ผู้เขียน หัวข้อ: [แกะกล่อง by JinBikeR] ไม่ได้ต่อกันพลามาครึ่งปี ขอลองอีกสักทีเถอะน่า MG MSN-04 Sazabi "Ver.Ka" สุดยอด MG แห่งปี 2013 [Warning!!: โหลดโหดนรกแตก]  (อ่าน 32209 ครั้ง)

ออฟไลน์ JinBikeR

• กัน-โอตะ
  • Like: 162
  • สำนักพู่กัน !!
สวัสดีครับพี่น้องชาว TG กระผมนายจินครับ  :iconsmile:

กระทู้ที่ผ่านมา
[TG Corner] กระทู้แจกหนังสือ Hobby Japan, Dengeki Hobby, Model Graphix, etc. ทั้งใหม่เก่าหลายสิบเล่ม อัพเดทเรื่อยๆ!!!! >>>CLICK<<<
[อนิเม & เกมส์] [แกะซองลองอ่าน] Gundam Weapons Mobile Suit Gundam 00V Special Edition >>>CLICK<<<

[Technics & Tools] รวมเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับงานโมเดลแทบทุกสาย สแกนจากหนังสือภาษาไทย รูปใหญ่ อ่านง่าย ชัดเจน!!! by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] Step by Step วิธีติดดีคอลน้ำแบบง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<
[Technics & Tools] เทคนิคการถ่ายภาพแบบง่ายๆ ถ่ายอย่างไรให้ภาพออกมาดูดี คุณเองก็ทำได้ง่ายๆ by JinBikeR >>>CLICK<<<

[ทำสีมาอวด] HG 1/144 Kshatriya (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Kawasaki Ninja ZX-14 SP Color Edition (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Suzuki GSX1300R Hayabusa (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Yamaha YZR-M1'09 Monster Tech3 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<
[ทำสีมาอวด] 1/12 Tamiya Repsol Honda NSR500'98 (งานพู่กัน) >>>CLICK<<<

[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-178 Gundam Mk-II Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MS-18E Kampfer >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-0 Unicorn Gundam HD Color + MS Cage >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSA-0011[Ext] Ex-S Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai PG RX-78 GP01 Gundam GP01/Fb >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] 1/72 Kotobukiya Zoids Liger Zero Schneiders >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Kotobukiya Z.O.E. Jehuty >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Infinite Justice >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG Strike Freedom >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG RX-78-2 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai RG Aile Strike Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG RX-78-2 Ver. 2.0 >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG MSN-001A1 Delta Plus >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X207 Blitz Gundam >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X102 Duel Gundam Assault Shroud >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง ลองต่อ] Bandai MG GAT-X103 Buster Gundam >>>CLICK<<<

[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Isaac Clarke (Dead Space 3) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Chogokin - Saber (Fate/Zero) >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] S.H.Figuarts - War Machine >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] S.H.Figuarts - Iron Man Mark VI >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Batman DC Comics Variants >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Green Lantern DC Comics Variants >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - Vincent Valentine [FFVII:AC] >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Play Arts Kai - G.E.M. Kakashi 2.0 & Naruto >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Real Action Heroes - Kamen Rider Blade >>>CLICK<<<
[แกะกล่อง นอกไลน์] Hot Toys - Iron Man Mark XXI Midas >>>CLICK<<<

ครั้งสุดท้ายที่ต่อกันพลาก็ MG Buster เมื่อเดือน 5 ปีที่แล้วโน่น จากนั้นก็ไม่ได้ต่ออีกเลยเพราะเวลาไม่มี
แต่สำหรับพี่บี้ตัวนี้ขอยกให้ซักตัวนึง แม้เวลาจะไม่ค่อยมีก็ขอทำวันละนิดก็ได้ สรุปแล้ว ต่อ+ถ่ายรูป เล่นไป
เกือบ 3 อาทิตย์จนชาวบ้านเค้าเล่นกันจนเบื่อไปแล้ว สงสัยช่วงนี้ตัวเองคงไม่เหมาะกับพลาโมจริงๆครับ

สำหรับพี่บี้ตัวนี้นะครับ ตามที่หลายๆคนรู้ๆกันอยู่ว่ามันคือ MG แห่งปี 2013 จริงๆ ถึงแม้ว่าจะไม่มีใครประกาศอย่างเป็นทางการก็เถอะ
ด้วยการจับเอาหุ่นยอดนิยมอย่าง Sazabi มาทำเป็น Ver.Ka ผลที่ได้ก็คือเมคานิคที่สุดยอด+ความอลังการในแบบฉบับของ Katoki
เทคโนโลยีของเมคานิคการกางเฟรมนั้น ส่วนตัวคิดว่าทำได้ดีจริงๆ คือแปลงร่างไม่ยากจนน่ารำคาญ แถมทำออกมาได้ดูลงตัว
สวยและอลังการดีจริงๆ แต่ข้อเสียของมันก็ยังมีอยู่ อย่างที่หลายๆคนบ่นกันก็คือมันถืออาวุธยาก เป็นเพราะจ๊อยท์ข้อมือมันสั้นเกิน
เบ้าก็ตื้นเกินไป ใส่กลับเข้าไปก็ยาก ใส่ได้ก็หลุด ถือแล้วก็ร่วง บางทีรำคาญจนแทบขว้างทิ้งเลยทีเดียว ฮ่าๆ ข้อเสียอีกอย่าง
ที่มีคนบ่นรองลงมาก็คือจุดขยับตรงช่วงต้นขาที่ดันใช้บอลจ๊อยท์ซึ่งมันเป็นเทคโนโลยีแบบเก่า ทำให้ความอิสระในการขยับต้นขา
มันทำได้ไม่กว้างพอ แต่โดยรวมแล้วพี่บี้ตัวนี้ก็ยังควรค่าแก่ตำแหน่ง MG แห่งปี 2013 อยู่แหละน่า

ข้อมูลจำเพาะ
Manufacturer: Bandai
Scale: Master Grade 1/100
Series: MG Char`s Counter Attack
Original: Mobile Suit Gundam: Char's Counter Attack
Price: 9,000 Yen

กล่องสวยงาม และใหญ่มาก

คู่มือ

แถมดีคอลน้ำมาให้

มี Realistic Decal แบบ MG Nu Ver.Ka มาให้นิดหน่อย

จำนวนแผงทั้งหมด 31 แผง จำนวนชิ้นส่วนที่ใช้ทั้งหมด 592 ชิ้น (นับรวมฟิก Pilot แต่ไม่รวมชิ้นที่ไม่ได้ตัดออกจากแผง)

ชิ้นสีแดงใช้ 3 เฉดสี ดูรูปนี้อาจจะแยกลำบากหน่อย ลืมถ่าย RAW เลยดึงสีไม่ค่อยสมบูรณ์
ดูรูปที่ประกอบเสร็จทั้งตัวตรงบริเวณเท้าจะเห็นชัดว่าแยกเป็น 3 เฉด

Body

Head

เทียบกับหัวตัวเก่าให้ดู

Arms & Shoulders

Waist

ตรงนี้คือจุดขยับที่ต้นขาที่กล่าวไว้ข้างต้น ทำให้มันดีกว่านี้ไม่ได้หรือไงน้า  :iconpale:

Legs

Back Pack

Weapons

มี Cockpit แยกต่างหากมาให้ แต่เอาไปใส่ในหัวไม่ได้นะ สรุปที่ตัวพี่บี้ไม่มีท่านชาร์นั่งอยู่นะฮะ  :iconcry:

ฟิกท่านชาร์ 1/100

Overview

Transformed Overview

เทียบกับตัวเก่าให้ดูทุกมุมครับ

เทียบไซส์กับไลน์ต่างๆ

เทียบกับ MG Zeta 2.0

เทียบกับ MG Gundam Mk.II 2.0

เทียบกับ MG Char's Zaku II 2.0

เทียบกับ RG RX-78-2

เทียบกับ PG GP-01

เทียบกับชุดผ้า RAH 1/6

เทียบกับ Super Robot Chogokin Shin Getter 1 OVA

เทียบกับ Play Arts Kai - Raiden (MGS 2)

เทียบกับ Play Arts Kai - Isaac Clarke (Dead Space 3)

เทียบกับ figma - Saber Zero Ver.

ตรงส่วนหัวสามารถใส่ LED Unit เข้าไปได้

มาดูจุดขยับกันสักนิดนึง ไม่ลงละเอียดมากนะครับ เอาแค่หลักๆ

ตรงหัวสามารถเปิด Cockpit ได้ แต่ไม่มีท่านชาร์.... เศร้า  :iconcry:

เอวหมุนได้เยอะอยู่

งอแขน

ตรงข้อมือเอาไว้เก็บ Beam Saber

โล่ นอกจากจะติดตรงแขนได้แล้ว ยังติดตรง Thruster ที่ไหล่ได้ด้วย
อ้อ Beam Tomahawk เอามาเก็บในโล่ได้นะ ลืมถ่ายมาให้ดู

กระโปรงหลังเปิดออกมาได้เยอะเลย ทำให้โพสท่าได้หลากหลายมากยิ่งขึ้น

งอเข่า นี่ถ้ากระโปรงหลังเปิดไม่ได้ ก็คงงอเข่าไม่ได้ขนาดนี้  :iconsmile:

ขยับขาไปหน้าหลัง

กางขา

Funnel ทำดีกว่าตัวเก่าม๊ากกกก เพราะตัวเก่านี่ง่อยรับประทาน ขยับเป็นหลุด
ส่วนอันใหม่นี้ ดันไอพ่นตรงด้านหลัง เข็มจะโผล่ขึ้นมา แล้วปีกจะกางอัตโนมัติ ไม่หลุด ไม่ร่วง  :iconcryjoy:

ปิดท้ายด้วยแอคชั่นสักเล็กน้อยครับ นิดเดียวพอเพราะรูปเยอะแล้ว  :icondizzy:

ก็จบแล้วครับสำหรับการรีวิวพี่บี้ Ver.Ka ตัวนี้ ก็อย่างที่บอก โดยรวมแล้วมันคือ MG แห่งปี 2013 จริงๆ
เทียบกับตัวเก่าแล้วดีกว่าในทุกๆด้าน (ถ้าไม่บอกว่าตัวเก่า Classic กว่าอ่ะนะ) เพราะตัวเก่านี่โพสท่าแทบจะไม่ได้เลย
ส่วนตัวคิดว่าเร็วๆนี้น่าจะมีพีบรรลัยตามออกมา อาจจะเป็น Base พร้อมเอฟเฟคปล่อย Funnel หรืออาจจะ
เป็นอาวุธเสริมอื่นๆ อันนี้ก็ต้องรอดูกัน ส่วนปี 2014 นี้ไม่แน่อาจจะได้เห็น Hi Nu Ver.Ka หรืออาจจะ
โชคดีได้เห็นเจ้านกน้อย Nightingale Ver.Ka ก็เป็นได้ (ส่วนตอนนี้ฝันไปก่อน)

แล้วพบกันใหม่คราวหน้าครับ บ๊ายบาย  :iconsmile:

ออฟไลน์ Tonk_Sittichai

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 2
ละเอียดยิบ
ภาพสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
คืออยากบอกว่า แค่ภาพวางเรียงชิ้นส่วน ก็ยังงามเลยครับ. ตัวโมต่อดิบสดๆ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง :iconcryjoy:

อ่านรีวิวคุณนาโรเสร็จมาชมภาพตัวอย่างของคุณจินแล้ว ยังไงก็ต้องถอยตัวนี้ละ :iconsoul:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Kenshinray

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • GUNDAM
รีวิวได้สุดยอดเลยครับ ภาพสวย เนียน เนี๊ยบ ชอบสุดๆก็ตรงที่มีเทียบกับ โม หลากหลายรูปแบบครับ
ขอบคุณที่ทำรีวิวดีๆให้ดูเสมอๆครับ ขอบคณครับ

ออฟไลน์ kakashioo

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
ภาพสวยมากกก รีวิวได้ละเอียดเหมือนเดิมเลย
ส่วนของผมก็เพิ่งได้มาวันนี้เอง สงสัยต้องรีบไปต่อมั่งแล้ว  :iconwish:

ออฟไลน์ BomB76

• *
นับถือในการพยายามจัดเรียงชิ้นส่วนถ่ายรูปเลยครับ

ขนาดที่ว่า ผมไม่เก็บขนาด 1/100 แล้วนะเนี่ยะ

เห็นแบบนี้แล้ว อดใจไม่ไหว สั่งไปแล้วเหมือนกันครับ กะจะต่อตอนสงกรานต์โน่นเลยครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ teez

• *
  • Like: 1
ตัดเกจยังไงครับเนี่ย ไม่มีรอยเลย

ขนาดผมใช้คีมเทพตัด แล้วแต่งๆหน่อย มันยังมีรอยให้เห็นเลย
นี่พี่ตัดซะเนียนเชียว  :iconlove:

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
จัดแสงสวยมากครับ
ส่วนตัว เจ้าตัวนี้นี่ สมฉายา GOTY ( Game Gunpla of the year) จริงๆ

เพิ่มนิดน่ะครับ

ตรงข้อมือนี่ ระวังกันด้วย  คือถ้าจะดึงข้อมือเพื่อจะเปลี่ยนอาวุธติดมือ  พยายามหลีกเลี่ยงการถอดข้อมือนะ  หรือถ้าจะถอดให้ถอดออกมาทั้งชุด  หรือทั้งแขน
ตรงบอลจอยย์ที่ข้อมือตัวแกนเป็นพลาสติกแข็ง รับด้วยพลาสติกอ่อน ถ้าดึงมือจนบอลมันหลุดจากพลาสติกอ่อนไปแล้วมันจะเสียสภาพการล็อคเดิม แล้วทีนี้มันจะหลวมหลุดง่าย ปัจจุบันต้องพอกจุดหมุนตรงนี้โปะกันเวลาขยับแล้วหลุด

อีกจุดก็โล่น่ะครับ  ดึงเข้าดึงออกเขี้ยวล็อคมันจะค่อยๆสึก จากเดิมที่ใช้เขี้ยวล็อคแกนที่โล่ ถอดเข้าออกบ่อยๆมันจะค่อยๆห่างจนหลวม ต้องทากาวช่วยให้มันแน่นขึ้นหน่อย จากเดิมที่ล็อคด้วยเขี้ยวล็อค พอกแกนให้ใหญ่พอที่จะล็อคด้วยรูที่แขนช่วยอีกแรงนึง

ส่วนข้อขาถ้าขยับแล้วบอลจอยย์หลุดบ่อย ทากาวโปะแกนพอจะช่วยได้ครับ

ส่วนปีหน้านี่  ผมว่ากษัตริยา Ver.KA อ่ะ โอกาศสุดท้ายแล้วก่อนจบซีรี่ ถ้าปล่อยโอกาศนี้ไปก็ไม่มีอีกแล้วเพราะซีรี่จบปีหน้าพอดี
เห็นออกแบบกษัตริยา Reapir มา ออกได้ออกสองรอบ MG สองกล่อง Ver.KA กล่อง Repair กล่อง  อาจจะพอคุ้มค่าแม่พิมพ์บ้าง

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ War-taker

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
เพิ่งต่อเป็นตัว เหลือส่วนสีเหลืองของไอพ่น (เอาไว้ทำสีก่อนค่อยยัดทีเดียว) กับอาวุธยังไม่เสร็จ
ขอบ่นหน่อย

ถ้าลุงจะเอามือแบบนี้เป็นมาตรฐานของ MG generation ต่อไปละก็
ช่วยทำมือแบบนี้ขายแยกเป็น Builder part ด้วยเถอะ ดัดนิ้วทีหัวใจจะวาย
มันขายได้อยู่แล้วละ ซื้อไปใส่ให้ตัวเก่า ๆ ก็ยังได้ ถึงจะถืออะไรไม่ค่อยอยู่ แต่มันขยับนิ้วโชว์ได้สวยจริง ๆ

แขนก็อุตส่าห์ทำรูมาตั้ง 3 รู น่าจะทำตัวยึดโล่ให้มันเกาะ 2-3 รู ไปเลย จะได้แน่น ๆ หน่อย

ท่อที่เอว ตัดเฉียงมา แต่มีเส้นแนวนอน พอเรียงแล้วมันดูแปลก ๆ ไงไม่รู้ ถ้าจะให้มันโค้งไปตามแกน ลายเส้นมันก็ไม่ตรงกัน
จะหนีไปเล่นท่อโลหะ ก็ไม่ค่อยชอบสีโครเมี่ยมปิ๊ง ๆ ซะด้วย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
รูปแทบไม่ขึ้นเลย  :iconshy2:
นี่เพิ่งกลับจากพาครอบครัวไปพักผ่อนต่างจังหวัด (อุตส่าห์หนีไปที่เงียบๆดันเจอพวกมาเปนแก๊ง เมา หูตึง ตะโกนคุย หัวเราะกันร่าเลย ทั้งที่สถานที่ก็ระบุว่าให้เงียบก่อนสี่ทุ่ม มันเมากันยันตีหนึ่งเศษโน่นเลย ยังมีหน้ามาคุยว่าขับเลาะๆแซงซ้ายมาตลอดอีก ขออภัยที่บ่นนอกเรื่อง :icondizzy:)
พี่บี้ก็เลยยังต่อไม่เสร็จเลย เสาร์อาทิตย์คงต้องสะสางงานนอกซะก่อนอีก แต่เห็นรีวิวบางภาพแล้ว คงหยิบๆมาตัด/ประกอบเพิ่มบ้างซะหน่อยละ  :iconvsign:
ปล.เจ้า MG Buster ที่คุณจิน Review นี่ก็ทำให้ผมกดสั่งมาต่อเสร็จไปหลังจากนั้นไม่นานเช่นกัน  :iconshy:
ว่าแต่ขาด้านซ้ายโต๊ะที่ตั้งถ่ายโมขาโต๊ะมันโย้ รึมุมกล้องเนี๊ยะ  :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 08:33:16 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ geroro

• *
ดูจากรูปดูเหมือนคุณจะต่อส่วนปากกลับหัวนะครับ

ผมมีเทคนิคการแต่งเล็กๆน้อยๆมาฝาก ตรงชิ้นส่วนใสที่หน้าผากผมเอาสติ๊กเกอร์เงาสีเขียวที่เหลือจาก นิวver.ka มาตัดเป็นรูปแล้วแปะไว้ด้านในแล้วเอาขิ้นส่วนใส่ทับออกมาสวยมากครับ

ออฟไลน์ chuzero

• *
  • Like: 10
รูปสวยมากครับ จัดแสงแบบไหนหรอครับ อยากเห็น studio จะได้เอาไปใช้เป็นแนวทาง ขอบคุณครับ

ปล. ทำไม พิมพ์ studio ภาษาไทยแล้วกลาย เป็น สตูดิโอ้ เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 11:46:34 AM โดย chuzero »

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
รีวิวระเอียดมากครับจัดแสงได้เยี่ยม ขอคารวะ1จอก :iconlike:

ออฟไลน์ ap_pancake

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: -9

ออฟไลน์ jom_jon_kid

• กัน-โอตะ
ละเอียดยิบ
ภาพสวยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ขอบคุณมากครับ
ขอบคุณมากครับ  :iconcryjoy:

คืออยากบอกว่า แค่ภาพวางเรียงชิ้นส่วน ก็ยังงามเลยครับ. ตัวโมต่อดิบสดๆ ยิ่งไม่ต้องพูดถึง :iconcryjoy:

อ่านรีวิวคุณนาโรเสร็จมาชมภาพตัวอย่างของคุณจินแล้ว ยังไงก็ต้องถอยตัวนี้ละ :iconsoul:
ขอบคุณครับคุณภาส  :icongift:

รีวิวได้สุดยอดเลยครับ ภาพสวย เนียน เนี๊ยบ ชอบสุดๆก็ตรงที่มีเทียบกับ โม หลากหลายรูปแบบครับ
ขอบคุณที่ทำรีวิวดีๆให้ดูเสมอๆครับ ขอบคณครับ
ขอบคุณครับ ส่วนตัวเวลารีวิวผมค่อนข้างให้ความสำคัญกับการเทียบขนาดเหมือนกัน
พอดีเคยดูรีวิวของเล่นบ่อยๆ บางไลน์ผมไม่เคยเห็นไม่เคยเล่นมาก่อน ตอนเทียบขนาด
ก็เทียบกับไลน์เดียวกัน บอกตรงๆ ผมดูแล้วดูไม่ออกเลยครับว่าขนาดมันแค่ไหน
เวลาผมทำรีวิวเองผมจึงเทียบกับอะไรที่มันเป็นสากล อะไรที่คนรู้กันทั่วโลกว่ามันมีขนาดแค่ไหน
ง่ายที่สุดก็ไม้บรรทัดนี่แหละครับ คนไม่เคยเล่นไม่เคยเห็นมาก่อน ดูทีเดียวแล้วรู้เลยว่ามันมีขนาดเท่าไหร่

ภาพสวยมากกก รีวิวได้ละเอียดเหมือนเดิมเลย
ส่วนของผมก็เพิ่งได้มาวันนี้เอง สงสัยต้องรีบไปต่อมั่งแล้ว  :iconwish:
ขอบคุณครับ  :iconsmile:

นับถือในการพยายามจัดเรียงชิ้นส่วนถ่ายรูปเลยครับ

ขนาดที่ว่า ผมไม่เก็บขนาด 1/100 แล้วนะเนี่ยะ

เห็นแบบนี้แล้ว อดใจไม่ไหว สั่งไปแล้วเหมือนกันครับ กะจะต่อตอนสงกรานต์โน่นเลยครับ  :iconwish:
อั๊ยยะ มาถึงนี่เลยนะฮะ  :iconlol:

ตัดเกจยังไงครับเนี่ย ไม่มีรอยเลย

ขนาดผมใช้คีมเทพตัด แล้วแต่งๆหน่อย มันยังมีรอยให้เห็นเลย
นี่พี่ตัดซะเนียนเชียว  :iconlove:
จริงๆมันก็ยังมีรอยอยู่บ้างนะครับ จะให้รอยหายไป 100% เป็นไปไม่ได้แน่ๆ บางชิ้นก็เข้าเนื้อนิดๆ
แต่ผมก็พยายามทำให้เนียนที่สุดน่ะครับ ปกติผมเป็นคนพิถีพิถันเรื่องรอยตัดเกจอยู่แล้ว
ต่อไปแต่งไป ชิ้นนึงใช้เวลาเฉลี่ยนประมาณ 3-5 นาที ถือว่าช้ามาก ผมถึงได้เป็นคนที่ต่อกันพลา
ช้ามากเพราะมัวแต่เสียเวลาแต่งเกจอยู่ ยิ่งวันนึงมีเวลาต่อน้อยด้วย บางทีทำได้ไม่กี่ชิ้นก็เลิก

วิธีที่ผมใช้ก็ไม่ได้มีอะไรพิเศษเลยครับ ผมใช้คีมเทพของทามิย่าก็จริง แต่ผมจะไม่ตัดติดชิ้นงาน
เพราะเมื่อก่อนเคยตัดติดชิ้นงานปรากฎว่ามันไม่ค่อยสวยเลย มาช่วงหลังผมจึงตัดให้เหลือเกจไว้
จากนั้นก็ใช้ Art Knife ค่อยๆแต่งเอา เคล็ดลับอยู่ตรงที่ใช้มีดนี่แหละ ยิ่งใช้มีดได้ดีเท่าไหร่
รอยแผลที่เหลือไว้ก็ยิ่งน้อยครับ ตอนทำผมเกร็งนิ้วมาก โดนมีดบาดไปหลายรอบอยู่  :iconcry:

จัดแสงสวยมากครับ
ส่วนตัว เจ้าตัวนี้นี่ สมฉายา GOTY ( Game Gunpla of the year) จริงๆ

เพิ่มนิดน่ะครับ

http://i2.photobucket.com/albums/y19/narokiarzel/review/P1800997.jpg

ตรงข้อมือนี่ ระวังกันด้วย  คือถ้าจะดึงข้อมือเพื่อจะเปลี่ยนอาวุธติดมือ  พยายามหลีกเลี่ยงการถอดข้อมือนะ  หรือถ้าจะถอดให้ถอดออกมาทั้งชุด  หรือทั้งแขน
ตรงบอลจอยย์ที่ข้อมือตัวแกนเป็นพลาสติกแข็ง รับด้วยพลาสติกอ่อน ถ้าดึงมือจนบอลมันหลุดจากพลาสติกอ่อนไปแล้วมันจะเสียสภาพการล็อคเดิม แล้วทีนี้มันจะหลวมหลุดง่าย ปัจจุบันต้องพอกจุดหมุนตรงนี้โปะกันเวลาขยับแล้วหลุด

http://i2.photobucket.com/albums/y19/narokiarzel/review/P1800996.jpg

อีกจุดก็โล่น่ะครับ  ดึงเข้าดึงออกเขี้ยวล็อคมันจะค่อยๆสึก จากเดิมที่ใช้เขี้ยวล็อคแกนที่โล่ ถอดเข้าออกบ่อยๆมันจะค่อยๆห่างจนหลวม ต้องทากาวช่วยให้มันแน่นขึ้นหน่อย จากเดิมที่ล็อคด้วยเขี้ยวล็อค พอกแกนให้ใหญ่พอที่จะล็อคด้วยรูที่แขนช่วยอีกแรงนึง

ส่วนข้อขาถ้าขยับแล้วบอลจอยย์หลุดบ่อย ทากาวโปะแกนพอจะช่วยได้ครับ

ส่วนปีหน้านี่  ผมว่ากษัตริยา Ver.KA อ่ะ โอกาศสุดท้ายแล้วก่อนจบซีรี่ ถ้าปล่อยโอกาศนี้ไปก็ไม่มีอีกแล้วเพราะซีรี่จบปีหน้าพอดี
เห็นออกแบบกษัตริยา Reapir มา ออกได้ออกสองรอบ MG สองกล่อง Ver.KA กล่อง Repair กล่อง  อาจจะพอคุ้มค่าแม่พิมพ์บ้าง
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ  :icongift:

เพิ่งต่อเป็นตัว เหลือส่วนสีเหลืองของไอพ่น (เอาไว้ทำสีก่อนค่อยยัดทีเดียว) กับอาวุธยังไม่เสร็จ
ขอบ่นหน่อย

ถ้าลุงจะเอามือแบบนี้เป็นมาตรฐานของ MG generation ต่อไปละก็
ช่วยทำมือแบบนี้ขายแยกเป็น Builder part ด้วยเถอะ ดัดนิ้วทีหัวใจจะวาย
มันขายได้อยู่แล้วละ ซื้อไปใส่ให้ตัวเก่า ๆ ก็ยังได้ ถึงจะถืออะไรไม่ค่อยอยู่ แต่มันขยับนิ้วโชว์ได้สวยจริง ๆ

แขนก็อุตส่าห์ทำรูมาตั้ง 3 รู น่าจะทำตัวยึดโล่ให้มันเกาะ 2-3 รู ไปเลย จะได้แน่น ๆ หน่อย

ท่อที่เอว ตัดเฉียงมา แต่มีเส้นแนวนอน พอเรียงแล้วมันดูแปลก ๆ ไงไม่รู้ ถ้าจะให้มันโค้งไปตามแกน ลายเส้นมันก็ไม่ตรงกัน
จะหนีไปเล่นท่อโลหะ ก็ไม่ค่อยชอบสีโครเมี่ยมปิ๊ง ๆ ซะด้วย
ตามนั้นเลยครับ แต่เรื่องท่อที่เอวผมมองว่าเป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคลครับ มีทั้งคนและคนไม่ชอบ  :iconvsign:

รูปแทบไม่ขึ้นเลย  :iconshy2:
นี่เพิ่งกลับจากพาครอบครัวไปพักผ่อนต่างจังหวัด (อุตส่าห์หนีไปที่เงียบๆดันเจอพวกมาเปนแก๊ง เมา หูตึง ตะโกนคุย หัวเราะกันร่าเลย ทั้งที่สถานที่ก็ระบุว่าให้เงียบก่อนสี่ทุ่ม มันเมากันยันตีหนึ่งเศษโน่นเลย ยังมีหน้ามาคุยว่าขับเลาะๆแซงซ้ายมาตลอดอีก ขออภัยที่บ่นนอกเรื่อง :icondizzy:)
พี่บี้ก็เลยยังต่อไม่เสร็จเลย เสาร์อาทิตย์คงต้องสะสางงานนอกซะก่อนอีก แต่เห็นรีวิวบางภาพแล้ว คงหยิบๆมาตัด/ประกอบเพิ่มบ้างซะหน่อยละ  :iconvsign:
เมื่อวานตั้งแต่ช่วงเย็นถึงดึกๆยังไม่หายเลยครับ คาดว่าเนตเน่า เป็นกันหลายคนครับ
ที่รู้ๆก็มีสองเจ้า TOT กับ 3BB อาการคือเข้า FB แล้วอืด YT ก็ดูได้บ้างไม่ได้บ้าง
ผมก็เป็นครับ นานๆเป็นที แต่ตอนนี้หายเป็นปกติแล้ว  :iconsmile:

ดูจากรุปดูเหมือนคุณจะต่อส่วนปากกลับหัวนะครับ

ผมมีเทคนิคการแต่งเล็กๆน้อยๆมาฝาก ตรงชิ้นส่วนใสที่หน้าผากผมเอาสติ๊กเกอร์เงาสีเขียวที่เหลือจาก นิวver.ka มาตัดเป็นรูปแล้วแปะไว้ด้านในแล้วเอาขิ้นส่วนใส่ทับออกมาสวยมากครับ
ใช่ครับ เพิ่งมาเห็นเหมือนกันว่าต่อผิด แต่ผมว่าต่อแบบนี้ก็สวยไปอีกแบบเหมือนกัน เอาแบบนี้แหละ ขี้เกียจเปลี่ยน  :iconlol:

รูปสวยมากครับ จัดแสงแบบไหนหรอครับ อยากเห็น studio จะได้เอาไปใช้เป็นแนวทาง ขอบคุณครับ

ปล. ทำไม พิมพ์ studio ภาษาไทยแล้วกลาย เป็น สก้นิโอ้ เนี่ย

ขอบคุณมากครับ อันนี้เป็นรูปที่ถ่ายเมื่อครึ่งปีที่แล้วครับ

ตอนนี้ก็ไม่ต่างมากเท่าไหร่ โคมไฟผมใช้ตัวใหญ่ขึ้นเพื่อให้แสงกระจายได้กว้างขึ้น
หลอดไฟใช้ watt เยอะๆ ซื้อเอาตามร้านถ่ายรูป ให้ใช้แบบ white ถ้า cool white
มันจะติดเหลือง ถ้าเป็นไปได้ก็ใช้ reflector ตบแสงด้วย ส่วนเทคนิคถ่ายภาพอื่นๆ
ดูได้จากกระทู้นี้ครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=29360.0

รีวิวระเอียดมากครับจัดแสงได้เยี่ยม ขอคารวะ1จอก :iconlike:
ขอบคุณมากคร้าบ :iconlike:

รูปชัด ละเอียดมาก  สวยมากๆๆ :iconlove:
ขอบคุณครับ  :iconwish:

งามมากครับ ... รูปก็สวย สุด สุด  :iconwish:
ขอบคุณครับ  :icongift:

ออฟไลน์ Strike Freedom

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
เป็น Mono Eyes ที่สวยมากๆ เลยครับ เมคานิคส์ต่่างๆ ก็ยอดเยี่ยม
ต่อดิบๆ ยังไม่ตัดเส้นก็สวย ดูดีในทุกมุึมองจริงๆ ครับ

ก่อนจะเลิกเล่น และพักช่วงจากการต่อโมแบบยาวๆ อยากจัด Nu Ver Ka.
กับ พี่บี้ Ver Ka. เก็บไว้เป็นที่ระลึกจริงๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ แบบนี้นะครับ  :icongift:

ออฟไลน์ guyverI

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
ภาพสวยมากๆครับ เห็นละอยากได้เจ้านี่มาไว้ในครอบครอเลย(ปกติไม่ค่อยเก็บพวกตาเดียว55)

ออฟไลน์ chalermchai

• Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
 ถ่ายภาพสวยมากเลยครับ คมชัดทุกอณู
ที่สำคัญคือมีเปรียบเทียบกับตัวเก่าด้วย ได้เห็นกันจะๆไปเลย

โดยส่วนตัวผมก็คิดว่าตัวนี้ดีไซน์ดีเทลหลุดมากไปหน่อยมันเลยดูแปร่งๆพิกล
ซึ่งตัวนิวกันดั้มเฮียแกก็ดีไซน์ยังไม่หลุดมากเท่าไหร่ ยังพอรับได้
ตัวใหม่นี้มีดีที่เมกคานิกส์ จุดขยับ ลูกเล่น กับสัดส่วนที่ดูเฟริมเอามากๆ
แต่ตัวเก่ามีดีที่ดีไซน์ได้คลาสสิกจริงๆ  นอกนั้นแพ้ตัวใหม่หลุดลุ่ยเลย  :iconlol:

ปล. ผมสงสัยอย่างนึง ปกติอาวุธบีมของซาซาบี้มันจะสีเหลืองไม่ใช่เหรอครับ แต่ไหงตัวนี้มันสีเขียว  ก็ไม่เห็นมีใครสงสัยกัน
หรือผมเข้าใจผิดไปเอง.... 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2014, 11:13:30 PM โดย chalermchai »

• กัน-โอตะ
เป็น Mono Eyes ที่สวยมากๆ เลยครับ เมคานิคส์ต่่างๆ ก็ยอดเยี่ยม
ต่อดิบๆ ยังไม่ตัดเส้นก็สวย ดูดีในทุกมุึมองจริงๆ ครับ

ก่อนจะเลิกเล่น และพักช่วงจากการต่อโมแบบยาวๆ อยากจัด Nu Ver Ka.
กับ พี่บี้ Ver Ka. เก็บไว้เป็นที่ระลึกจริงๆ ครับ

ขอบคุณสำหรับรีวิวแกะกล่องดีๆ แบบนี้นะครับ  :icongift:
ขอบคุณมากครับ  :icongift:

ภาพสวยมากๆครับ เห็นละอยากได้เจ้านี่มาไว้ในครอบครอเลย(ปกติไม่ค่อยเก็บพวกตาเดียว55)
ขอบคุณครับ เป็นตัวที่น่าเก็บจริงๆ คอนเฟิร์มครับ  :iconvsign:

ถ่ายภาพสวยมากเลยครับ คมชัดทุกอณู
ที่สำคัญคือมีเปรียบเทียบกับตัวเก่าด้วย ได้เห็นกันจะๆไปเลย

โดยส่วนตัวผมก็คิดว่าตัวนี้ดีไซน์ดีเทลหลุดมากไปหน่อยมันเลยดูแปร่งๆพิกล
ซึ่งตัวนิวกันดั้มเฮียแกก็ดีไซน์ยังไม่หลุดมากเท่าไหร่ ยังพอรับได้
ตัวใหม่นี้มีดีที่เมกคานิกส์ จุดขยับ ลูกเล่น กับสัดส่วนที่ดูเฟริมเอามากๆ
แต่ตัวเก่ามีดีที่ดีไซน์ได้คลาสสิกจริงๆ  นอกนั้นแพ้ตัวใหม่หลุดลุ่ยเลย  :iconlol:

ปล. ผมสงสัยอย่างนึง ปกติอาวุธบีมของซาซาบี้มันจะสีเหลืองไม่ใช่เหรอครับ แต่ไหงตัวนี้มันสีเขียว  ก็ไม่เห็นมีใครสงสัยกัน
หรือผมเข้าใจผิดไปเอง....
ขอบคุณครับ บีมพี่บี้ในเมะ ถ้าจำไม่ผิดผมว่าก็น่าจะสีเหลืองนะครับ ไหง MG เป็นสีเขียวหว่า ตัวเก่าก็เขียวนะ แต่ HG เป็นสีเหลือง  :icondizzy: