ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่ขอประเดิมครับ กับ super gundam  (อ่าน 6570 ครั้ง)

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
น้องใหม่ขอประเดิมครับ กับ super gundam
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:49:23 PM »
เพิ่งเริ่มเล่นได้ไม่นานครับ กำลังฝึกทำสีกับairbrush มั่วไปมั่วมา ก็ได้ความรู้จากในนี้เอา
ตัวนี้เป็นMGตัวที่3 เลยขอลองมาpostกะเค้าดูบ้าง

ตัวนี้เป็นของเก่าเก็บครับ ซื้อไว้ตอนไปญี่ปุ่นเมื่อหลายปีก่อน กลับมาก็ลืมไปเลย จนกลับมาเล่นรอบนี้เลยได้เอามาปัดฝุ่น

มันคือ Rx178 versionแรก ซึ่งจุดขยับคงสู้ตัวใหม่ๆไม่ได้ ก็ดีครับ เอามาเป็นเหยื่อสังเวยฝึกทำสี

ตัวนี้มีจุดที่ต้องอุดขัดเล็กน้อยคือต้นขากับต้นแขน ตอนทำก็คิดจะป้ายพุตตี้อยู่ แต่ความขี้เกียจครอบงำ ผลคือ ไม่เนียนครับ  :iconcry:

นอกจากตัวยังมีunit G-defenser มาให้ด้วย จริงๆตัวสีน้ำเงินมันอ่อนกว่านี้ แต่ผมอยากได้โทนขรึมๆ ก็เล่นทำให้เข้มขึ้นมา
พอทำเสร็จ เอ....หรือว่าฟ้าเดิมมันสวยกว่าหว่า  :icondisapp:

ส่วนสีที่ใช้ก็จำไม่ได้แล้วครับ ให้ผสมอีกทีคงไม่เหมือนเดิม ทำเสร็จก็พ่นclearตัดเส้น decalก็ใช้decalน้ำเพิ่มเอา
ยังไงก็ฝากผลงานไว้ให้ติชมกันด้วยครับ กำลังอยากพัฒนาฝีมือ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Me_Me

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
Re: น้องใหม่ขอประเดิมครับ กับ super gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 09:59:51 PM »
ฝีมือเยี่ยมมากเหลี่ยมสันคมชัดเจนให้สีสวย

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
Re: น้องใหม่ขอประเดิมครับ กับ super gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:02:07 PM »
งานสวยใช้ได้เลยนะครับ ที่เหลือก็หัดโพสท่าให้สวยๆอ่ะครับ รูปที่ให้ยืนเฉยๆเนี่ยเท่ดีแล้ว
แต่รูปที่โพสท่ามันยังดูไม่สุดเท่าไหร่ เรื่องรูปถ่ายก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้เลยนะครับ (60D เมพขิงๆ)
ถ้าสว่างอีกนิดนึงก็จะดีครับ แล้วก็ถ้าจัดไฟให้ดีๆอีกหน่อยก็จะสวยมาก เพราะเท่าที่เห็น
เงามันตกกระทบลงฉากหลังมากเกินไปครับ

:iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2012, 10:04:44 PM โดย JinBikeR »

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:04:08 PM »
ไฮไลท์บางๆกำลังดีสีเรียบเนียนสวยครับไม่มีที่ติเลย

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:14:58 PM »
งามมากครับ... :iconsmile:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:40:20 PM »
สวยมากครับ  :iconvsign:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 01:39:51 AM »
งานสวยใช้ได้เลยนะครับ ที่เหลือก็หัดโพสท่าให้สวยๆอ่ะครับ รูปที่ให้ยืนเฉยๆเนี่ยเท่ดีแล้ว
แต่รูปที่โพสท่ามันยังดูไม่สุดเท่าไหร่ เรื่องรูปถ่ายก็ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ใช้ได้เลยนะครับ (60D เมพขิงๆ)
ถ้าสว่างอีกนิดนึงก็จะดีครับ แล้วก็ถ้าจัดไฟให้ดีๆอีกหน่อยก็จะสวยมาก เพราะเท่าที่เห็น
เงามันตกกระทบลงฉากหลังมากเกินไปครับ

:iconvsign:

อะจริงด้วย เพิ่งสังเกตุว่าactionมันทื่อๆไปหน่อย ส่วนเรื่องเงาที่ฉากหลัง
ตอนถ่ายออกมาก็คิดอยู่เหมือนกันครับ เพราะปกติผมจะใช้แฟลช2ตัว แต่คราวนี้ตัวนึงดันถ่านหมด :iconpanic:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ รวมถึงขอบคุณท่านอื่นๆที่เข้ามาติชมด้วยนะครับ  :iconsmile:

buggy

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 02:14:08 AM »
กลายเป็นสีนี้ G-defenser สวยดีครับ งานเรียบเนียนมากๆ ถ่ายรูปก็สวย
ไม่น่าเชื่อว่าหัดทำสี :iconlike:

ออฟไลน์ Gladius

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 09:53:28 AM »
สะอาดตาดีจัง

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:19:48 AM »
สวยมากเลยครับ ไฮไลท์บางๆกำลังดี
ส่วนสีน้ำเงินโทนมืดที่เลือกมาแทนสีฟ้าผมว่าสวยกว่าเดิมนะ ดูสมจริงกว่าครับ
ส่วนเรื่องไฟ ใช้วิธีจัดแสงเลยดีกว่าครับ
ไฟขาหนีบแบบที่ใช้ตามตลาดนัด 3 อันเอาอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 01:33:00 PM »
สวยมากเลยครับ ไฮไลท์บางๆกำลังดี
ส่วนสีน้ำเงินโทนมืดที่เลือกมาแทนสีฟ้าผมว่าสวยกว่าเดิมนะ ดูสมจริงกว่าครับ
ส่วนเรื่องไฟ ใช้วิธีจัดแสงเลยดีกว่าครับ
ไฟขาหนีบแบบที่ใช้ตามตลาดนัด 3 อันเอาอยู่ครับ

ขอบคุณครับ เดี๋ยวคราวหน้าจะลองดูครับ   :iconsmile:

ออฟไลน์ tomtomyo

• **
  • Like: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 02:30:27 PM »
เก็บงานอีกหน่อยนี้ คงไม่มีไรติ งานเกือบจะเนี๊ยบแล้วน่ะครับภาพรวมสวยงาม ที่เหลือก็หาวิธีพรีเซนมาให้เพื่อนๆเสพย์

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 05:37:15 PM »
อันี้เป็นMK-IIรุ่นแรกใช่ไหมอะครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 05:53:54 PM »
เล่นกันดั้มไม่นาน แต่เซียนจากโมแนวอื่นป่ะครับ

สีเรียบเนียน คมกริบ สวยงามจริงขอรับ  :iconsmile:

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 08:46:08 PM »
เก็บงานอีกหน่อยนี้ คงไม่มีไรติ งานเกือบจะเนี๊ยบแล้วน่ะครับภาพรวมสวยงาม ที่เหลือก็หาวิธีพรีเซนมาให้เพื่อนๆเสพย์

ครับ :iconsmile: ตอนนี้ก็กำลังหาไอเดียอยู่เลย คราวหน้าจะพรีเซนต์ให้ตื่นเต้นกว่านี้นิดนึง

อันี้เป็นMK-IIรุ่นแรกใช่ไหมอะครับ

ใช่ครับ ขยับได้ค่อนข้างน้อยถึงน้อยมาก ยิ่งติดG-defencerไปนี่ จบกันเลย

เล่นกันดั้มไม่นาน แต่เซียนจากโมแนวอื่นป่ะครับ

สีเรียบเนียน คมกริบ สวยงามจริงขอรับ  :iconsmile:

ขอบคุณครับ จริงๆก็เริ่มเล่นตั้งแต่7-8ปีก่อนแล้วครับ แต่เล่นได้แป้บนึง ก็หยุดเล่นไป ตอนนั้นก็ต่อแต่ตัวเล็กๆ กับโมจีน ทำสีเน่าๆกันไป
มาเริ่มพ่นairbrushก็ตอนใกล้ๆเลิกแล้ว ตอนนั้นได้จบด้วยMG ตัวแรกครับ เป็นGm quel ก็พอดูได้บ้าง แล้วก็เลิกไป
คราวนี้ที่กลับมาเล่นใหม่เพราะแฟนอยากเล่นครับ แถมยุให้ซื้อairbrushใหม่ด้วย (ของเดิมลอยไปกะน้ำแล้ว  :iconcry:)
พอมีเพื่อนเล่นด้วยก็เลยมีไฟขึ้นมา ตอนนี้คุณแฟนก็ทำMGเสร็จแล้ว1ตัว เดี๋ยวว่างๆจะเอามาโพสดูนะครับ
ปล. เคยเล่นแต่รถtamiyaครับ โมมอร์เตอร์อย่างเดียวเลย  :iconlol:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 01:44:24 AM »
ไฮไล้ท์สวยกำลังดีเลยครับ งามมากๆ