ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya 1/72 Zoids Liger Zero Schneider อยากเป็นคนรักสัตว์  (อ่าน 43776 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

ไม่ได้รีวิวซะนานเลยครับ กระทู้รีวิวเก่าๆของผมก็หายไปหมดแล้ว วันนี้ก็เลยถือโอกาสขอกลับมารีวิวอีกครั้งนะครับ

สำหรับ Zoids ตัวนี้ถือเป็นโมของ Kotobukiya ตัวแรกของผมเลยก็ว่าได้ ความรู้สึกแรกที่ได้จับพลาสติกของค่ายนี้ก็
อืมมม....นะ ส่วนตัวคิดว่าเนื้อพลาสติกยังสู้ของลุง (Bandai) ไม่ได้ รู้สึกว่าพลาสติกมันค่อนข้างที่จะนิ่มกว่าของลุง
หรือพูดอีกนัยหนึ่งว่า พลาสติกมีความใกล้เคียงกับโมจีนสมัยใหม่มากกว่า แต่ไม่ใช่ว่ามันเลวร้ายนะครับ โดยรวมก็ถือว่า
คุณภาพดีเลยทีเดียว แต่ยังไงๆเท่าที่ดูมาก็เห็นว่าพลาสติกมีข้อดีกว่าของลุงอยู่สองข้อ คือ เรื่องรายละเอียด เรื่องดีเทล
ค่อนข้างที่จะ คม ชัด ลึก กว่าของลุงมากอยู่ทีเดียว ถือว่าทำได้ดีมากครับตรงจุดนี้ อีกอย่างหนึ่งคือเรื่องความแหลมคม
อย่างที่เรารู้ๆกันว่าพลาสติกของลุงนั้น ตรงพวกแหลมๆคมๆ ลุงแกจะทำมาค่อนข้างเซฟ คือไม่แหลมจนเกินไป ใครที่อยาก
ได้แหลมๆคมๆก็ต้องไปเหลากันเอง แต่พลาสติกของค่ายนี้นี่ไม่มีคำว่าเซฟฮะ มีแหลมมากเท่าไหร่แกใส่มาไม่ยั้งเลย
อย่างตอนประกอบตัวนี้ก็โดนปลายมีดของมันข่วนที่หน้าไปทีนึง ผลปรากฎว่าเลือดฮะ -*- ยังไงก็แล้วแต่ เรื่องความแหลมคม
คงเป็นความชอบส่วนบุคคล บางคนอาจไม่ชอบแหลมก็ได้ แต่สำหรับผมเองต้องบอกว่าชอบมาก เพราะมันทำให้โม
มีสัดส่วนที่สวยขึ้น ดูโฉบเฉี่ยว เฉียบแหลมมากกว่าแบบทู่ๆครับ อ้อ อีกอย่างหนึ่งคือ เวลาประกอบโมของเจ้านี้ รู้สึกว่า
ต้องออกแรงกดมากกว่าของลุงอยู่นิดหน่อยด้วยครับ

จริงๆแล้วผมไม่เคยดูเรื่อง Zoids นะ ไม่สิ ต้องบอกว่าเคยดูเมื่อสมัยนู้นที่ช่อง 9 เอามาฉาย จำได้ว่าพระเอกชื่อบัน
มีหุ่นไดโนเสาร์สีขาวตัวเล็กๆเป็นคู่หู แล้วขึ้นไปขี่ Blade Liger ด้วยกัน (อันนี้ถ้าจำไม่ผิดอ่ะนะ) สมัยนู้นดูก็รู้สึก
ชอบเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ดูได้แค่ไม่กี่ตอนก็ไม่ได้ตามอีก แต่ที่พูดมานี่ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการซื้อโมตัวนี้มาเลย -*-
จริงๆแค่อยากลองดูเท่านั้นแหละว่าโม Zoids มันเป็นยังไง ผลปรากฎว่าเจ้านี่รายละเอียด Mechanic มันเต็มตัวเลย
เรื่องดีเทล รายละเอียด Mechanic นี่พอๆกับ PG ของลุงเลยทีเดียว พอต่อเจ้านี่เสร็จก็เลยกลายเป็นคนรักสัตว์ไปเลย ฮ่าๆ

เอาล่ะ พล่ามมาเยอะแล้ว ยังไงก็ไปดูกันเลยดีกว่า รูปผมไม่ได้ถ่ายเน้นให้มันสวยอะไรมากมายนะครับ จะเน้นก็แค่ช่วงท้ายๆที่เป็น Action แค่นั้นเอง

เริ่มจากเทียบขนาดกล่องก่อนเลย

มี 17 ห่อ 40 แผง เยอะเหมือนกันแฮะ  :iconshy:

คู่มือมาเป็นแนวนอน ไม่เหมือนของลุงที่เป็นแนวตั้ง

มีดีคอลน้ำมาให้ด้วย แต่ไม่รู้ติดตรงไหน เพราะในคู่มือก็ไม่เห็นบอก  :iconangry:

ไพล๊อตลงสีมาให้เรียบร้อย ตัวเท่าๆกับ MG ของลุง กับลูกกลมๆนั่นอะไรไม่รู้ น่าจะเป็น core ไรซักอย่าง

แผง PC สี่แผง ใช้หมดไม่มีเหลือ

ต้องระวังนิดนึง พลาสติกมันนิ่มๆไงไม่รุ  :iconshy2:
จริงๆแผงนี้เป็น ABS นะครับ มันนิ่มกว่าพวก PS อยู่แล้ว

แต่เรื่องดีเทลกับความแหลมคมทำได้ดีมาก  :iconmeow:

เวลาต่อโมแผงเยอะๆก็เล่นมันแบบนี้แหละ จะได้หยิบง่ายๆ  :iconmouth:

เริ่มต่อจากโครงในก่อนฮะ เริ่มจากหัวก่อนเลย

นึกถึงกิ้งก่ามากกว่าแฮะ  :iconpale:

อยากจะบอกว่าไพล๊อตไม่มีสแน๊ปฟิตมาให้ ต้องหาอะไรมายึดใน Cockpit เอาเอง  :iconpanic:

ต่อมาเป็นส่วนลำตัวมั่ง ขี้เกียจเรียงแล้วเยอะเกิน แค่ตัดแต่งเกจทุกชิ้นหมดนี่ก็ปาไป 3 ชั่วโมงแล้ว
นับถือ Dalong จริงๆ มานั่งเรียงให้ดูทีละชิ้นๆ

จุดขยับตามภาพเลย ได้แต่ซ้ายขวานะ ขึ้นลงไม่ได้

แต่ตรงต้นคอนี่ขยับขึ้นลงได้ด้วย

ต่อมาเป็นขาทั้งสี่ข้างบ้าง เยอะมาก ตอนทำรู้สึกตัดแต่งเกจเท่าไหร่ก็ไม่หมดซะที ปาไปครึ่งวัน  :iconpale:

และแล้วก็เจอปัญหาจนได้ ตัดปุ๊บหักคามือเลย  :iconcryout:

แต่โชคดีที่มันต้องต่อแบบนี้ ไม่ซ่อมก็ไม่เป็นไร

แต่พิจารณาดีๆ มันแยกนิ้วได้นี่นา เหมือนนิ้ว MG ของลุงนั่นแหละ หลายๆคนก็เอามาแยกเอง

แค่นี้ก็ขยับนิ้วได้อิสระแล้ว  :iconwink:

ได้ขามาสี่ข้าง จุดขยับตามรูปครับ

หางขยับได้ทุกข้อ ได้แต่ขึ้นลงนะ ถ้าจะซ้ายขวาต้องหมุนเอาเอง

เป็นตัวแล้ว เห็นแล้วนึกถึงกะปอม  :icondizzy:

แอ๊คชั่นดูนิดหน่อย ทำได้ดีมากเลยทีเดียว

เทียบกับ MG Zaku II ก็ใหญ่อยู่นะ  :iconhihi:

ข้อต่อแข็งแรงมาก

เทียบกับสเกลไบค์ 1/12 ของ Tamiya

:iconshy:

ต่อมาเป็นส่วนของเกราะกับอาวุธทั้งหมดบ้าง

ชุดนี้มีขายแยก ใครมี Liger Zero ตัวสีขาวอยู่แล้ว ก็ซื้อแค่เกราะชุดนี้แยกต่างหากได้
รูปนี้ขอตัดต่อนิดนึง พอดีลืมถ่ายสองชิ้นนั้นอ่ะ

มาดูลำตัวกันก่อน

เลื่อนลงมาข้างๆได้ ดึงออกมาได้นิดหน่อย

พอกางเต็มที่นี่กว้างมาก กินเนื้อที่อย่างแรง  :icondisapp:

ใบมีดหักมาด้านหน้าได้

หักขึ้นบนได้

ตรงนี้เรียกไรไม่รุ แต่ขยับได้ ตรงปลายเปิดปิดได้

ลูกกลมๆใส่ไว้ตรงหน้าอก ปืนข้างล่างหมุนซ้ายขวา กระดกขึ้นลงได้นิดหน่อย

หางก็มีเกราะมาเปลี่ยนเหมือนกัน กางมีดออกมาได้ด้วย

ส่วนขาไม่มีไรมาก กางคีบตรงที่ลูกศรชี้ได้แค่นั้น

มาดูส่วนหัวกันบ้าง

หน้าตาดูดีขึ้นมากทีเดียว  :iconcryjoy:

แผงคอกางขึ้นมาได้

ดึงตรงปลายออกมาได้ด้วย

จุดขยับของใบมีดก็ตามรูปเลย

เทียบกับ MG Zaku II อีกที ดูใหญ่และหนาขึ้นเยอะเลย

ปิดท้ายด้วย Action เท่ห์ๆนิดหน่อยนะครับ

ก็จบไปแล้วนะครับสำหรับรีวิวในคราวนี้ โดยรวมแล้วถูกใจผมมาก แต่ตัวโมพอใส่เกราะแล้ว
ค่อนข้างแอคชั่นลำบากหน่อย เพราะชิ้นส่วนมันเยอะ มีดแหลมๆก็เยอะ ดีไม่ดีจิ้มตาบอดได้ด้วย
ก็ระวังกันหน่อยแล้วกันครับ ก็ถ้ามีโอกาสจะหาตัวอื่นมาเลี้ยงอีกครับ

เจอกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 01:43:23 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya 1/72 Zoids Liger Zero Schneider อยากเป็นคนรักสัตว์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 06:02:20 PM »
กรี๊ดมากเลยครับ เห็นแล้วอยากจับจองเป็นเจ้าของจริงๆขอบคุณที่นำมารีวิวครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ asakurago

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: [แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya 1/72 Zoids Liger Zero Schneider อยากเป็นคนรักสัตว์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 06:07:17 PM »
งามมากครับ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ^^

ออฟไลน์ saradin

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 10
  • d(罪 )> we love miko we love gensokyu !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 06:58:23 PM »
รีวิวได้ละเอียดมากๆเลยครับชอบๆ ซีรี่นี้สวยทุกตัวครับเเต่เสียอย่างเดียวพลาสติกในบางจุดบางมากๆ บางจุดที่ควรจะเเข็งกลับอ่อนขยับมากๆมีหักได้ครับ :iconfreak:ขอขบคุณที่นำมารีวิวให้ชมกันครับ อุอุอุ  :icongift:

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:00:22 PM »
รีวิวได้ละเอียดมาเลยครับ เยี่ยมจริงๆ

เห็นแล้วอยากได้จริง สวยมากเลย

แต่ราคา zoids ของโคโต ไม่น่าคบเลย แพงมาก ไม่มีเงินซื้อ

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 07:13:21 PM »
สมเป็น Zoid จริงซีรี่ Zero นี้ผมชอบทุกตัวเลยสวยๆทั้งนั้น แต่แพงไม่มีงบซื้อ  :iconcry:
ดูตัวงานต่อดิบๆออกมาก็สวยแล้วนะ ถ้าเอาไปทำสีนี้ต้องเปร่งประกายแน่นอน!!

ออฟไลน์ sazajung

• *
  • Like: 23
  • บ้ากล้องไปแร้ว =="
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:38:47 PM »
สวยจัง แต่เห็นแผงแล้วขี้เกียจเลย ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  :iconsmile:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:46:16 PM »
โมโคโตะ  น่าปวดหัวอย่างเดียวคือจำนวนแผงเนี้ยละครับเยอะมาก 
ผมต่อทีปวดหัวเลยครับ
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 08:53:27 PM »
เคยรู้สึกว่า ทำไมมันแพงจังฟะ แต่เห็นแบบนี้แล้ว อืม มันก็ราคา MG นี่นะ
มอง Red horn อยู่หลายทีละ แต่ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอา Koto หรือ Tomy ดี รายละเอียด vs เดินได้

ออฟไลน์ i3utterfly

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 10:19:00 PM »
สวยๆๆๆคับ ตัวนี้เห็นแว๊ปๆที่กระทู้โมจีนด้วยนี่ครับ ใครใจดีมีโมจีนตัวนี้...รีวิวให้ดูด้วยนะครับ กะว่าจะซื้อของจีน ของแท้เก็บเฉพาะ gundam พอ :iconnasty: ขอบคุณสำหรับรีวิวคร๊าบ
เกิดในที่ ที่ดี นั้นดีแน่ เกิดในที่ ที่แย่ ก็ดีได้ เกิดที่ดี แล้วแย่ มีถมไป เกิดที่ไหน ก็ดีได้ ถ้าใฝ่ดี

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:23:00 PM »
รีวิวได้ละเอียดและน่าสนใจมากๆครับ แถมภาพประกอบก็ชัดทุกซอกทุกมุมเลยเชียวครับ

ในไลน์ ZOIDS ที่ผมมีอยู่ในตอนนี้ก็ Blade Liger Mirage ตัวที่อยู่ในรูปประจำตัวนั่นละครับ
ส่วนอีกตัวก็ Liger Zero ครับ ตอนนี้ก็กำลังรอ Jager Unit อยู่ครับ นานๆ เปลี่ยนไปลองต่ออะไรที่
ไม่ใช่กันดั้มดูบ้างก็ช่วยแก้เบื่อได้ดีเหมือนกันครับ

อยากให้ คุณจิน ลองต่อ Blade Liger ดูครับ ชิ้นส่วนจะเยอะกว่าตัวนี้พอสมควรเลย แต่จะมีบางชิ้นส่วน
ที่ไม่ได้ใช้ เพราะบางแผง จะใช้ชิ้นส่วนเดียวกันกับ Shield Liger ครับ ต่อเสร็จแล้วตัวจะใหญ่กว่า Liger Zero
อยู่พอตัวเลย โดย Blade Liger และ Shield Liger จะออกแนวล่ำๆ หัวโตๆ หน่อย แต่ Liger Zero จะออก
แนวเพรียวครับ
ขอบคุณสำหรับงานรีวิวดีๆ แบบนี้ที่ทำมาให้ชมครับ  :icongift:

PS. พา 4 ขาตัวแรกเข้าบ้านแล้ว ระวังมันจะพาพรรคพวกตามมานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 11:24:22 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ varin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 11:36:59 AM »
ผมมี blade liger ab ban ครับ พอเห็นแผงแล้วหมดกำลังใจต่อ :iconcry: ตอนนี้ดองยาว.....

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 12:56:23 PM »
ขอบคุณทุกๆคอมเม้นต์มากๆนะครับ  :icongift:

เคยรู้สึกว่า ทำไมมันแพงจังฟะ แต่เห็นแบบนี้แล้ว อืม มันก็ราคา MG นี่นะ
มอง Red horn อยู่หลายทีละ แต่ยังเลือกไม่ถูกว่าจะเอา Koto หรือ Tomy ดี รายละเอียด vs เดินได้
อ่าว ผมไม่รู้เลยนะเนี่ยว่ามีสองเจ้า เห็นกล่องนี้มันก็มีสัญลักษณ์ Takara Tomy เหมือนกัน

สวยๆๆๆคับ ตัวนี้เห็นแว๊ปๆที่กระทู้โมจีนด้วยนี่ครับ ใครใจดีมีโมจีนตัวนี้...รีวิวให้ดูด้วยนะครับ กะว่าจะซื้อของจีน ของแท้เก็บเฉพาะ gundam พอ :iconnasty: ขอบคุณสำหรับรีวิวคร๊าบ
โมจีนตัวนี้ ได้ข่าวมาเหมือนกันครับ แต่รู้สึกว่ายังไม่ออกนะครับ แต่รายละเอียดมันเยอะเหลือเกิน ไม่รู้ว่าจะทำได้ดีแค่ไหน ต้องรอดูครับ

รีวิวได้ละเอียดและน่าสนใจมากๆครับ แถมภาพประกอบก็ชัดทุกซอกทุกมุมเลยเชียวครับ

ในไลน์ ZOIDS ที่ผมมีอยู่ในตอนนี้ก็ Blade Liger Mirage ตัวที่อยู่ในรูปประจำตัวนั่นละครับ
ส่วนอีกตัวก็ Liger Zero ครับ ตอนนี้ก็กำลังรอ Jager Unit อยู่ครับ นานๆ เปลี่ยนไปลองต่ออะไรที่
ไม่ใช่กันดั้มดูบ้างก็ช่วยแก้เบื่อได้ดีเหมือนกันครับ

อยากให้ คุณจิน ลองต่อ Blade Liger ดูครับ ชิ้นส่วนจะเยอะกว่าตัวนี้พอสมควรเลย แต่จะมีบางชิ้นส่วน
ที่ไม่ได้ใช้ เพราะบางแผง จะใช้ชิ้นส่วนเดียวกันกับ Shield Liger ครับ ต่อเสร็จแล้วตัวจะใหญ่กว่า Liger Zero
อยู่พอตัวเลย โดย Blade Liger และ Shield Liger จะออกแนวล่ำๆ หัวโตๆ หน่อย แต่ Liger Zero จะออก
แนวเพรียวครับ
ขอบคุณสำหรับงานรีวิวดีๆ แบบนี้ที่ทำมาให้ชมครับ  :icongift:

PS. พา 4 ขาตัวแรกเข้าบ้านแล้ว ระวังมันจะพาพรรคพวกตามมานะครับ
ผมว่าต่อ Zoids นี่ยิ่งเบื่อหนักเลยนะครับ เพราะชิ้นมันเยอะ ผมเป็นคนต่อแบบต้องแต่งเกจด้วยทุกชิ้น เลยแบบว่า "เมื่อไหร่จะหมดซักทีเนี่ย"  :iconcry:
แล้ว Blade Liger ที่ให้ลองต่อดูนี่เป็นตัวธรรมดาหรือตัว Mirage อ่ะครับ ถ้าตัวธรรมดาตอนนี้น่าจะพอหาซื้อได้ แต่ Mirage นี่ยังไม่เห็นเลย

PS. สกิลเรียกพวกสินะ  :iconwinks:

ผมมี blade liger ab ban ครับ พอเห็นแผงแล้วหมดกำลังใจต่อ :iconcry: ตอนนี้ดองยาว.....
ถ้าผมมีอีกกล่อง ก็คงดองเหมือนกันครับ  :iconsoul:

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:44:07 PM »
ผมว่าต่อ Zoids นี่ยิ่งเบื่อหนักเลยนะครับ เพราะชิ้นมันเยอะ ผมเป็นคนต่อแบบต้องแต่งเกจด้วยทุกชิ้น เลยแบบว่า "เมื่อไหร่จะหมดซักทีเนี่ย"
แล้ว Blade Liger ที่ให้ลองต่อดูนี่เป็นตัวธรรมดาหรือตัว Mirage อ่ะครับ ถ้าตัวธรรมดาตอนนี้น่าจะพอหาซื้อได้ แต่ Mirage นี่ยังไม่เห็นเลย

PS. สกิลเรียกพวกสินะ  :iconwinks:

เป็นความรู้สึกแรกที่ผมเปิดกล่องแล้วเห็นแผงต่อเลยครับ ยิ่งตัว Blade Liger Mirage จะมีสองกล่องย่อยๆ อยู่
ในกล่องใหญ่ แผงต่อบานเลยครับ แค่ต่อดิบตัดเส้นอย่างเดียวก็ใช้เวลาประกอบไปเกือบๆ 3 อาทิตย์ ไม่ได้ประกอบ
แบบต่อเนื่องครับ ว่างเมื่อไหร่ก็ค่อยทำครับ

Blade Liger จะมีอยู่ทั้งหมด 4 ตัวครับ คือ Blade Liger ตัวสีน้ำเงิน Blade Liger AB Bang ตัวสีแดง
Blade Liger AB Ban Custom ตัวสีน้ำเงิน และตัวสุดท้ายก็คือ Blade Liger Mirage ตัวนี้จะฉีดสีมุก
มาจากโรงงาน ชิ้นส่วนที่เป็นสีทองจะมีการโคทติ้งแบบ HD และมีดีคอลน้ำให้มาด้วยครับ โดย Blade Liger
3 ตัวหลังจะเป็นรุ่นที่มี Attack Booster เพื่อเอาไว้เร่งความเร็วของ Blade ในการต่อสู้ระยะประชิดครับ

ซึ่งทั้ง 3 ตัวหลังจะเป็น ตัว Limited ทั้งหมดเลย หาของยากมากครับ แต่ก็เคยให้ใน Yahoo Japan มีการ
เอามาให้ประมูลกัน ตัวที่ราคาสูงเป็น 2 เท่าเลยก็คือ Blade Liger AB Ban Custom ครับ

สำหรับ Blade Liger ตัวธรรมดาตอนนี้เพิ่งมีการรีสตอกไปครับ หายไปนานมาก และแถมพ่วงอีกตัวหนึ่งที่เพิ่ง
ออกมาใหม่ก็ Shield Liger Ban Custom ตัวนี้จะพิเศษกว่าตัว Shield Liger ตัวปกติทั่วไปคือจะมี ฟิกเกอร์
บัน, ฟีเน่ และก็ จี๊ค แบบลงสีแล้ว ให้มาในกล่องด้วย น่าเก็บทั้งคู่เลย ถ้าคุณจิน ยังไม่มีทั้ง 2 ตัวก็น่าจะเก็บตัวใด
ตัวหนึ่งก็ได้ครับ แอบเชียร์ Shield Liger ครับ ส่วนเรื่องราคาก็พอๆ กับ MG Destiny EBM ครับ

โมจาก ZOIDS จะมีทำออกมา 2 ค่ายครับ คือ Takara Tomy กับ Kotobukiya โดยเจ้าของลิขสิทธิ์จะเป็น
Tomy ครับ แต่ทาง Kotobukiya จะซื้อลิขสิทธิ์โมเดลบางส่วน (ถ้าสังเกตที่กล่องจะมีสติกเกอร์เล็กๆ ที่พิมพ์
คำว่า Under License Takara Tomy แปะอยู่ครับ)

โดยทาง Kotobukiya จะเอามาปรับปรุงทำออกมาเป็น Full Model Kit ซึ่งจะมีการออกแบบที่สวยงาม
และลงตัวมากกว่าของ Tomy ครับ โดย ZOIDS ของ Tomy จะดูออกเป็นแนวของเล่นใส่ถ่านแล้วหุ่น
จะสามารถเดินได้อะไรประมาณนั้นละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:56:45 PM โดย Strike Freedom »

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 04:58:48 PM »

อ่าว ผมไม่รู้เลยนะเนี่ยว่ามีสองเจ้า เห็นกล่องนี้มันก็มีสัญลักษณ์ Takara Tomy เหมือนกัน

Tomy ที่ว่าหมายถึงรุ่นโบราณวัตถุเมื่อ 20 ปีก่อนน่ะครับ ใส่ถ่านเดินได้ด้วย
http://www.youtube.com/watch?v=Ab9DUw00tws
ถ้าของ Koto ออกโมจีนมา จะซื้อของ Tomy จาก ebay มายำดู

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:37:45 PM »
อ่อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :icongift:

ตอนนี้กำลังรอดู Dark Horn Harry อยู่ ดูสวยใช้ได้เลยทีเดียว  :iconhihi:

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 09:26:59 PM »
เห็นชิ้นส่วนแล้วปวดหัวจริงๆ แบบว่าขี้เกียจต่อนี่จบเลย  :iconlol:
Thailand only !!

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:37:54 AM »
ผมขออนุญาต คุณจิน เจ้าของกระทู้ นำภาพเปรียบเทียบขนาดของ Blade Liger Mirage กับ Liger Zero
มาฝากครับ ถ้า คุณจิน เห็นว่าไม่เหมาะสมประการใด เดี๋ยวผมจัดการลบให้ครับ  :icongift:

Liger Zero ของผมจะเป็นตัวธรรมดาครับ แต่สามารถซื้อพาร์ทเสริมที่ทำขายเป็นกล่องแยกมาใช้ร่วม
กันได้ครับ แต่ถ้าซื้อแบบกล่องรวมที่เป็น Liger Zero Schneider หรือ Liger Zero Jager (ที่กำลังจะออกเร็วๆนี้)
จะไม่มีเกราะนอกสีขาวที่เป็นของตัว Liger Zero ให้มาในกล่องครับ
เรียกว่า Koto เองตอนนี้ได้วิชาย้อมแมวจากลุงบันไปพอสมควรเลยละครับ  :iconhihi:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 09:48:47 AM โดย Strike Freedom »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:13:47 AM »
ผมขออนุญาต คุณจิน เจ้าของกระทู้ นำภาพเปรียบเทียบขนาดของ Blade Liger Mirage กับ Liger Zero
มาฝากครับ ถ้า คุณจิน เห็นว่าไม่เหมาะสมประการใด เดี๋ยวผมจัดการลบให้ครับ  :icongift:

Liger Zero ของผมจะเป็นตัวธรรมดาครับ แต่สามารถซื้อพาร์ทเสริมที่ทำขายเป็นกล่องแยกมาใช้ร่วม
กันได้ครับ แต่ถ้าซื้อแบบกล่องรวมที่เป็น Liger Zero Schneider หรือ Liger Zero Jager (ที่กำลังจะออกเร็วๆนี้)
จะไม่มีเกราะนอกสีขาวที่เป็นของตัว Liger Zero ให้มาในกล่องครับ
เรียกว่า Koto เองตอนนี้ได้วิชาย้อมแมวจากลุงบันไปพอสมควรเลยละครับ  :iconhihi:

ขอบคุณสำหรับภาพนะครับ Mirage สวยมากเลยครับ  :iconcryjoy:
ดูๆแล้ว Schneider รวมเกราะแล้วจะใหญ่กว่า Liger Zero อยู่นิดหน่อยนะครับ เพราะเกราะ Liger Zero ดูไม่ค่อยมีอะไรเท่าไหร่
แต่ตระกุล Blade Liger นี่อ้วนท้วนน่าหม่ำจริงๆฮะ  :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 11:15:25 AM โดย JinBikeR »