ผู้เขียน หัวข้อ: Tallgeese 1 MG  (อ่าน 7369 ครั้ง)

ออฟไลน์ avichi

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 94
Tallgeese 1 MG
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 01:41:14 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน
ขอรบกวนวิจารงานโมของผมหน่อยครับ
ตัวนี้เป็นตัวแรกที่หัดเดินลายและเติมแต่งต่างๆ
มีใส่ลวดทาสีแดงแล้วติดเข้าไป
ตัวนี้เป็นบทเรืยนครับ
รู้สึกว่าดีคอลตามแบบมันดูรก
ได้บทเรียนครับว่าดีคอลตามแบบอาจไม่ถูกใจเราเสมอ
สีที่ใชครับ
-   White 2 (Highlight surface)
-   Shine red
-   Midnight blue
-   Steel
-   Super silver
-   Natural gray + Black
-   Semi-Gloss clear
ขอบคุณทุกท่านครับ

atinatv

ออฟไลน์ naykai

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 33
Re: Tallgeese 1 MG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 02:50:41 PM »
แจ่มครับ สวยเลย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 04:21:09 PM »
แจ่มครับ สวยเลย

:iconcry:
ขอบคุณมากครับ
atinatv

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 05:21:57 PM »
 เรื่องการทำสี การติดดีคอล มันไม่มีกฏตายตัวนะครับ เราจะทำตามหน้ากล่อง หรือ จะทำตามใจตัวเองก็ได้ครับ

มันเป็นเเค่งานอดิเรกครับ  ทำเเล้วมีความสุขก็ทำโลด

ปล. งานอยู่ในเกณท์ดีนะครับ  ถ้าจัดฉากถ่ายรูปจริงๆจังๆคงสวยเลยละ... :iconsmile:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 06:56:46 PM »
ขอบคุณครับ
วั้ยจะลองศึกษาเรื่องกล้องดู
แล้วจะเอามาอวดนะครับ
(ไม่รู้จาออกมาสวยเหมือนชาวบ้านเค้ามั้ย)
 :iconshy2:
atinatv

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:31:55 PM »
ผมชอบนะ เข้าใจหัวอกคุณพ่อลูกเล็กเหมือนกัน แค่จะหาเวลาต่อโมยังยากเลย

ถ้าทำแล้วสนุกก็ทำต่อไปครับ เรื่องจัดฉากผมว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ถ้าทำได้มันก็ออกมาดูดีครับ ไว้มีเวลาค่อยจัด

ว่าแต่ว่ารูปที่เอาโมใส่ในกล่องนี่คือจะบอกว่าอะไรครับ..

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:45:28 PM »
งานเนียนสวยมากครับ

ส่วนตัวผมว่าดีคอลมันก็โออยู่นะครับ 

เอาไส่กล่องมีประโยชสองอย่างครับ
- ตากไห้แห้ง
- ที่สำคัญ กันลูกมาเขย่าเล่นครับ
 :iconlol:

เจาะรูระบายอากาศหน่อยก็ดีนะครับ

ผมเคยเก็บนานๆ  แล้วอากาศร้อนมากๆ สีละลายติดกันไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:51:42 PM โดย naroki »

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:46:16 PM »
ผมชอบนะ เข้าใจหัวอกคุณพ่อลูกเล็กเหมือนกัน แค่จะหาเวลาต่อโมยังยากเลย

ถ้าทำแล้วสนุกก็ทำต่อไปครับ เรื่องจัดฉากผมว่าเป็นเรื่องเล็กน้อย ถ้าทำได้มันก็ออกมาดูดีครับ ไว้มีเวลาค่อยจัด

ว่าแต่ว่ารูปที่เอาโมใส่ในกล่องนี่คือจะบอกว่าอะไรครับ..
:iconsmile:
จิงครับจิง
หาเวลายากจัง
ไม่ทราบว่ามีลูกเล็กกันเยอะมั้ยครับ?
(มีปัญหากับภรรยากันบ้างหรือป่าว?)
:iconcry:

เอาไส่กล่องมีประโยชสองอย่างครับ
- ตากไห้แห้ง
- ที่สำคัญ กันลูกมาเขย่าเล่นครับ
 :iconlol:

งานเนียนสวยมากครับ

ส่วนตัวผมว่าดีคอลมันก็โออยู่นะครับ 

คุณ Naroki
โห ไอเดิ้ล มาคอมเม้นเลย
ดีใจมากครับ
ขอบคุณครับ
 :iconcryjoy:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:50:08 PM โดย avichi »
atinatv

ออฟไลน์ polonium

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 3
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 08:54:17 PM »
สวยครับ เคร่งขรึมดี บนหน้ากล่องมันแซมเหลืองมากไปหน่อย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 09:07:45 PM »
สวยครับ เคร่งขรึมดี บนหน้ากล่องมันแซมเหลืองมากไปหน่อย

ขอบคุณครับ
จิงๆได้ไอเดียจากเวบฝรั่งครับ
อยากกล่าวไห้เครดิตจังเลยแต่หาเวบไม่เจอแล้ว
I'm sorry
 :icongift:

atinatv

ออฟไลน์ chalermchai

• Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 10:23:39 PM »
รวมๆสวยเลยครับ ดูเข้มดี ไม่จืดเกินไป
มีอัพดีเทล เพิ่ม นู่น นั่นด้วย
ดูแล้วเห็นถึงความสนุกในการทำโมเลยครับ :iconlol:

ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบคือ ท่อไอพ่นด้านหลังที่มันสีน้ำเงินอะครับ 
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผมว่ามันเด่นเกินไป
แล้วก็ไม่มีชิ้นสีน้ำเงินส่วนอื่นมาแจมให้มันกลมกลืนไปมั่ง

โดยส่วนตัวผมก็ชอบทำสีตามใจตัวเองนะ
ถ้าไม่ตามแบบซัก 70 ที่เหลือเปลี่ยนเอง
หรือไม่ก็เปลี่ยน ทั้งตัวให้มันดูแตกต่างได้อีกอารมณ์นึง
เพราะส่วนใหญ่เห็นเค้าทำสีตามแบบมาหลายเจ้าแล้ว  เลยอยากให้ของเรามันแตกต่างมั่ง
ว่าแต่ตอนคิดไกด์สีเนี่ย มันเป็นอะไรที่สนุกเหมือนกันนะครับ :iconlike:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2014, 11:10:01 PM »
รวมๆสวยเลยครับ ดูเข้มดี ไม่จืดเกินไป
มีอัพดีเทล เพิ่ม นู่น นั่นด้วย
ดูแล้วเห็นถึงความสนุกในการทำโมเลยครับ :iconlol:

ส่วนตัวที่ผมไม่ชอบคือ ท่อไอพ่นด้านหลังที่มันสีน้ำเงินอะครับ 
อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ  ผมว่ามันเด่นเกินไป
แล้วก็ไม่มีชิ้นสีน้ำเงินส่วนอื่นมาแจมให้มันกลมกลืนไปมั่ง

โดยส่วนตัวผมก็ชอบทำสีตามใจตัวเองนะ
ถ้าไม่ตามแบบซัก 70 ที่เหลือเปลี่ยนเอง
หรือไม่ก็เปลี่ยน ทั้งตัวให้มันดูแตกต่างได้อีกอารมณ์นึง
เพราะส่วนใหญ่เห็นเค้าทำสีตามแบบมาหลายเจ้าแล้ว  เลยอยากให้ของเรามันแตกต่างมั่ง
ว่าแต่ตอนคิดไกด์สีเนี่ย มันเป็นอะไรที่สนุกเหมือนกันนะครับ :iconlike:

รู้สึกดีใจที่ได้อ่านคอมเม้นนี้มากครับ
 :iconlike:
ชอบที่ได้รู้ความรู้สึกของผู้ชมครับ
จะเอาไปปรับปรุงมาเสนองานเรือยๆครับ
ขอบคุณครับ

อบอุ่นกับ TG มากครับ
Best Gundam Website!!!

atinatv

ออฟไลน์ opera

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 01:06:47 AM »
ไอเดียใช้ลวดทาสีมาดีเทลอัพน่าสนใจมากครับ

ออฟไลน์ originalunknow

• Like: 5
  • -
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 06:48:23 AM »
สวยแล้วก็สีดูลงตัวกว่าเหลืองอีกมั้งเนี่ย ชอบที่เอาลวดมาทำดีเทลมากเลยครับ ไอเดียดีจริงๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 06:51:39 AM »
ไอเดียใช้ลวดทาสีมาดีเทลอัพน่าสนใจมากครับ
สวยแล้วก็สีดูลงตัวกว่าเหลืองอีกมั้งเนี่ย ชอบที่เอาลวดมาทำดีเทลมากเลยครับ ไอเดียดีจริงๆ

ขอบคุณครับ
ก่อนลงสีลวด
ผมใช้ Metal Primer ทาลงไปก่อนครับ
เพื่อไห้สีติดดีขึ้น
(ไม่ชัวว่าไช้ถูกหรือป่าว)
atinatv