ผู้เขียน หัวข้อ: Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR  (อ่าน 62875 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:31:11 PM »
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

พอดีเห็นมีสมาชิกท่านหนึ่งตั้งกระทู้ถามเรื่องการติดดีคอลน้ำ ผมเลยถือโอกาสทำ How to แบบ Step by step มาให้ชมกันเลย

ดีคอลน้ำ เป็นดีคอลที่อยู่บนแผงสีฟ้า มีสีสันสวยงาม รายละเอียดสวย ติดแล้วเนียนสวยกว่าแบบ Marking Seals (แบบแผงเขียว)
โดยทั่วไปแล้วในสายกันดั้ม ดีคอลชนิดนี้จะมีขายแยกต่างหาก แต่ปัจจุบันไลน์ MG ตัวใหม่ๆก็ได้แถมมาให้แล้วแทบทั้งนั้น

Edit : ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่า MG ตัวใหม่ๆแถมดีคอลน้ำหรือเปล่า เพราะเห็นแค่ว่าเป็นแผงสีฟ้าเท่านั้น
ซึ่งมารู้ตอนหลังว่าเดี๋ยวนี้บันไดก็ทำ Marking Seals ออกมาเป็นแผงสีฟ้าด้วยเหมือนกัน เพราะฉะนั้นก่อนซื้อ
ก็ตรวจสอบดูให้แน่ใจก่อนนะครับ ถ้าดูใกล้ๆก็จะรู้ว่าเป็นดีคอลน้ำหรือ Marking Seals โดย Marking Seals
นั้นจะเห็นขอบดีคอลชัดมาก ส่วนดีคอลน้ำแทบจะมองไม่เห็นขอบเลย (29/02/2012)

ทีนี้หลายคนอาจจะยังไม่กล้าแปะ เพราะคิดว่ามันแปะยากกลัวว่าจะทำเสีย ซึ่งตรงนี้ถ้าเราไม่ลองทำเราก็จะไม่มีวันทำเป็นครับ

งั้นมาลองดูขั้นตอนการแปะดีคอลน้ำแบบง่ายๆกันเลยดีกว่าครับ
(ทำเองถ่ายเองคนเดียวไม่มีคนช่วยนะครับ ทุลักทุเลพอสมควร รูปเลยอาจจะออกมาดูแปลกๆไปหน่อยนะครับ)

ขั้นแรก ให้ตัดดีคอลที่เราต้องการใช้ออกมา

แนะนำให้ตัดแบบให้เหลือขอบด้วย จะได้คีบได้ง่ายๆ

ต่อมาให้นำดีคอลไปจุ่มลงในน้ำ จุ่มน้ำนะครับไม่ใช่ลอยน้ำ
ปกติขั้นตอนนี้ จุ่มไว้ไม่เกิน 30 วินาทีก็ใช้ได้แล้ว

ต่อมาให้คีบดีคอลขึ้นมาวางทาบลงบนชิ้นงานในบริเวณที่เราต้องการติด
ซึ่งขั้นตอนนี้ ดีคอลมันจะร่อนอยู่บนกระดาษสีฟ้าแล้ว

ต่อมาให้ใช้นิ้วกดที่ดีคอลแล้วเลื่อนออกมาบนชิ้นงาน แล้วดึงกระดาษสีฟ้าออก (ดูรูปประกอบ)

จะได้ดีคอลบนชิ้นงานแบบนี้

จาก รูปเมื่อกี๊จะเห็นว่ามันแห้งไป ให้เอานิ้วจุ่มน้ำแล้วมาหยดใส่จะทำให้ดีคอลเลื่อนได้ง่าย
จากนั้นก็เลื่อนไปยังตำแหน่งที่ต้องการ จะใช้นิ้วเลื่อน ไม้จิ้มไฟหรือที่คีบก็ได้นะครับ
แต่ระวังอย่าไปจิ้มบนดีคอลแล้วเลื่อนตรงๆล่ะ เดี๋ยวมันขาด

พอเลื่อนมาถึงบริเวณที่ต้องการติดแล้ว ก็ให้ใช้คัตตอนบัตค่อยๆซับน้ำออก
หากมีฟองอากาศใต้ดีคอล ก็ค่อยๆไล่ฟองอากาศออกมา วิธีซับจะใช้หมุนหรือจะใช้ซับหรือเช็ด
หรือยังไงก็ได้ตามแต่ถนัด แต่อย่าแรงมากเกินไปเดี๋ยวมันจะเลื่อนหรืออาจขาดได้

แค่นี้เอง เสร็จแล้ว ง่ายมั๊ยล่ะ  :iconlol:

จริงๆขั้นตอนการติดดีคอลน้ำก็มีแค่นี้แหละครับ แต่ต่อไปจะเป็นขั้นตอนเสริมความคงทนให้กับดีคอล
บางคนติดดีคอลน้ำแต่ไม่ได้พ่นเคลียร์ทับ วันเวลาผ่านไปดีคอลมันก็เริ่มร่อนออกมา เรามีวิธีแก้ครับ

แต่นแต๊นนนนน น้ำยากัดรูปลอกนั่นเอง มีให้เลือกใช้หลายยี่ห้อ แต่ที่ผมใช้และเป็นที่รู้จักกันดีก็คือ
Mr. Mark Softer ของ Gunze นั่นเอง โดยคุณสมบัติของเจ้านี่ก็ตามชื่อมันเลย Softer ก็คือ
ตัวที่ทำให้บางลง คือถ้าทาลงไปบนดีคอล มันก็จะทำให้ดีคอลบางลงจนแนบสนิทไปกับชิ้นงานเลยทีเดียว

หลังจากติดดีคอลตามปกติเสร็จแล้ว ให้ทิ้งไว้ให้แห้งซักพักนึง จากนั้นก็เปิดฝาเจ้า Mr. Mark Softer
เพื่อเตรียมทาได้เลย ก่อนทาก็อย่าลืมปาดกับปากขวดก่อน จะได้ไม่ชุ่มจนเกินไป

จากนั้นก็นำมาทาบนดีคอลได้เลย อย่าทาให้ชุ่มมากนะ บางๆพอ ถ้าชุ่มเกินไปให้เอาคัตตอนบัต
จิ้มลงบนน้ำยาที่ชุ่มเกินเพื่อดูดน้ำยาออก ระวังอย่าจิ้มโดนดีคอลเพราะอาจจะทำให้ดีคอลขาดได้

เมื่อทาแล้วก็รอให้แห้งได้เลย ไม่ต้องไปยุ่งกับมัน ไม่ต้องใช้คัตตอนบัตซับอะไรทั้งสิ้น
ในระหว่างที่รอมันแห้ง อาจจะเห็นว่าดีคอลมันหดๆและยับๆ ก็ไม่ต้องตกใจครับ พอแห้งแล้วมันจะเซ็ทตัวมันเอง

เสร็จแล้วจ้า ทีนี้แม้ไม่พ่นเคลียร์ทับ ดีคอลก็จะไม่ร่อนออก อยู่คงทนถาวร อย่าเผลอไปขูดมันก็พอ

เพิ่มเติม
- ขั้นตอนการทำอาจพลิกแพลงและเปลี่ยนแปลงได้ตามความถนัด ให้ลองทำดูก่อนแล้วจะจับจุดได้เอง
- หากต้องการแปะดีคอลแบบเข้ามุม เมื่อแปะดีคอลและซับน้ำออกเรียบร้อยแล้ว ให้ลง Mr. Mark Softer ทันที
อาจใช้คัดตตอนบัตช่วยในการทำมุม แต่ต้องมือเบามากๆ ไม่งั้นดีคอลอาจฉีกขาดได้
- ระวัง ดีคอลที่ผ่านการลง Mr. Mark Softer แล้ว จะไม่สามารถลอกออกมาได้อีก หากต้องการแก้ไขต้องขูดอันเก่าทิ้งอย่างเดียว
- Mr. Mark Softer ไม่สามารถใช้กับ Marking Seals (ดีคอลแผงเขียว)
- Mr. Mark Softer ใช้ได้กับทุกพื้นผิว ทั้งต่อดิบ ทำสีปกติ สีเมทัลลิค บนชิ้นใส ฯลฯ โดยไม่มีผลทำให้สีลอก สีเพี้ยน หรือสีซีด
- Mr. Mark Setter ช่วยสำหรับติดดีคอลที่เก่าและแปะไม่ค่อยติด หากดีคอลน้ำมีคุณภาพดีอยู่ก็ไม่จำเป็นต้องใช้
-

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 12:52:15 AM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:14:17 PM »
รวมไว้ในสารบัญให้ครับ  :iconsmile:
เอาไปเลย 10 Likes

ออฟไลน์ manrata01

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
Re: Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 12:41:55 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ ที่ผมติดไม่อยู่เพราะมันผิดวิธีนี่เอง :iconsweat:
ผมดันไปแช่แล้วแกะมาติดเลยถึงว่าล่ะทำไมไม่ไม่อยู่

ออฟไลน์ novel007

• Verified User
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 03:40:21 PM »
ขอบคุณมากนะครับ ไว้จะลองไปติดดูมั่งครับ (ที่ผ่านมาต่อดิบ+ตัดเส้นทั้งนั้นเลย ไม่กล้าติดดีคอลเพราะกลัวติดเสีย  :iconcry: )

ออฟไลน์ guide198

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 07:42:53 PM »
ไอน้ำยา Mr.Mark Softer นี่ มันใช้ได้กับดีคอลทุกชนิดเลยหรือปล่าวครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:38:00 PM »
ไอน้ำยา Mr.Mark Softer นี่ มันใช้ได้กับดีคอลทุกชนิดเลยหรือปล่าวครับ

โดยทั่วไปถ้าไม่นับรวมดีคอลแบบขูด มันก็มีแค่สองแบบนะครับ Marking Seals แผงสีเขียวหรือสีเหลือง กับดีคอลน้ำแผงสีฟ้า
ซึ่งข้างบนผมก็ได้บอกไปแล้วนะครับว่า Mr. Mark Softer มันใช้กับ Marking Seals ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 12:33:51 PM »
ขอบคุณครับ ตอนผมไปซื้อก็เกือบซื้อ mark setter มาแล้ว โชคดีไหวตัวทันซื้อ mark softer มาแทน  :iconcryjoy:
บทความมีประโยชน์มากๆครับ

ออฟไลน์ Aultaisen

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 03:28:04 PM »
ขอบคุณมากเลยครับ

ออฟไลน์ aewman99

• *
  • Like: -300
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:48:36 AM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันนะครับ  :iconcryjoy:

ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับดีคอลขูดนะครับว่าต้องใช้น้ำยาแบบไหนเพิ่มความคงทนหากเราติดไปนานๆและไม่ต้องการให้หลุดร่อนออกมาครับ  :iconwish:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 01:19:30 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาแบ่งปันนะครับ  :iconcryjoy:

ขอถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับดีคอลขูดนะครับว่าต้องใช้น้ำยาแบบไหนเพิ่มความคงทนหากเราติดไปนานๆและไม่ต้องการให้หลุดร่อนออกมาครับ  :iconwish:

ดีคอลขูด ปกติมันก็อยู่คงทนถาวรอยู่แล้วนะครับ ยกเว้นแต่ไปสะกิดหรือไปขูดมัน
อันนี้ก็อาจจะถลอกได้ครับ อาจจะตัดปัญหาด้วยการพ่นเคลียร์ทับตั้งแต่แรกเลยก็ได้ครับผม  :iconvsign: