ผู้เขียน หัวข้อ: Wing Gundam Zero HG 1/100 หาดูยากนะเอ้อตัวนี้  (อ่าน 9810 ครั้ง)

ออฟไลน์ furlong

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 12
Wing Gundam Zero HG 1/100 หาดูยากนะเอ้อตัวนี้
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 03:49:06 PM »
ผมจากบอร์ดนี้ไปนานเหลือเกินครับ

ล่าสุดที่เข้าก็ ปี 2009 ผ่านไปแล้ว 3 ปีสินะที่หมดไฟ แต่ตอนนี้ไฟเริ่มติดละครับบบ  :iconwink:

กันดั้มตัวนี้ก็เช่นกันต่อค้างไว้ตั้งแต่ปี 2009 แล้วก็ปิดกล่องเก็บเลย

สำหรับผมแล้ว ผมชอบตัวนี้มากสุดใน gundam wing ดูมันมีความเป็นเครื่องจักรมากกว่าตัวอื่นๆ ดีเทลรอยต่างๆบนตัวค่อนข้างเยอะ เท่มากครับ

มาชมกันครับ

เนื่องจากห่างหายไปนาน ยอมรับเลยครับว่ามือตก ลืมวิชาหมด ปากกาตัดเส้นนี่หมึกแห้งหมดเลย

ซื้อใหม่เลยครับ แล้วก็พ่นสีตอนแรก ลมแทบใส่ สีร้าวทั้งตัว ก็ข้องใจว่าทำไมหว่า

นึกขึ้นได้ พ่นไวไปครับ ยังไม่ทันแห้ง พ่นต่อ  เลยล้างสีทั้งตัว แทบตาย :iconnosebleed:

ตัวนี้เป็น hg รุ่นเก่า ไม่ต้องสืบครับ ผ่ากลางทั้งตัว อุดขัดกันกระจายครับ แม้แต่ปืนก็เถอะ

หลายจุดก็ไม่สามารถอุดขัดได้ก็ปล่อยเลยตามเลยครับ อย่างหัวเข่านี่อุดได้แต่หมดปัญญาจะไปขัด ส่วนที่อุดขัดได้ผมก็ทำทั้งหมดครับ

ด้านข้างครับ อิอิ ปีกหลังก็หนักเอาเรื่องครับ ตั้งไม่ดีก็ล้มง่ายๆเช่นกัน

ข้อต่อบางจุด็ออกจะหลวมๆครับ นึกถึงโมจีนเลยอ่ะ :iconcryjoy:

มาด้านหลังบ้างครับ เนื่องจากเพิ่งทำเสร็จ ผมกลัวสีถลอก และคิดว่าคงจะไม่แปลงร่างเป็นนก เลยขอโพสท่าเบสิคๆแค่นี้นะครับ

ตัวนี้เป็นงานสีกระป๋อง + พู่กันครับ ทำสีทั้งตัว

อุดขัด ทำสี ตัดเส้น พ่นเคลียห์ ตามสูตรเลยครับ ใช้เครลียห์ด้าน แต่พวกสีเงิน กับทอง ใช้เคลียห์เงาครับ  วิ้งเลย

ด้วยความที่เป็นรุ่นเก่า แยกสีออกมาค่อนข้างแย่ถ้าเทียบกับ hg สมัยนี้ โล่นี่ก็สีแดงทั้งอัน  บังพ่นกันกระจุยเลย

อย่างดาบที่ถือนี่ก็ไม่ได้แยกสีให้ แต่ผมเห็นว่าแบบนี้ก็สวยดีเหมือนกันเลยไม่ได้ทำสี พ่นเคลียห์เงาอย่างเดียว

ถ้าท่านสังเกตุ จะทราบว่าสิ่งที่ยากที่สุดไม่ใช่อุดขัดหรือทำสี แต่ตัดเส้นตะหาก ปัญหาใหญ่ที่สุดของโมตัวนี้ :iconcry:

รอยเยอะมาก ตัดเส้นยากสุดๆ ผมใช้ปากกาตัดเส้นของ sakura เจ้าจอร์ช เส้นแตก ไม่คม :iconcry: ต้องซื้อยี่ห้ออื่นใช้แทน

แถมตัวนี้รอยค่อนข้างตื้น ตัดเส้นยากเข้าไปอีก เส้นตื้นหยั่งกะโมจีนเลย โฮฮฮฮฮฮฮ  :iconcry: นี่ของแท้นะเว้ยเฮ้ย

ส่วนสีทองด้านปีก ผมใช้สติ้กเกอร์เอา มั่นใจว่าน่าจะสวยกว่าทำสีเอง

ส่วนตา ใช้สีเงิน + เคลียห์เขียว แล้วพ่นเคลียเงาทับอีกที ได้ตาสีเขียวสวยสะท้อนแสงเงาวิ้งได้ใจ :iconnasty:

โมรุ่นนี้ก็แปลกอย่างนึง ผมซื้อที่ร้านเจ๊โมจีน เขาไม่ได้คิดเป็นเรท ข้างกล่องมันเขียน 1500 เยน ตามราคา 0.4 มันน่าจะ 600 บาท แต่เจ๊แกคิด 1050 บาท  :iconcryjoy:

ตอนนั้นมีร้านเจ๊แกร้านเดียวด้วยสิ เศร้า

อ้าก ถ่ายรูปเสร็จ เพิ่งเห็นว่าติดชิ้นส่วนสีทองที่ไหล่ผิดนี่หว่า :icondizzy:

รูปสุดท้ายและ ขอจบการนำเสนอแต่เพียงเท่่านี้แล้วกันครับ

ตัวต่อไปอีกนานแค่ไหนก็ไม่รู้กว่าจะเสร็จ อิอิ แล้วเจอกัน  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 03:59:03 PM โดย furlong »

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
Re: Wing Gundam Zero HG 1/100 หาดูยากนะเอ้อตัวนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 04:19:48 PM »
งานเก่าสุดคลาสิก อยากเห็นเป็น MG  :iconlol:

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
Re: Wing Gundam Zero HG 1/100 หาดูยากนะเอ้อตัวนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 04:41:05 PM »
ขัดแรงๆๆ ย้ำลายกันเมื่อย   :iconfreak:

ออฟไลน์ tumamtt

• *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:30:41 PM »
ชอบที่สุดเลยซีรี่Wing  :iconlol:
Stand by me!

ออฟไลน์ deathscythes

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 21
  • ทำในสิ่งที่รัก รักในสิ่งที่ทำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 06:36:23 PM »
ตัวนี้เป็นตัวแรกที่ผมซื้อเลยนะเนี่ย  (ตอนนั้นอยู่แค่ป 6 เอง )  ตอนนั้นซื้อห้างตัวละ 650   เห็นเเล้วนึกถึงวันวาน :iconshy2: ตอนนี้เปงปุ๋ยไปแว้ว  :iconlol:

ไม่ได้ตัดเส้นที่ปืน    ลืมทาสีตรงด้ามดาบครับ     (อยากให้ออก MG ใวใว ซะทีน้ออ wing zero )

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:15:04 AM »
สวยมากครับ โมสมัยก่อนเนี่ย แค่อุดขัดก็เหนื่อยแล้ว ใหนจะกั้นสีกันอีก.....

เห็นแล้วน้ำตาจะใหล  คิดถึงสมัยก่อนมากครับ  ตอนนี้กลายเป็นซากหมดแล้ว เหอๆๆ.............

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ furlong

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 11:20:04 AM »
ขัดแรงๆๆ ย้ำลายกันเมื่อย   :iconfreak:

ลืมเลยครับ จริงอย่างที่คุณพูด ขัดแล้วรอยหายเรียบ ย้ำลายเหนื่อยเหมือนกันครับ  :iconfreak:

ปืนกับชิ้นส่วนอื่นๆ ไม่ได้ลืมตัดเส้นครับ แต่ผมเห็นว่าสีเงินตัดเส้นแล้วไม่สวยเลยจงใจไม่ตัดครับ

ส่วนดาบไม่ได้ลืมทำสีขาว แต่ตั้งใจปล่อยไว้แบบนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 11:24:35 AM โดย furlong »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 01:13:12 PM »
เมื่อก่อนบันได้ใจดี ให้ลายเส้นมาเพียบ 555 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 08:38:23 PM »
HG 1/100 ยุค gundam wing กับ gundam X นี่ก็เป็นตัวแรกๆที่ผมซื้อเลยนะ   
ต่อดิบตัดเส้นอย่างเดียวก็เหนื่อยแล้วครับ เส้นไม่รู้จะเยอะไปไหน อิอิ

ออฟไลน์ ~Megane~

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: -51
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:07:17 PM »
ตัวนี้ผมก็มี แต่โดนเด็กนรกที่เป็นญาติ ยำจนพิการไปแล้ว :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2012, 10:08:43 PM โดย ~Megane~ »

ออฟไลน์ kp505si

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 06:42:18 AM »
ลายเส้นสวยครับ ทำโม HG นี่เหนื่อยครับ แต่ว่ามีความสุขมาก ๆ

ออฟไลน์ Yoon_A

• **
  • Like: 8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:34:07 PM »
โมเก่าๆนี่ทำยากจริง แต่ก็ออกมาสวยดีครับ

นึกถึงสมัยเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วเลย
อยู่ในโลกไซเบอร์ ทุกอย่างเป็นของเรา คึกคะนองจนลืมสำนวนมนุษย์ โพสต์อย่างไร้สติ