ผู้เขียน หัวข้อ: Gundam base ฉากฐานทัพ สำหรับวาง Gundam  (อ่าน 8078 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Gundam base ฉากฐานทัพ สำหรับวาง Gundam
« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:08:47 PM »
ฉากฐานทัพ สำหรับวาง Gundam ครับ

วันนี้ขอนำเสนอ ฉาก สำหรับวาง Gundam หรือ พวกโมเดล sci-fi ต่างๆ จะเหมาะมาก ตัวโมเป็นของจีนครับ ซื้อมาสองกล่อง จริงๆจะมี 6 แบบ นำมาต่อให้สูงหรือกว้างออกได้ แบบที่ผมได้มา ผมเทียบกับที่เขามีทั้งหมดแล้ว รู้สึกไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่ไม่เป็นไร จับมาทำสีซะเลยขอรับ

สำหรับการทำีสี ผมใช้สี acrylic ตาบแบบฉบับของผม แต่คราวนี้ไม่ได้ใช้สี Tamiya ตามเดิม แต่ใช้ สีหลอดเอามาพ่น ซึ่งอยากลองมานานแล้วครับ พอดีได้น้ำยา flow improver ของ W&N มา

... หลังจากลองผิดลองถูกหลายแบบ ในที่สุดก็ได้วิธีครับ คือนำสี acrylic หลอด บีบมาสัก 1 cm. ลงไปในถ้วย แล้วหยดน้ำยา flow improver ลงไป โดยหยดที่ละ 2-3 หยดพร้อมๆกับหา แท่งไม้ หรืออะไรก็ได้ บดสีไปพร้อมๆกัน ถ้าเหนียวอยู่ก็หยดเพิ่ม ไปเรื่อยๆ แต่อย่าให้เหลวนะครับ เอาแค่ให้พอคนเข้าเนื้อเดียวกันก็พอ

เนื่องจากน้ำยาตัวนี้มันเป็นสูตรแห้งช้า และหนืดนิดหน่อยด้วย ดังนั้นถ้าใส่มากเกินไปจะพ่นสีลำบาก หลังจากผสมแล้ว จะได้สีที่ไม่ข้นเป็นครีมเหมือนบีบจากหลอด จะแค่เหลวๆเหมือนนมข้นหวาน จากนี้ก็ค่อยนำไปผสม X-20A พ่นครับ ส่วนผมใช้ 95% Ethanol ผสม

จากรูปตัวอย่างผมใช้วิธีนี้ทั้งหมดครับ ทั้งพ่นเป็นรองพื้น พ่น pre-shading สีหลักด้วย ปัญหามีอย่างเดียวคือต้องมานั่งบดสีให้เหลว และถึงมีน้ำยาตัวนี้แล้ว สีบางส่วนก็ไม่ละลายครับ มันจะเป็นลิ่มๆ ดังนั้นตอนกรอกจากขวดใส่ airbrush ก็ต้องค่อยๆเทเฉพาะส่วน เหลวข้างบนไปใช้

พอเสร็จแล้วเอาฉากสองอันมาต่อกัน ก็ใหญ่พอใ้ช้ได้ครับ ในใจคิดว่าซื้อมาขยายฉากอีก แต่คงไม่มีแรงพ่นสีแล้ว แค่นี้น่าจะใหญ่พอสำหรับถ่ายรูปเล่นได้ ... ลองถ่ายคู่กับโมที่ทำตั้งแต่ 2 ปีก่อน ตัดขอบแล้วพอไหวครับ ถ้าให้ดีต้องเอารถ เอาคนมาใส่ลงไปด้วย

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ

ออฟไลน์ bigkung

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 20
Re: Gundam base ฉากฐานทัพ สำหรับวาง Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:46:23 PM »
action base สำหรับ 1/144 อย่างเดียวใช่รุเปล่าครับ

• กัน-โอตะ
  • *
Re: Gundam base ฉากฐานทัพ สำหรับวาง Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 09:54:03 PM »
ถ้าวาง MG สงสัยต้องใช้สัก 4 ชุดครับ

ออฟไลน์ phiradon

• *
  • Like: 0
  • ถึงแม้ตัวนายจะเป็นศัตรูกับคนทั้งโลกเราก็ยังรักนายอ
    • Welcome to Gundam Fan Site in Thailand."Thaigundam.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:36:57 PM »
พี่อยู่สาย4หรอครับ
ถึงผมจะต้องทำลายโลกแต่ก่อนที่จะถึงเวลานั้นผมจะปกป้องโลกเอง

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:44:49 PM »
อยู่พระรามสองครับ นานๆก็ไปแถวสาย4 ที
สมใจ ที่สาย 4 เป็น สนง ใหญ่ครับ เครื่องเขียนกับพวกสีถูกมาก น้ำยาแปลกๆสำหรับผสมสีก็เยอะดี

• *
  • ถึงแม้ตัวนายจะเป็นศัตรูกับคนทั้งโลกเราก็ยังรักนายอ
    • Welcome to Gundam Fan Site in Thailand."Thaigundam.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 10:46:10 PM »
อ๋อพอดีผมอยู่สาย4ไงครัยนึกว่าพี่อยู่ใกล้กะให้พี่สอนผมเรื่องพวกนี้หน่อยอะครับ
ถึงผมจะต้องทำลายโลกแต่ก่อนที่จะถึงเวลานั้นผมจะปกป้องโลกเอง

ออฟไลน์ tumamtt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2012, 11:34:01 PM »
รู้สึกว่าไ้อ้ขวด ETHANOL จะอยู่ในบทความAcrylics Weatheringใช่มั้ยครับจำได้ :iconhihi:

Stand by me!

ออฟไลน์ Gplus

• *
  • ต่อ Gunpla ชิลๆ
    • RX009@wordpress
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 02:13:35 PM »
ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่แพงจะไปถอยมาทำโกดังมั่ง

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:37:56 PM »
อ๋อพอดีผมอยู่สาย4ไงครัยนึกว่าพี่อยู่ใกล้กะให้พี่สอนผมเรื่องพวกนี้หน่อยอะครับ
ว่างๆผ่านมาพระรามสอง แวะมาบ้านผมได้ก็ได้ครับ สอนให้ฟรีอิอิ ... ว่าแต่อยู่สาย 4 แถวไหนครับ ที่ผ่านมาน้ำท่วมหรือเปล่า จะปรึกษาเรื่องน้ำท่วม เพราะกำลังสนใจทำเลแถวนั้น

รู้สึกว่าไ้อ้ขวด ETHANOL จะอยู่ในบทความAcrylics Weatheringใช่มั้ยครับจำได้ :iconhihi:
ใช่ละครับ ขวดเดิม Ehanol ก็ซื้อจากศึกษาภัณฑ์ วันก่อนผมเพิ่งไปตุนมาอีกหลายขวด เขายังไม่ขึ้นราคา เทียบ cc. แล้วถูกกว่าทินเนอร์อื่นๆมาก ผมก็กะใช้แบบนี้ยาวหล่ะครับ สี  acrylic หลอดเดียว พ่นได้ทาได้ ตัวเจือจางก็แสนถูก ไม่แสบจมูกด้วย

ค่าเสียหายเท่าไหร่ครับ ถ้าไม่แพงจะไปถอยมาทำโกดังมั่ง
ซื้อเก็บไว้นาน จำราคาไม่ได้แล้วครับ สัก2-300 ราวๆนี่แหละ ต่อ 1 block นะครับ ส่วนที่ผมทำเป็น 2 บล๊อคต่อกัน

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 06:44:21 PM »
ว่าจะลงสีอยู่เหมือนกัน แต่ยังตัดสินใจไม่ถูก ถ้าลงสีอ่อน ๆ MS มันก็ดูจมลงไปในฉาก ไม่เด่น ถ้าลงสีเข้ม ๆ มันก็เหมือนไม่ได้ลงสี

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:25:35 PM »
เรื่องสาย4
น้ำท่วมแน่ครับท่วมถึงในๆศาลายานครชัยศรีโน้นนะครับส่วนความลึกก็เมตร5เห็นได้หรือมากกว่าถ้ายังไงเรื่องน้ำหนีไม่พ้นแน่ครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:36:04 PM »
เรื่องสาย4
น้ำท่วมแน่ครับท่วมถึงในๆศาลายานครชัยศรีโน้นนะครับส่วนความลึกก็เมตร5เห็นได้หรือมากกว่าถ้ายังไงเรื่องน้ำหนีไม่พ้นแน่ครับ

แล้วปีนี้มีความเห็นอย่างไรครับ บ้านผมอยู่พระราม 2 คราวที่แล้วรอดเพราะถนนสูง แต่ก็เหมือนติดเกาะ ถนนขาดเป็นบางช่วง ... แถวสาย 4 ปีนี้จะถึงขั้นเหมือนปีที่แล้วป่ะครับ  :iconcry:

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:37:14 PM »
เป็นแน่ครับต่างกันที่ว่าพระราม2น้ำไม่เข้าแต่สาย4น้ำเข้าอะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 08:43:04 PM »
 :icondisapp: :iconpanic:
แปลว่าปีนี้จะท่วมกันหนักเหมือนปีที่แล้วอีก! ... ตอนแทบจะเลิกดูข่าวน้ำท่วมแล้วครับ เครียด