ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 545544 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
แอบถามว่า ติดสติ้กเกอร์ ก่อนพ่นเคลียร์หรอครับ ?? หรือตอนพ่นแกะออก ?

ก่อนหรือหลังก็ได้ แต่ถ้าติดก่อนแล้วพ่น สีสติกเกอร์จะดร็อปลงนิดหน่อยครับ

==============

มาต่อกับกวนอูครับ

ต้องอุดรอยประกบที่หมวก จึงต้องตัดหางออกตามรูปครับ
ตัดออกให้เหลือจุดที่สามารถเกี่ยวเข้าไปได้ และจะนำมาใส่ไว้ที่หลังได้ครับ

ส่วนหน้า ตัดออกเหมือนเล่าปี่ แต่ต้องเฉือนเบ้าด้านในของชิ้นตาออกเล็กน้อยครับ เพราะตัวนี้ตาใหญ่กว่าขอบ เวลาจะประกอบชิ้นตาเข้าไปต้องดันขึ้น ซึ่งจะติดเดือย
และต้องติดสติกเกอร์ตาก่อนที่จะประกบหัวเข้าด้วยกันครับ เพราะสติกเกอร์ตาก็ใหญ่กว่าขอบช่วงใบหน้าเช่นกัน

อุดรูด้านหลังด้วย Epoxy Putty ใช้เปลืองจริงๆ ตัวนี้  :iconsoul:

ติดตามตอนต่อไปครับ

ออฟไลน์ kuraenai

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ตัวนี้ท่าจะเปลือง Putty นะครับ เพราะช่วงเขาแกเว้าซะหมดเลย

ออฟไลน์ tumcpac

• Verified User
  • *
  • Like: 0
รอชมกวนอู ครับเป็น โม ที่ผมชอบที่สุดแล้ว
เดี๋ยวต้องขอ ลอก เช่นเคยครับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดทหลังจากสองวันผ่านไป

วันแรก...

รุปนี้ถ่ายวันแรก (เริ่มทำหลังจากอุดขัดเสร็จทันที) ลงสีแดง Character Red และสีทองด้วย Gaia Color ครับ

วันที่สอง... ลงสีเสร็จแล้ว  :iconpanic:

Color recipes:
#066 Bright Green
*010 Bright Gold (Gaia Color)
#116 RLM66 Black Gray
#108 Character Red
#107 Character White
#064 Yellow Green

เล่าปี่เสร็จสมบูรณ์แล้ว ส่วนกวนอูเหลือตัดเส้นและปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน
ตอนนี้เหลือเตียวหุยอีกตัวครับ แล้วจะลงโชว์ออฟทีเดียวสามพี่น้องเลย

ติดตามตัวต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
ขอเข้ามาขอลอกสีกวนอูนะครับพี่ไก่  :icongift:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ขอความรู้คุณ K ครับ อยากทราบว่าสีทองไกอาถ้าลงเคลียร์ด้านแล้วความสว่างจะดรอปลงมากไหมอ่ะครับ :icondizzy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
กวนอู ยังคงคอนเสปต์อลังการเช่นเคย........แต่กว่าจะเป็นแบบนี้ได้ คงอุดกันมือหงิก  :iconsoul:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
เย้ยยยย!!!

กวนอูสวยอ่ะพี่
Sail To The New World

ออฟไลน์ Third

• *
  • Like: -2
อัพเดทหลังจากสองวันผ่านไป

วันแรก...
รุปนี้ถ่ายวันแรก (เริ่มทำหลังจากอุดขัดเสร็จทันที) ลงสีแดง Character Red และสีทองด้วย Gaia Color ครับ

วันที่สอง... ลงสีเสร็จแล้ว  :iconpanic:
Color recipes:
#066 Bright Green
*010 Bright Gold (Gaia Color)
#116 RLM66 Black Gray
#108 Character Red
#107 Character White
#064 Yellow Green

เล่าปี่เสร็จสมบูรณ์แล้ว ส่วนกวนอูเหลือตัดเส้นและปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน
ตอนนี้เหลือเตียวหุยอีกตัวครับ แล้วจะลงโชว์ออฟทีเดียวสามพี่น้องเลย

ติดตามตัวต่อไป

ใช้ปากกาอะไรตัดเส้นสีแดงหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 04:03:08 PM โดย K »

[/url]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
@pas20: เคลียร์ด้านทำให้สีดร็อปลงเล็กน้อยครับ Gaia Color ก็เป็น

@Third: Real Touch Marker สีแดงครับ (http://www.hlj.com/product/GNZGM404)
ปล. เวลากดปุ่ม "อ้างถึง" แล้วมีรูปเยอะ ช่วยกรุณาลบลิ้งค์รูปด้วยครับ จะได้ไม่เป็นการโหลดข้อมูลซ้ำ

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
กวนอู อย่างสวยเลย สีสันดูลงตัวดี

ออฟไลน์ wateya_rouge

• Like: 23
  • ^^'' it,Me
 :iconwish: กวนอู เทพ จริงๆ พี่
Thailand only !!

ออฟไลน์ dradongenesis

• Like: 5
กวนอูสวยมากครับ เลือกสีได้ลงตัวมากครับ
สีทอง มันดูเหมือนจริงมาก

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
@pas20: เคลียร์ด้านทำให้สีดร็อปลงเล็กน้อยครับ Gaia Color ก็เป็น

ขอบคุณคุณ K มากเลยครับ จะขอลองเอาไปใช้กับตัวที่กำลังทำสีอยู่ทันทีครับ  :iconsmile:
ปล. กวนกงงามมากเลยครับ ความเห็นส่วนตัวถ้าตรงกระโปรงด้านหน้าเดินสีทองที่ขอบเสร็จคงแจ่มสุดๆ่เลยครับ  :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2010, 04:35:55 AM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ blu_berriez

• Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
ผลงานยังอลังการเหมือนเดิมเลย แบบนี้ก็คงจะลุยไลน์สามแก๊งค์ต่อไปเรื่อ่ยๆสินะเนี่ย :iconhappy: :iconhappy: :iconhappy: ชอบสีกวนอูน่ะคราวนี้ ดูดุดันดีมากมายยย :iconwink:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
สามพี่น้องเกราะใหม่ เหลืออีกตัวก็ครบแล้วครับ

เตียวหุยเกราะสายฟ้า อุดด้วย Epoxy Putty ตัวนี้ใช้น้อย ไม่เปลือง มีแค่ตามรูเล็กๆ น้อยๆ ครับ

เกราะไหล่ซ้ายของเตียวหุยจะมีสองชั้น ถ้าจะอุดขัดต้องหั่นชั้นแรกออกตามรูป (เทคนิคเลขแปด / C-shape)
และตัดเดือยด้านในของชิ้นสีทองออกด้วยครับ (ตามมาร์ก X ในรูป)

ติดตามตอนต่อไป

ปล.  สามก๊กยังไม่จบอย่า่เพิ่งนับศพทหาร แต่คนเล่นโมสามก๊กจะกลายเป็นศพแล้ว  :iconcry:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
เดือน 10 มีคนแถวนี้จุกอย่างแน่นอน ออกมาเยอะมาก
Sail To The New World

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP กับงานพู่กัน: สามก๊ก BBW019 ลงสีเตียวหุยเกราะสายฟ้า [70%]
« ตอบกลับ #857 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:01:08 AM »
หายไป 4 วัน เนื่องจาก Retarder Mild หมดครับ  :iconpale:
ตอนนี้เริ่มหาซื้อยากแล้ว โชคดีหาเจอ เลยไปเหมาจากร้านแห่งหนึ่งมาจนเกลี้ยง

จะเปลี่ยนสีช่วงกระโปรงหน้านิดหน่อย โดยเปลี่ยนเป็นสีแดง และเทาเข้มบางจุด จึงบังไว้ด้วยมาสกิ้งเทปก่อน ตามรูปครับ

วันนี้ลงสีมาราธอนจนเกือบเสร็จ เหลือสีทองที่หน้าอก เกราะหมวก และสีเงินที่อาวุธครับ

แนะนำนิดนึงสำหรับท่านที่จะทำสีตัวนี้ เตียวหุยค่อนข้างขยับได้แย่ เพราะชิ้นส่วนมันจะติดเกราะไปหมด โดยเฉพาะขานี่ขยับแทบไม่ได้เลย เอวก็ติดเกราะสะโพก หมวกก็ติดไหล่
ถ้าทำสีแล้วก็ไม่ควรไปขยับมาก เพราะถลอกได้ง่ายๆ แน่ครับ

ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
คอนเสปต์การลงสี " พวกร่างเกราะ " ยังคงสีเดิมไว้ใช่มั้ยครับ ?............ปรกติผมเห็นคุณ K ชอบทำสีให้แตกต่างออกไป  :iconshy:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ Lookat

• *
m 100  :iconfreak: สักขวดไหมพี่ เห่อๆ