ผู้เขียน หัวข้อ: Diorama#4 SAZABI GROUNDTYPE [HG 1/144] [Sazabi] [Painted build]  (อ่าน 9552 ครั้ง)

ออฟไลน์ jakris37

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 31
Diorama#4 SAZABI GROUNDTYPE [HG 1/144] [Sazabi] [Painted build]
« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 06:05:08 AM »
โมเก่าเล่าใหม่#3 Sazabi Ground Type (Diorama,Custom Painted)

ผลงานเก่า ถ่ายรูปใหม่ อัพรูปใหม่ เนื่องจากรูปหายไปกับ HDD ที่พังไปครับ

ผลงานนี้ก็ต่อเนื่องมาจากที่ทำไดโอราม่าแล้วสนุกดี
ก็เลยหาโมจีนมาทำให้สนุกๆเข้าไว้
อยากทำเป็นป่าๆแต่ผมว่าเหมือนเต้าหู้ขึ้นรามากกว่า

พูดคุย ติชม สอบถาม ได้เหมือนเดิมครับ

สวัสดีครับ
ผมกลับมาอีกครั้งกับผลงานไดโอราม่าชิ้นที่4 "Sazabi in the forest"
เป็นการนำเอาโมเดลพี่บี้ของจีน gogomodel 1/144 มาเปลี่ยนสีซะใหม่ โดนอยากให้ออกแนวทหารลุยป่าๆ แบบมาแอบซุ่มโจมตีตามซอกผาต่างๆน่ะครับ :iconsmile:
ส่วนไดโอราม่าก็ทำแบบเป็นผาหินกับไม่พุ่มซะส่วนใหญ่ ไม่ได้ทำต้นไม้ขนาดใหญ่เพราะกลัวจะไม่เข้ากับหุ่นเท่าไร่นัก  :iconlol:
แล้วก็ผนวกกับแนวคิดที่ใช้พรางตัวของทหารก็จะมีตาข่ายเขียวๆมาคลุม ก็เลยหาของรอบๆตัวมาทำให้คล้ายๆนะครับ ของผมงบน้อยทุกอย่าง หาวัตถุดิบเอารอบๆตัว :iconlol:

ตัวโมเดลรองพื้นด้วย Mr.Surfacer1200 กระปุก
สีพ่นเป็น Mr.Hobby ทั้งหมดครับ
สีเขียวเข้ม เขียวใส่ดำนิดหน่อย
สีเขียวอ่อน เป็น olivedrab2+ขาว
Pre-shading ด้วยสีดำ

แล้วก็ weathering ด้วยสีเงินแล้วตบด้วยสีฝุ่น Nouvel Pastel กากๆ สีออกส้มๆ ให้เหมือนคราบดินนะครับ (ถ่ายรูปมาแล้วหุ่นส้มไปเลยอะ :icondisapp:)

ตาข่ายก็เอาผ้าก๊อซมาพ่นสีเขียวพ่นสเปรย์กาวแล้วเอาผงหญ้ามาโรยๆแล้วพ่นทับด้วย drab2 อีกทีครับ

พล่ามมาเยอะแล้ว เชิญติชมได้เลยครับ

WIP นิดหน่อยครับ

ทำแล้วอยากกินกุ้ยช่าย :iconlol:

เทพลาสเตอร์ที่ข้นๆลงไปเลยยย

ทำสีน้ำตาลรองพื้น เห้ย นี่มันช๊อคคาแลตนี่หว่า :icondisapp:

เอาดินหน้าบ้านมาโรยๆ

รองผงหญ้ากำมะหยี่+แปะหญ้าเทียมที่เอามาตัดเป็นพุ่มๆ+โรยฟองน้ำ
เป็นอันจบ :iconvsign:

ติชมได้ตามสบายเลยครับ :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2018, 11:15:15 AM โดย jakris37 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Diorama#4 SAZABI GROUNDTYPE [HG 1/144] [Sazabi] [Painted build]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:10:33 AM »
ตาข่ายเขียนนี่คือผ้าก๊อซทำแผลใช่ไหมครับ ถ้าลดขนาดมันลงนิดนึงและให้มันดูยับๆอีกนิดละเด็ดเลย โดยรวมผมชอบมากครับ มีความคิดสร้างสรร ตั้งใจดีครับ

ออฟไลน์ ClaZ

• Like: 2
Re: Diorama#4 SAZABI GROUNDTYPE [HG 1/144] [Sazabi] [Painted build]
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 08:55:30 PM »
สุดยอดครับ  :iconvsign:
เห็นแล้วชอบเลย  :iconlove:

อารมณ์เหมือนทหารพรางตัวอยู่จริงๆ ครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ผลงานต่อไปครับ

ฝีมือสุดยอดมากครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:14:08 PM »
 :iconvsign:
แนวสมจริงสุดๆ ตรงตาข่ายนี่ไอเดียเยี่ยมเลยครับ

ออฟไลน์ jason

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 09:20:17 PM »
งานยอดเยี่ยมมากครับ ทั้งทำสีโมเดล และทำฉากสุดยอดเลย
...
งานสีโมเดล เก่าได้สมจริงมากสวยดีครับ อันนี้ชอบมากเลย

งานฉากก็ทำออกมาได้ดี แต่ก็ตามที่คุณBOYบอกครับ ผ้าก๊อซใหญ่ไปนิด

กับหญ้าเทียมที่สีดูสดเกินไป แต่โดยรวมแล้วทำออกมาได้ดีมากครับ
...
สุดท้ายจากรูปมันคือพี่บี้เก่าๆยืนอยู่เฉยๆกลางป่าเขา ไม่มีเรื่องราวให้บอกเล่ามากนัก

ไม่มีจุดโฟกัสเรื่องเลย
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ Sickboy

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2013, 11:54:21 PM »
สวยดีครับ

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:49:56 AM »
น้องบี้สีเขียวสวยเท่มากครับ ไดโอผมว่าพวกพื้นผิวเหมือนแล้วครับแต่ต้นไม้ดูไม่ค่อยเข้ากัน
ส่วนผ้าคลุมถ้าไม่ใส่น่าจะเท่กว่าครับ แต่โดยรวมสวยมากเลยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 05:21:11 PM »
ขอบคุณมากครับ อ่านแล้วชื่นใจมาก อยากทำตัวต่อไปแระ ดองโมไว้อีกหลายตัว :iconlol:

ตาข่ายเขียนนี่คือผ้าก๊อซทำแผลใช่ไหมครับ ถ้าลดขนาดมันลงนิดนึงและให้มันดูยับๆอีกนิดละเด็ดเลย โดยรวมผมชอบมากครับ มีความคิดสร้างสรร ตั้งใจดีครับ
ผ้าก๊อซ พอพ่นกาวแล้วมันแข็งโป้กเลยครับ ไม่ยับเลย :iconlol: ตอนแรกว่าจะไปหาถุงซักผ้าที่เป็นตาข่ายๆมาทำด้วยซ้ำ แต่ตาข่ายมันถ่างไปหน่อย
พอดีเน้นของใกล้ตัว(ของฟรี+ถูก) :iconcry: เลยออกมาแบบเนียนๆกันไป
งานหน้าจะลองใหม่ครับ :iconsmile:

งานยอดเยี่ยมมากครับ ทั้งทำสีโมเดล และทำฉากสุดยอดเลย
...
งานสีโมเดล เก่าได้สมจริงมากสวยดีครับ อันนี้ชอบมากเลย

งานฉากก็ทำออกมาได้ดี แต่ก็ตามที่คุณBOYบอกครับ ผ้าก๊อซใหญ่ไปนิด

กับหญ้าเทียมที่สีดูสดเกินไป แต่โดยรวมแล้วทำออกมาได้ดีมากครับ
...
สุดท้ายจากรุปมันคือพี่บี้เก่าๆยืนอยู่เฉยๆกลางป่าเขา ไม่มีเรื่องราวให้บอกเล่ามากนัก

ไม่มีจุดโฟกัสเรื่องเลย
พุ่มไม้จากหญ้าเทียมกากๆนี่มันสีสดจริงๆครับ ผมพ่น Drab2 ทับไปแล้ว มันก็ยังสดอยู่ดี :iconsweat: แต่มันง่ายดีนี่แหล่ะครับ ตัดมาวางแปะกาวจบเลย ไม่ต้องมาปั้นเองด้วย :iconlol:
เด๋วว่าจะไปหามาหลายๆแบบอยู่ แต่หายากเหมือนกัน เจอในร้านสมใจเอามาแยกขายแพงเล็กๆ50บาท เมื่อวานไปเดินร้านขายของทุกอย่าง20เจอแผงใหญ่... :icondisapp:
ส่วนพี่บี้เหงานี่ เดี๋ยวรอซักหน่อยครับ ผมซื้อ พี่นิว 144 gundoom มาแล้ว อาจจะเอามาทำไดโอเป็นเพื่อนพี่บี้ในโอกาสต่อไป :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 05:43:24 PM »
ผมชื่นชมในความพยาม และจินตนาการในการสร้างฉากครับ เชื่อว่าจะสะสมประสบการณ์ทำงานออกมาดีขึ้นเรื่อยๆแน่นอน

ถ้าว่างๆช่วยทำ Step By Step ต้นไม้มาให้ชมบ้างนะครับ :iconpunch:

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 06:06:10 AM »
เทคนิคการสร้างฉาก นี่สุดยอดจริงๆ ดูสมจริงแบบสุดๆ
การถ่ายรูป ก็ได้อารมณมากด้วยครับ ไม่มีที่ติเลย :iconcryjoy:

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ earthZero

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
  • จงภูมิใจในืสิ่งที่เราทำ และ ทำให้ดีที่สุด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2013, 08:20:35 PM »
สวย เท่ดีครับ แต่ ผมว่าน่าจะ ตัดเส้นหน่อยนะครับจะได้ดู มีมิติขึ้น
โหดคราบบบ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2013, 01:41:36 PM »
ผมชื่นชมในความพยาม และจินตนาการในการสร้างฉากครับ เชื่อว่าจะสะสมประสบการณ์ทำงานออกมาดีขึ้นเรื่อยๆแน่นอน

ถ้าว่างๆช่วยทำ Step By Step ต้นไม้มาให้ชมบ้างนะครับ :iconpunch:
ขอบคุณครับ ไว้ว่างๆจะทำ how to build your diorama with 200baht ให้นะครับ เน้นถูกไว้ก่อน คุณภาพไว้ทีหลัง :iconlol:

เทคนิคการสร้างฉาก นี่สุดยอดจริงๆ ดูสมจริงแบบสุดๆ
การถ่ายรูป ก็ได้อารมณมากด้วยครับ ไม่มีที่ติเลย :iconcryjoy:
ขอบคุณครับ ท่าทางผมจะเอาดีด้านเนียนๆไม่ได้แระ เอาดีทางนัวๆเก่าๆพังๆ+ถ่ายรูปเนียนๆเอาดีกว่า :iconlol:

สวย เท่ดีครับ แต่ ผมว่าน่าจะ ตัดเส้นหน่อยนะครับจะได้ดู มีมิติขึ้น
โหดคราบบบ
จริงๆผมก็ตัดเส้นแล้วนะครับ แต่พอเอาสีฝุ่นจุ่มลงไปมันก็กลายเป็นเส้นสีส้มไปเลยนะครับ :iconcry: อุตส่าห์นั่ง wash ตั้งนาน :iconcryout: