ผู้เขียน หัวข้อ: เเมลงสาบอวกาศ (RMS-108 MARASAI )  (อ่าน 8726 ครั้ง)

ออฟไลน์ San

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
เเมลงสาบอวกาศ (RMS-108 MARASAI )
« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:01:53 AM »

RMS-108 มาราไซ(ญี่ปุ่น:マラサイ ;อังกฤษ:Marasai)เป็นโมบิลสูทตัวประกอบที่มีบทบาทในการ์ตูนญี่ปุ่น อะนิเมะซีรีส์โมบิลสูทเซต้ากันดั้ม ออก

แบบโดย มาโคโตะ โคบายาชิ

ประวัติคร่าวๆจาก วิกิพิเดียครับ
ในโมบิลสูทเซต้ากันดั้ม มาราไซเป็นโมบิลสูทที่พัฒนาโดยบริษัทแอนาไฮม์อิเล็กทรอนิกซึ่งให้การสนับสนุนกลุ่มต่อต้านสหพันธ์โลกอย่างลับๆ โดยพัฒนาต่อมาจาก

RMS-106 ไฮแซ็คให้มีสมรรถนะสูงกว่าในทุกด้าน รวมถึงใช้เกราะโลหะผสมกันดาเรียมแบบแกมม่าซึ่งมีน้ำหนักเบาและสามารถผลิตเป็นวัตถุดิบได้ด้วย

ค่าใช้จ่ายที่ต่ำกว่าแบบเดิม ทั้งยังมีเครื่องกำเนิดพลังงานที่มีกำลังมากกว่าไฮแซ็คจึงสามารถใช้งานอาวุธบีมเซเบอร์และบีมไรเฟิลในขณะเดียวกันได้ แต่ยังคง

ลักษณะเด่นของไฮแซ็คที่สามารถผลิตและดูแลรักษาได้ง่าย
ลักษณะของมาราไซจะคล้ายคลึงกับไฮแซ็คแต่มีโทนสีแดง โล่ติดไหล่ของมาราไซยังมีขนาดใหญ่กว่าของไฮแซ็คมากและส่วนหัวจะติดเสาอากาศ เดิมทีแอนาไฮม์

อิเล็กทรอนิกออกแบบมาราไซเพื่อให้กลุ่มต่อต้านสหพันธ์ใช้งาน แต่เปลี่ยนไปมอบให้กองกำลังพิเศษ ทิทานส์ หลังจากที่ทิทานส์เริ่มสงสัยเรื่องความสัมพันธ์ของ

องค์กรทั้งสอง เพื่อไม่ให้ทิทานส์ใช้กำลังกับแอนาไฮม์เอง เนื่องจากคุณสมบัติของมาราไซที่สามารถผลิตและดูแลรักษาได้ง่าย จึงได้รับการผลิตจำนวนมากเพื่อ

เป็นกำลังหลักของทิทานส์แทนไฮแซ็คตลอดช่วงศึกกรีปส์   

RMS-108 มาราไซ
ข้อมูลทั่วไป
ประเภท   โมบิลสูทอเนกประสงค์รุ่นผลิตจำนวนมาก
ความสูง   17.5 เมตร (วัดถึงหัว)
น้ำหนัก   33.1 ตัน (พื้นฐาน)
59.4 ตัน (เต็มพิกัด)
เกราะ   โลหะผสมกันดาเรียม
กำลังเครื่อง   1798 กิโลวัตต์
อุปกรณ์   บีมไรเฟิล
บีมเซเบอร์
ปืนวัลแคน
นักบินสำคัญ   เจริด เมซา
คาคริคอน คาคูลา
ซาร่า ซาเบียรอฟ

มาราไซ ใน ภาพยนต์อนิเมชั่น

ชื่อบอกว่าเป็นหุ่นของพันธมิตร เเต่หน้าตา รูปร่างมันดูยังไงก็หุ่นซีออนชัดๆ นั่นก็เพราะทีม วิศวกรส่วนใหญ่ในทีมก็ย้ายมาจากซีออนเดิม  อารมณ์เหมือนย้าย

ค่ายสังกัด เเละสงสัยสไตล์คนเรามันเปลี่ยนกันได้ยากมั้ง 555
ออกเเบบมาได้ถูกใจเเฟนๆกันดั้ม ในยุคนั้นมาก  (รู้อายุกันเรยทีเดียว 55) เเฟนๆยุคนั้นเลยเรียกเจ้านี่ ว่า ไอ้เเมลงสาบ ไม่รู้ว่ามาราไซเเปลว่า เเมลงสาบรึเปล่า

555

มาดูเรื่องส่วนของโมกันมั่ง ตัวนี้เป็น hguc 1/144 ขอเกาะกระเเส mgมาราไซ  หน่อยเหอะ
ส่วนตัวผมชอบทำ 1/144 มากว่า mg นะ  (จิงๆไม่มีตังซื้อ mg 555)
เเต่ 1/144 ตัวนี้มันเก่าละ รูปร่าง รูปทรง สวยสู้ mg ไม่ได้เรย ด้วยความที่ออกห่างกันถึง 7 ปีนะ
เลยต้องเหนื่อยกันหน่อย...

หน้าตรง

ด้านข้าง

ด้านหลัง

โมโนอาย ของมาราไซในเรื่องเป็นสีเขียว ผมใช้สติ๊กเกอร์ที่เเถมมาให้ในกล่องปิดเอาเรย ง่ายดี สวยด้วย

โลห์ไบเดอร์ ไม่รู้เรียกงี้รึเปล่า หากผิดขออภัย 555 ติดอยู่ที่เเขนขวา เเยกเป็น 2 ส่วน บน กับ ล่าง

ด้านบน

ด้านล่าง

สามารถพับเก็บได้ด้วย เพื่อความคล่องตัว

ท่อบูสเตอร์ขับดันด้านหลัง เพียบเรย..

ปืนกลวัลเเคน 60 มม  ตำเเหน่งกลมๆ ติดอยู่ที่หัวด้านข้างของหมวก

ไหล่ขวา ติดเกราะหนาม สไตล์คุ้นตาหุ่นซีออน

กระโปรงหลังถูกออกเเเบบให้ยาวกว่ากระโปรงหน้า

ที่ขาก็ติดท่อขับดันไว้อีก เชื่อเเล้วว่าเร็ว...

บีมไรเฟิ่ล ประจำตัว เเอคชั่นนนน

บีมเซเบอร์ ของมาราไซ เป็นสีเหลือง  2 ด้าม เก็บอยู่ที่ไบดอร์ส่วนล่างด้านใน ..เเอคชั่น

ตัวนี้ ทำสีง่ายครับ หุ่นซีออนดีตรงนี้ละ สีน้อย เหอๆ
หลักๆใช้สีไกอา พอดียังไม่ไหมด หมดเมื่อไรได้ลอง สี snp เเน่นอน
สีส้มที่ตัว สีเหลือง + เเดงนิดหน่อย + ขาวนิด
สีเเดงส้มที่เป็นเกราะ เเดง + เหลืองนิดหน่อย + ขาว
สีเทาข้อต่อ ดำ + ขาว
สีเขียวท่อพลังงาน เขียว + น้ำเงินนิดหน่อย + ขาว
ดีคอล ใช้ของ ซามูเอล
ปิดงานด้วยเคลียด้าน ทั้งตัว

เบื้องหลัง ก่อนทำสี  พอกเสริมอึ๋มที่หน้าอก  กับ เเขน ด้วยอีพอกซี่
เลื่อนจุดยึดหัวไหล่ให้สูงขึ้น เลื่อนจุดยึดตรงเบ้าขาให้ต่ำลง
เสริมดีเทลอื่นๆตามตัวด้วย อีพอกซี่ กับ พลาสติกซีท

ทำโมเดือนละตัว  พอละคับ เหนื่อย
 สงสัยจะเเก่ขึ้น  555 เจอกันอีกทีเดือนหน้าละกันคับ ^_^ บาย ๆ

ออฟไลน์ kit556

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: เเมลงสาบอวกาศ (RMS-108 MARASAI )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:53:56 AM »
นำเสนอ น่าติดตามมาก
ขอบคุณสำหรับโมสวยๆครับ สีสดแจ่มจริง โมดิฟายแล้วสวยขึ้นอีกขอรับ

ออฟไลน์ moobest

• TG STAFF
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
  • http://ibest.rmutp.ac.th/
    • ibest
Re: เเมลงสาบอวกาศ (RMS-108 MARASAI )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 11:03:35 AM »
งานสวยสบายตา  :iconsmile:

ได้งานโมออกมาเดือนละตัว ผมว่าเป็นความเร็วที่กำลังดีแล้วนะ ของผมประมาณปีละตัวได้

ออฟไลน์ mm3

• *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:11:58 PM »
สวยดีครับ ได้ก็อปตำแหน่งติดดีคอลซามูเอลแล้ว  :iconsmile:

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:15:40 PM »
ก็นั่งจ้องๆ ทำไมรูปร่างมันดูดีผิดปกติ
โมมานี่เอง ๕๕๕

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 2
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:18:02 PM »
สวยมากเลยครับ... :iconsmile:

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 12:20:02 PM »

ค่ายสังกัด เเละสงสัยสไตล์คนเรามันเปลี่ยนกันได้ยากมั้ง 555
ออกเเบบมา ได้ถูกใจเเฟนๆกันดั้ม ในยุคนั้นมาก  (รู้อายุกันเรยทีเดียว 55) เเฟนๆยุคนั้นเลยเรียกเจ้านี่ ว่า คุณเเมลงสาบ ไม่รู้ว่ามาราไซเเปลว่า เเมลงสาบรึเปล่า

โห... อายุ 55 แล้ว  :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ zellies

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:43:43 PM »

ออกเเบบมา ได้ถูกใจเเฟนๆกันดั้ม ในยุคนั้นมาก  (รู้อายุกันเรยทีเดียว 55) เเฟนๆยุคนั้นเลยเรียกเจ้านี่ ว่า คุณเเมลงสาบ ไม่รู้ว่ามาราไซเเปลว่า เเมลงสาบรึเปล่า

โห... อายุ 55 แล้ว  :iconwish: :iconwish:

Epic มาก โพสนี้ คำนับ 3 จอก

งานสวยมากครับ เห็นแล้วแบบนี้ต้องไปสอยซักตัวซะแล้ว

ออฟไลน์ ETG

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • กันพลาคาเฟ่ ลิเวอร์ไซด์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 01:50:56 PM »
สวยสะอาดเชียว  :iconlove: ไม่บอกไม่รู้เลยนะเนี้ยว่าของประสาน ทำแนวไหนก็สวยอะนะ แจ๋มจริงๆตัวนี้
แต่ผมชอบประสานแนวทหารแบบเดิมมากกว่านะ แบบว่ากำลังดีไม่โทรมมาก

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 03:32:51 PM »
สุดยอดสวยมากสมเป็นฝีมือพี่สานเลย

พี่สานจะทำโมเดือนละตัวจริงป่าว ตั้งตารอชมเลยนา
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 05:10:38 PM »
วิ๊งๆเนียนๆมากครับ :iconlike:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 07:42:14 PM »
อ้างถึง
ก่อนทำสี  พอกเสริมอึ๋มที่หน้าอก  กับ เเขน ด้วยอีพอกซี่
เลื่อนจุดยึดหัวไหล่ให้สูงขึ้น เลื่อนจุดยึดตรงเบ้าขาให้ต่ำลง
เสริมดีเทลอื่นๆตามตัวด้วย อีพอกซี่ กับ พลาสติกซีท

ชอบมากเลยครับทำให้งานออกมาดูแตกต่าง อยากถามว่าเราจะทราบได้ไงว่าต้องพอกตรงไหนเสริมตรงไหน มีไอเดียหรือเทคนิคยังไงครับ พอจะมีตัวอย่างไหมครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 08:04:15 PM »
สวยมากครับ  คู่สีสวยมาก ดีเทลอัพอีกตะหาก  :iconsmile:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:12:32 PM »
สวยเนียนมากทั้งโมทั้งการถ่ายภาพ  :iconwish:

ออฟไลน์ Thundercat

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 10:37:14 PM »
งานเนียนมากครับ..เข้าสูตรการใช้สี ร้อนเย็น 80%20% เป๊ะๆเลยครับ 
Thundercat

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 09:39:30 AM »
จิงๆตามหลักโมดิฟายมันก็ ตามใจคนทำนะละคับพี่บอย ไม่มีกฏตายตัวเเต่อย่างใด

ของผมหลักๆ ผมดูตามเเซคนะคับพี่บอย เพราะเเซคมันรีดีไซน์มาหลายครั้ง จนสวยเเล้ว

ยกตัวอย่าง  ตรงหน้าอกที่พอกอีพอกซี่นูนๆให้เหมือนเเซคนะคับ เพราะหน้าอกเเซคมันอึ๋ม สวยกว่า มาราไซอกเเบนไปนิด ฮา

เเขน ขา ก็เหมือนกัน   ยกเอวให้สูงหน่อย หุ่นซีออนส่วนใหญ่เอวสั้นมาก

ยกตำเเหน่งไหล่ให้สูงจะได้ดูเท่ห์ขึ้น เเขนจะได้ไม่ยาว ยืดเเกนเบ้าสะโพกให้ต่ำลง ขาจะได้ดูยาวขึ้นครับ

รวมๆคือให้ดูดีกว่าต้นเเบบนะละครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 09:41:08 AM โดย San »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 07:39:05 PM »
ว่ากันตามตรงนะ HGUC กะ MG มองผ่านๆนี่ผมแยกไม่ค่อยออกเลยนะว่าตัวไหนคืออะไร :iconwink:

งานสวยดีครับ :iconvsign:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 08:17:51 PM »
จิงๆตามหลักโมดิฟายมันก็ ตามใจคนทำนะละคับพี่บอย ไม่มีกฏตายตัวเเต่อย่างใด

ของผมหลักๆ ผมดูตามเเซคนะคับพี่บอย เพราะเเซคมันรีดีไซน์มาหลายครั้ง จนสวยเเล้ว

ยกตัวอย่าง  ตรงหน้าอกที่พอกอีพอกซี่นูนๆให้เหมือนเเซคนะคับ เพราะหน้าอกเเซคมันอึ๋ม สวยกว่า มาราไซอกเเบนไปนิด ฮา

เเขน ขา ก็เหมือนกัน   ยกเอวให้สูงหน่อย หุ่นซีออนส่วนใหญ่เอวสั้นมาก

ยกตำเเหน่งไหล่ให้สูงจะได้ดูเท่ห์ขึ้น เเขนจะได้ไม่ยาว ยืดเเกนเบ้าสะโพกให้ต่ำลง ขาจะได้ดูยาวขึ้นครับ

รวมๆคือให้ดูดีกว่าต้นเเบบนะละครับ

ขอลองเอาไปใช้บ้างนะครับ ถ้าไม่บอกว่าโมดิฟายมา ตอนแรกผมนึกว่าบันไดทำโมHGUC ออกมาสวยดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ novel007

• *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 09:04:21 AM »
สวยมากครับ ดูผ่านๆนึกว่า MG เลย  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ eva-01

• *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:00:01 PM »
เห็นตัวจริงแล้ว
สีสวยหวานกว่าในรูปแถมอกอึ๋มขึ้นด้วย