ผู้เขียน หัวข้อ: WIP รวบรวมงานพู่กันทั้งหมด วิธีโมดิฟายและทำสีด้วยพู่กัน สำหรับ SD/สามก๊ก, HG, etc.  (อ่าน 556546 ครั้ง)

ออฟไลน์ ReJInA

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
ใส่โรลเลอร์อีก จะสูงไปไหนเนี่ย :iconlol:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
อย่างสูงเลยครับๆ
รอชมนะครับๆ

ออฟไลน์ jayamiku

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 0
เท่สุด  3ก๊กหรือ1/144เนี่ย   :iconfreak:

ปล. "เพราะเคาทูใส่รองเท้าครับ"  งั้นแสดงว่าตัวอื่นเดินเท้าเปล่าอะดิครับบอส  :iconfreak:

ล้อเล่นนะครับๆ  :iconcry: :iconcry:

ออฟไลน์ digies13

• *
โอ้ว บระเจ้า   จะสูงไปไหนนั่น   
เคาตู๋หรือเปล่าตัวนี้  ตัวละครลับที่ 2   :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ nubirdza

• *
  • Like: 1
โอ้ว !! เห็น พี่ k ยืดหุ่น เฮียเคาทู แล้ว มันชวนให้อยกานัก สงสัยงานนี้จัดไป 1 กล่อง + 1 ไอเดียของ พี่ K  :iconvsign:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
โอ้ว !! เห็น พี่ k ยืดหุ่น เฮียเคาทู แล้ว มันชวนให้อยกานัก สงสัยงานนี้จัดไป 1 กล่อง + 1 ไอเดียของ พี่ K
ตามสะดวกครับ ใช้ไอเดียตามได้เลย

===================

มาอัพเดทต่อ เริ่มลงสีไทสูจู้ 30%

สีดำ Navy Blue, สีแดง Character Red ครับ

ตัวนี้แยกสีมาให้น้อยพอสมควร
ใช้วิธีเหมือนเดิมครับ คือเลือกทาบนส่วนที่เป็นพื้นก่อน ทาให้เลอะเทอะได้เลย แล้ววันต่อไปค่อยมาทาส่วนที่เป็นผิวชั้นบน (สรุป ทาชั้นล่างก่อนเป็นอันดับแรก)
ยกเว้นส่วนโบว์ที่เอวนั้น ได้ย้ำร่องไว้ก่อนแล้ว เลยทาไปก่อนได้

ติดตามตอนต่อไปครับ

ปล.

หลงกลไปซื้อ Gouf มา ทำไมมันเตี้ยอย่างนี้ แถมมีสีเดียวด้วย :icondisapp:

ปล.2 WIP ขึ้นหน้า 20 แล้วเหรอเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 12:19:58 AM โดย K »

• *
ยืมรูปมาหน่อยครับ  อิอิ

ถามความคิดคุณ K หน่อยครับ  ตอนแปลงร่างใส่เกราะปูเนี่ย  ตรงหมวกครับ  เห็นข้างกล่องจะมีตาสีเขียวอยู่ด้วย
เค้าใช้ตาอันเดียวกับหน้าปกติหรือเปล่าครับ    คือเวลาจะแปลงก็ถอดกระบังหน้าสีแดงที่หัวออกก่อน   
แล้วใส่หมวกกลับด้านลงไป  หรือว่าเค้าติดตาเพิ่มที่หลังหัวเลยน่ะครับ

ผมกำลังต่ออยู่เหมือนกัน ชวนให้งงไม่ใช่น้อย   :icondizzy:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
งานพู่กัน SDสามก๊ก: ล่าสุดลงสีไทสูจู้ [60%]
« ตอบกลับ #287 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 11:39:24 PM »
^
^
แค่ดึงหมวกออกมาแล้วใส่สลับด้านเองนี่ครับ ไม่ต้องถอดอะไรเลย

==========================

อัพเดทต่อ ไทสูจู้ 60%

ที่หมวกต้องบังด้วยมาสกิ้งเทปตรงนี้ครับ แล้วค่อยทาสีทองเบอร์ 9 เพราะจุดนี้ไม่มีร่องหรือลายแบ่งมาให้

ลงสีม่วงเรียบร้อย เหลือลายทองที่ขาไว้ทาพรุ่งนี้ เพราะวันนี้เพิ่งลงม่วงไป เดี๋ยวทาทับแล้วสีจะละลายครับ
สีม่วงใช้สูตรที่ผสมไว้นานแล้ว Flat White (40%) + Propeller (30%) + Black (20%) + Super Italian Red (10%)

ซึ่งจะเป็นโทนเดียวกันกับ HGUC Dom ที่ทำไว้เกือบ 2 ปีที่แล้วครับ

คุ้มจริงๆ ผสมสีทีเดียวใช้ได้หลายตัวเลย เพราะใช้กับแฮหัวเอี๋ยนเช่นกัน

เหลือพลองที่ยังนึกไม่ออกว่าจะใช้สีอะไรดี แต่มีไอเดียลางๆ ว่าจะทำแนวๆ คราบตะกั่วหรือ Burnt Iron
ถ้าใช้ Silver ผสม Black จะไหวไหมเนี่ย?

ปล. ว่าแต่ปูหายไปไหนละ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2009, 11:49:58 PM โดย K »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
มาอัพเดทต่อครับ ลงสีไทสูจู้ + ปู = 75%

มาทำปูบ้าง

ก่อนอื่นต้องเอากระดาษทรายเบอร์ 400 --> 600 --> 1000 มาขัดตรงส่วนที่เป็นจุดขยับก่อนครับ เพราะถ้าไม่ขัดออก เวลาลงสีแล้วจะถลอกแน่

ขัดตรงมาร์คสีเขียวออก ให้ไม่เสียดสีกันเวลาขยับ
เสร็จแล้วก็ลองขยับดูครับ ถ้าไม่ฝืดแล้ว ก็ลงมือทาสีได้

ส่วนไทสูจู้ เหลือแค่พลองนีแหละ ยังนึกสีไม่ออกเลยครับ
ลืมไปว่า Burnt Iron ไม่มี สงสัยคงต้องลอง Silver ผสม Midnight Blue นิดๆ ดูซะแล้ว

แถม:

จู้: "เจ้าเตี้ย อั๊วขอยืมดาบหน่อย"
เรทสึ: "จัดไป เพ่!"

จู้: "ไทสู้จู๋! อิคิมัส!"
เรทสึ: "..."

แถม 2:

เรทสึ: "ทำไมวันนี้มีแต่คนจิ๊กดาบผม..."
ท่าย: "อั๊วขอยืมมาเข้าฉากแป้ปเดียวน่า เจ้าเตี้ย"

ท่าย: "แหม่... เท่ห์ระเบิด" (จิวท่ายใน Dynasty Warriors ใช้ดาบครับ)
เรทสึ: "ตกลงผมถูกซื้อมา เพื่อเอาแค่ดาบเองเหรอ..."
 :iconcry:

• *
งานไวเหมือนเดิมเลยครับ  จะเสร็จแล้วเนี่ย :iconvsign:
ช่วงนี้ฟ้าฝนมันครึ้มๆ  จะตกไม่ตก ตลอดทั้งวัน  :icondisapp: เลยไม่กล้าพ่นสีทอง รองพื้น เท่าไร่เลย 

ส่วนพลองไทสูจู้ สีข้างกล่องรู้สึกจะเงินนะครับ   แต่สีที่ผมคิดไว้ก็ว่าจะพ่นทอง  ส่วนที่รัดพลองที่เป็นสีทอง
ว่าจะทาสีแดงแทน  ไม่รู้เข้ากันมั้ย   ส่วนปุ่มๆรอบพลองจะมานั่งทาสีเงินทีละเม็ดคงเหนื่อยเกิน ปล่อยไว้งั้นแหละครับ  :iconlol: 

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
ไปซื้อมาจนได้ครับ Mr.Color No.61 Burnt Iron

เป็นสีเมทัลลิค เวลาทาเนื้อจะหยาบเป็นเม็ดๆ เหมือนสีทอง

เหลือตัดเส้น ปิดงานด้วย Top Coat ด้าน ก็เสร็จแล้วครับ
กว่าเกียงอุยจะออก ตั้งสิ้นเดือน มีเวลาคงทำรุ่น gaiden ไปก่อน (นึกถึงชุด สุมาจู๋ สุมาเจี๊ยว ที่จะออกปลายปีแล้ว... เซ็ง ไม่ทำสีเจ้าพวกนั้นได้ไหมนะ :iconsweat: )

ติดตามตัวต่อไปครับ

ออฟไลน์ javed13

• Like: 37
ไม่เชื่อเรา ให้ทำเม็กซ์เจอร์แล้วดราบรัช  :iconsweat:  ฮะ ล้อเล่ง  :iconnasty:

• *
อ้าว แล้วพี่ปูเราไปไหนล่ะครับ     :iconlol:
หรือจะโดนทิ้งแบบยำๆช้างน้อยซะและ    :iconnasty:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
อัพเดท ขุดจิวท่ายมาลงสีครับ 75%

ได้ลอง #61 Burnt Iron แล้วติดใจ เลยจับทาเกราะซะเลย
ลำตัว = Character White
แขน-ขา = RLM66 Black Gray
เกราะ = Burnt Iron
สีเงินเบอร์ 8 / สีทองเบอร์ 9
ที่เหลือคือสีแดงตามลวดลาย จะใช้ Character Red ครับ

ดาบของเจ้าเตี้ย Shounen-musha Retsu-maru (BB265) คงต้องขัดให้เล็กลงหน่อยครับ เพราะเวลาใส่ปลอกดาบแล้วสีถลอกแน่

ได้ไอเดียมาจากจิวท่าย (Zhou Tai) ใน Dynasty Warriors ซึ่งใช้ดาบเป็นอาวุธหลัก

ติดตามตัวต่อไปครับ (เหลือแต่เคาทูนั่นแหละ)

ออฟไลน์ startup

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
สี burnt iron ทาสวยดีครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
ขยันจริงนะเฮีย
Sail To The New World

ออฟไลน์ freedom19

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -15
  • SD Never Die
สูงเกินไปแล้ววว
ปล.เลื่อยโคโตนี่หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ แล้วราคาเท่าไร ถ้าใช้กับ SD ควรใช้กี่ MM ดีคับ

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
    • K's Plamo
^
^

เลื่อย Kotobukiya Etching Tool เคยใช้อยู่แต่ 0.1mm ตามรูปครับ ใช้กับ SD ได้ ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ซื้อมานานจนจำสถานที่และราคาไม่ได้แล้ว
คิดว่าร้านที่ขายอุปกรณ์เยอะๆ เช่น Jupiter, plamoplamo.com, Dot35+, WeZone น่าจะมีขายครับ ลองโทรถามดูได้

อัพเดทจิวท่ายต่อ ลงมือทำสีดาบยักษ์ที่ขโมยมาจากเจ้าเตี้ย #265

ปรากฎว่าทาไปได้แค่ปลอกดาบครับ ใช้สี #61 Burnt Iron (ยังติดใจสีนี้อยู่)

ที่ยังทาดาบไม่ได้ เพราะว่าเมื่อลองถอดใส่เข้า-ออกดูแล้ว ค่อนข้างฝืด
ต้องเอากระดาษทรายมาขัดสัน/คมดาบออกไปอีกหน่อยครับ เวลาใส่ปลอกดาบ สีจะได้ไม่ถลอก

แถม:

ผู้ช่วยกำลังรวมตัวกันอย่างงงๆ ว่าไอเท็มใหม่นี้มันคืออะไร

มันคือข้อต่อ T-joint ของ Kotobukiya นั่นเองครับ ว่าแต่จะมีโอกาสได้ใช้ไหมเนี่ย...

ติดตามตอน/ตัวต่อไปครับ

เสร็จไปอีกหนึ่งตัว คลิ้กที่รูปเพื่อชมได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 12:38:35 AM โดย K »

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
จ๊อยไม่ได้ใช้ก็จัดมาให้น้องสิ

เเหม่ๆ ท่าทางจะติดใจกับ เบิร์น ไอรอนจริงๆนะ

ปอลิง.ไอ้ตัวเล็กซื้อมาเอาเเต่ดาบ เหลือซากตัวเล็กก็ยัดใส่ถุงมาซะเฮีย
Sail To The New World

ออฟไลน์ kukku115

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
^
^

เลื่อย Kotobukiya Etching Tool เคยใช้อยู่แต่ 0.1mm ตามรูปครับ ใช้กับ SD ได้ ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ซื้อมานานจนจำสถานที่และราคาไม่ได้แล้ว
คิดว่าร้านที่ขายอุปกรณ์เยอะๆ เช่น Jupiter, plamoplamo.com, Dot35+, WeZone น่าจะมีขายครับ ลองโทรถามดูได้

ขอถามหน่อยครับ แล้วใบเลื่อยแบบที่เหลือเอาไว้ใช้งานยังไงครับ  อันที่ใส่กับ art knife ไม่ได้อะครับ(ด้านซ้ายกับด้านล่างจากในรูปครับ) หรือว่ามันต้องใช้กับอุปกรณ์อย่างอื่นครับ