ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 556634 ครั้ง)

ออฟไลน์ startup

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
Re: WIP กับงานพู่กัน: GN Archer (งานดอง) + Arios Gundam (งานใหม่) [50%]
« ตอบกลับ #880 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 12:49:18 PM »
สอน PS ด้วย เอาอีกๆ

ปกติใช้ paint ถูๆไถๆ เอา 555+

โห ขวด!!
VV
VV
VV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2010, 10:22:20 PM โดย startup »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
WIP กับงานพู่กัน: Arios Gundam [99%] + ทำโมนิดๆ ฆ่าเวลารอสามก๊ก
« ตอบกลับ #881 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:47:49 AM »
แวะมาอัพเดท Arios ครับ

ตัดเส้นเรียบร้อยแล้ว แต่ช่วงนี้ท่าทางจะปิดงานยาก เพราะฝนตกฟ้ามืดตลอดเลยครับ

ต่อไปเป็นรายการ "ทำโมนิดๆ ฆ่าเวลารอสามก๊ก"

ว่างจัดระหว่างรอสามก๊ก ไปขุดคุ้ย 1/144 Turn A มาโมดิฟายมือเล่นๆ ครับ  :iconfreak:
เจาะรูที่เบ้าข้อมือออกเยอะๆ แล้วไปขุดซากมือ HGUC พวก GM ทั้งหลายมาใส่แทน แค่นี้แหละครับ... โมนิดๆ ตามสไตล์คนฟุ้งซ่าน

พรุ่งนี้จะไปถอย โจโฉ ซุนกวน อ้วนสุด แล้วเตรียมอัพเดทรายสัปดาห์กันต่อ

แถม:

ซากขวดเปล่า Mr.Retarder Mild ใช้มาตั้งแต่ยัง 100 บาท จนตอนนี้ราคาขึ้นไป 130 บาทแล้ว  :iconpanic:

=====================

งานดองๆ GN Archer เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
Re: WIP กับงานพู่กัน: Arios Gundam [99%] + ทำโมนิดๆ ฆ่าเวลารอสามก๊ก
« ตอบกลับ #882 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 12:51:57 AM »
ลุ้นว่าคุณ K จะทำ Arios ออกมาเป็นสีอะไร ปรากฏว่า
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo

เริ่มโปรเจ็กท์สามก๊กเจ้าเก่า กับโจโฉเกราะเพลิง

อุดกาวตามรอยผ่ากลาง และอุดรูด้านหลังด้วย Epoxy Putty เช่นเคยครับ

สติกเกอร์ตาของโจโฉสามารถติดทีหลังได้ จึงหั่นออกแค่ช่วงคาง
ตัดเดือยและส่วนด้านหลังของคางออกตามรูป เวลาอุดกาวประกบส่วนหัวไปแล้ว จะได้ยัดคางเข้าไปได้ครับ

ช่วงคอม้าหั่นออกเป็น C-Shape หรือเทคนิคเลขแปด
ด้านในลำตัวม้าหั่นเดือยออกเป็นแนวเฉียงด้วย เวลาอุดกาวประกบตัวม้าไปแล้ว จะได้ใส่ลำคอลงไปได้ง่ายๆ ครับ

เทคนิคจาก: Igneous Fatuus

ติดตามตอนต่อไป  :iconhihi:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2010, 10:19:54 PM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ใส่ถ่านกี่ก้อนเนี่ยพี่ ฟิตไปแล้ว

อริออส เป็นสีของลูกผู้ชาย!!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ Ritchan

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 4
    • **OMELETTECHAN**เสื้อผ้าแฟชั่นน่ารัก
คุณไก่เหมือนจะแดจาวูอีกรอบแล้วนะครับนี่...สามก๊กนี่ออกมาไม่หยุดจริงๆ :iconcry:

ออฟไลน์ gogota

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: -2
เห็น เทิร์นเอ  แว้บๆ มันกลายเป็นโจโฉได้ไงนี่ หึหึหึ 

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *

เซตเด็กแว๊นท์ที่ Wezone มาแล้วนะพี่ อย่าลืมซื้อมาเข็น......เอ๊ย ! โมเล่นนะครับ  :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดท BBW022 ต่อครับ

อุดขัดส่วนที่เหลือจากเมื่อวานให้เรียบร้อย

เริ่มด้วยสีทอง Star Bright Gold ของ Gaia Color ก่อนเลยครับ
สีนี้ทาให้เรียบยากพอสมควร ต้องผสม RM ไป 1:1 แต่ก็ยังทายากอยู่ดี (สงสัยต้องกลับไปใช้ Bright Gold)

weekend นี้ขอลาพักร้อนงดทำโม เจออีกทีวันจันทร์ครับ ติดตามตอนต่อไป  :iconhihi:

=====================

Arios Schwarz Gundam เสร็จแล้ว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2010, 12:01:58 AM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ซื้อเซตเด็กแว๊นมาโมด้วยนะพี่!!
Sail To The New World

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0

เซตเด็กแว๊นท์ที่ Wezone มาแล้วนะพี่ อย่าลืมซื้อมาเข็น......เอ๊ย ! โมเล่นนะครับ  :iconlol:

เอ่อ โมแล้วเอามาแข่งกันในบอร์ดหาเจ้ายุทธ  :iconlol:

พี่ไก่งานไวตามเคย รอชมครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
รอชมต่อไป!

ปล.ไม่มีแรงฮึดทำสีเลยเรา~~

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
หายไปหลายวันขออnัยครับ ช่วงต้นอาทิตย์สุขnาพไม่อำนวย จึงต้องพักทำโมไป  :iconcry:

มาลงมือเจ้าม้าดำก่อนเลย สีดำใช้ Midnight Blue, สีแดงเบอร์ 81 Russet หรือสีถั่วแดง

สีทองใช้ Star Bright Gold (Gaia Color) ทาช่วงลำตัวม้าใช้วิธีเดิมครับ ทาตามขอบด้วยพู่กันเล็กก่อน แล้วมาเก็บพื้นที่ตรงกลางด้วยพู่กันใหญ่ทีหลัง

ผมที่หัว หาง แล้วเท้า ใช้เบอร์ 61 Burnt Iron (เปลี่ยนจากต้นตำหรับซึ่งเป็นสีขาว)

ไหนๆ ก็เปิดขวด Burnt Iron แล้ว เลยทาดาบไปด้วยเลยครับ เปลี่ยนสีให้หมดจะได้ไม่ซ้ำกับของเก่า  :iconhihi:

ติดตามตอนต่อไป

ออฟไลน์ KidzA101

• *
  • Like: 12
  • ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์
แค่ม้าก็สวยแล้วนะครับเนี่ย   :iconwink:  ถ้างานเสร็จคงออกมาสวยแน่ ๆ เลยครับ อย่างนี้ต้องรอดูครับ    :iconhappy:
ปล.ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยจะดี ดูแลสุข��าพด้วยนะครับ พี่ไก่    :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 01:22:38 AM โดย KidzA101 »

คุณอาจเป็นคน ๆ นึง บนโลกใบนี้ แต่ !!! คุณอาจเป็นโลกทั้งใบของใครคนนึง

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
พู่กันเทพจริงๆ ของเราเลอะไปนานแล้วนะเนี่ยเจอลายแบบเนี่ย

ออฟไลน์ gogota

• *
  • Like: -2
ม้าสวยจังแหะ นี่แค่ม้านะนี่ ถ้าัวโจโฉเสร็จแล้วมาขี่ คงสวยสุดๆ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
WIP พู่กัน: ลงสี SD สามก๊ก BBW022 โจโฉเกราะเพลิง + ม้า Shadow Runner [90%]
« ตอบกลับ #896 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 09:53:05 AM »
มาอัพเดทกันต่อครับกับ โจโฉ+ม้าดำ
ลงสีกันแบบมาราธอนอีกแล้ว

ใช้สีถัวแดง Russet ทาปีกไป เปลี่ยนให้เป็นสีแดงด้วยเลย

ช่วงลำตัวสีเทาเข้มใช้ RLM66 Black Gray เจ้าเก่า / สีเขียวที่ดาบใช้ Yellow Green

เหลือตัดเส้นและปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน ก็เป็นอันเสร็จครับ แต่อาจจะนานหน่อยเพราะช่วงนี้ฝนตกแทบทุกวัน

ติดตามตอนต่อไป

แถม:

ไม่อดตายแน่ เพราะไปเหมามาทั้งลังแล้ว  :iconfreak: :iconfreak:

ออฟไลน์ ddt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -7
Re: WIP พู่กัน: ลงสี SD สามก๊ก BBW022 โจโฉเกราะเพลิง + ม้า Shadow Runner [90%]
« ตอบกลับ #897 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:11:03 AM »
เล่น RM ยกลังกันเลยทีเดียว  :icondizzy:

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• *
  • Like: 13
Re: WIP พู่กัน: ลงสี SD สามก๊ก BBW022 โจโฉเกราะเพลิง + ม้า Shadow Runner [90%]
« ตอบกลับ #898 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 12:52:12 PM »
ตรงปีกส่วนที่เป็นลายๆ ทาด้วยสีทองก็ไม่เลวนา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2010, 12:52:30 PM โดย sakamotomiwa »

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #899 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:06:09 PM »
อย่างงามเลยครับพี่ไก่
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><