีบุคลิกเฮฮา ก็ทำให้เนื้อเรื่อง
ค่อนข้างออกแนวตลกตามไปด้วย และการตีพิมพ์ในช่วงท้ายๆ ก็เป็นการเขียนตามมุมมองของคาแรคเตอร์จากทีวีซีรีส์อีกด้วย ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นการแสดงให้เห็นว่าโลกของ
"00V" ได้ขยายกว้างออกไปแบบนี้นี่เอง

ต่อไปเรามาดูข้างในเล่มกันนะครับว่ามีอะไรบ้าง ก็เอาแบบคร่าวๆแล้วกันนะครับ เพราะเนื้อหาหลักมันก็ไม่ได้ต่างอะไรจากเล่มก่อนๆ
อีกอย่างให้ให้ถ่ายมาหมดคงไม่ไหว เพราะยังไงแฟนๆกันดั้มหลายๆท่านคงต้องหามาครองกันอยู่แล้วด้วย
รูปผมถ่ายแบบส่งๆนะครับ มีเบลอๆบ้าง ก็ดูกันแบบคร่าวๆแล้วกันครับ

เริ่มจากปกก่อนเลย

ข้างในมีแผ่นพับสายการผลิตทั้งหุ่นของตัวเอกและหุ่นของกองทัพ

มีสารบัญ นับจากสารบัญได้ 34 ตัว มีแนะนำเนื้อเรื่อง/ตัวละคร

ต่อไปก็เป็นโมเดลที่โมดิฟายโดยเทพโมเดลเลอร์ทั้งหลายแหล่ ก่อนที่จะเป็นหน้าของโมเดล
ก็จะมีหน้า Concept Art บวกกับบทความแนะนำหุ่นตัวนั้นๆก่อนด้วย ดูยาวๆเลยแล้วกันครับ

เล่มนี้หนามากครับ ตั้งแต่ออกฉบับแปลไทยมาเล่มนี้หนาสุดเลย 237 หน้า เทียบกับ Unicorn 189 หน้า

จบแล้วครับ สำหรับเล่มนี้ราคาก็ค่อนข้างสูงอยู่ ราคาปกอยู่ที่ 399 บาท แต่ส่วนตัวคิดว่าคุ้มครับ
ยังไงผมก็ยอมจ่าย เพราะหนังสือ Gundam แปลไทยมันไม่ดีมีออกมาบ่อยๆซะเมื่อไหร่
แฟนพันธุ์แท้ Gundam หรือ Gundam 00 ต้องหามาครองให้ได้ครับผม

:iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 02:13:02 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ ibachay

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -1
เอ่อ...399 บาท ไม่ใช่เหรอครับ  :iconshy2:

• กัน-โอตะ
เอ่อ...399 บาท ไม่ใช่เหรอครับ  :iconshy2:

เอ้อ ใช่ 399 บาทครับ ขอโทษทีเบลอไปหน่อย แก้ให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ panich29

• Verified User
  • *
  • Like: 0
คุ้มมากมายครับ ผมเคยถามที่ tokyo-do เป็นภาษาญี่ปุ่น ประมาณ 1,4XX ครับ แต่ตอนนี้ถ้าซื้อทาง KUDSON.COM  ส่งฟรีนะครับ และลดราคาในฐานะสมาชิกด้วยจร้า ไม่รู้ผิดกติการหรือเปล่าถ้าผิดขออภัยนะครับ
เซียนเต่าจร้า

ออฟไลน์ feee

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -10
    • gamdun-gundam
1 เล่ม ไม่พลาด :iconvsign:

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
น่าเก็บเป็นอย่างยิ่ง ผมชอบกว่า design OO ปกตินะ
ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ taeyeon

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
คุ้มเลยครับเล่มนี้ ทำให้ไฟในการทำโมของผมกลับมาอีกครั้ง :iconhappy:

ออฟไลน์ beekini

• *
ส่วนตัวจัดแล้วเล่มนึงเหมือนกัน ชอบมาก แต่ขอตินิดนึง หน้าแผ่นพับที่เป็นผังการพัฒนาหุ่น มันมีช่องเปล่า ไม่มีรูปหุ่นเยอะจังครับ :iconsweat: เว้นให้วาดเองหรือไงเนี่ย :iconfreak:

• กัน-โอตะ
ส่วนตัวจัดแล้วเล่มนึงเหมือนกัน ชอบมาก แต่ขอตินิดนึง หน้าแผ่นพับที่เป็นผังการพัฒนาหุ่น มันมีช่องเปล่า ไม่มีรูปหุ่นเยอะจังครับ :iconsweat: เว้นให้วาดเองหรือไงเนี่ย :iconfreak:

มันเป็นตั้งแต่ต้นฉบับภาษาญี่ปุ่นแล้วครับ  :icondisapp:

ใครไม่ได้ซื้อฉบับภาษาไทย เดี๋ยวว่างๆผมจะจัดฉบับภาษาญี่ปุ่นให้นะครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
จะซื้อเพราะหน้า GN-X นี่ล่ะ  :iconlike:

ออฟไลน์ RUKI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
หาซื้อยากจัง  :iconsweat: