ผู้เขียน หัวข้อ: ผมทำ Weathering กับ 00 raiser แบบผ่านศึกซอมบี้ แบบนี้ ควรพ่นสเปรย์อะไร แบบไหนดีครับ มือใหม่!!  (อ่าน 5734 ครั้ง)

ออฟไลน์ kittiroj7

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ผมทำ Weathering กับ 00 raiser แบบผ่านศึกซอมบี้ แบบนี้ ควรพ่นสเปรย์อะไร แบบไหนดีครับ มือใหม่!!
คือผมเพิ่งมาต่อ gundam ของแท้ ตัวแรก คือ 00 raiser ต่อดิบ ตัดเส้น ปกติ
 แต่อารมณ์มันไม่หมด เลยทำ Weathering ซะหน่อย  แต่ด้วยแถวบ้านผม หาซื้อของทำ Weathering ยาก เลยใช้แค่

ปากกา ด้ามละ 62 บาท สองแท่ง
และปากกาสีส้ม (หาสีแก่สุดก็เท่งนี้ ประมาณ 30กว่าบาท) เพื่อมาทำสนิม

ก็ได้ผลงานดังภาพ

################## แต่อยากจะถามว่า ถ้าทำเสร็จแล้ว ควรพ่นสเปรย์เคลียร์อะไรครับ คือไปหาซื้อตามร้าน  บอกสเปรย์เคลียร์ด้าน  บางร้านยังไม่รู้จักเลย
เลยมาถามพวกพี่ๆมือเก่งๆกันว่า ควรพ่น เคลียร์ด้าน แบบไหน สูตรอะไร ผมงง เพราะที่ผมทำไปทั้งหมด คือปากกา เลยไม่รู้ว่า สีสูตรไหน อย่างไร จะถนอมได้ครับผม

เพราะว่าตอนนี้ผมทำแล้ว รู้สึก มันเงาๆ อยากให้มันออกเหมือนจริงๆ แบบด้านๆนิดหน่อย แล้วพวกคราบฝุ่น ผมก็ทำไม่เป็น คืออยากใช้วัสดุที่ทำโดยหาได้ง่ายๆ
ผมหาซื้อของทำพวกนี้ยากมากกกกกก  :iconangry:

หรือเพื่อนๆคนไหน ไม่รังเกียจ แอดเฟสมาหากันหน่อยก็ดีครับ มะค่อยมีเพื่อนเล่น โมเดลเท่าไหร่
http://www.facebook.com/KuNIN.loveMaI
ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2014, 11:56:30 PM โดย kittiroj7 »

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
งามครับบางส่วนอาจจะเลอะไปนิดแต่งานสุดยอดเลยประหยัดด้วย ถ้าจะปิดด้วยเคลียร์อย่าไปใช้ที่ไม่ใช่สำหรับโมนะครับมันจะเหลืองเร็วมากๆ แล้วปากกาที่ใช้มันเป็นสีสูตรอะไรระวังเคลียร์ไปทำละลายนะครับ

• *

นี่ครับ ส่วนใหญ่เป็น ปากกาเพ้นท์ Sakura Pen-touch Fine

แท่งแรก สีทอง ใช้ทำตรงไอพ่น แท่งละ 62 บาท ใช้แค่ ไม่กี่จุด
แท่งสอง สีเงิน ใช้เยอะครับ แท่งละ 62 บาท ยังไม่หมดเลย
แท่งที่สาม  สีส้ม  30บาท ใช้แต้มๆ ๆ ทำสนิม อาจจะเอาสีดำจิ้มๆผสมกันไป  :iconjoy:
แท่งที่4 ก็ กันดั้ม มาคเกอร์ครับ  ใช้ตัดเส้น และทำคราบ

ควรใช้สเปรย์แบบไหนครับ มีรูป + รุ่น จะดีมาก  ขอบคุณหลายๆครับ

สงสัยผมต้องสั่งซื้อแน่ๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2014, 12:57:08 AM โดย kittiroj7 »

ออฟไลน์ cgy

• *
  • Like: 11
ลองทำเพิ่มนะครับ..

- ลองหาซื้อสีน้ำมัน Winton เบอร์ 35 ทีใช้สำหรับวาดภาพบนผ้าใบ มีขายที่ร้านเครื่องเขียน ราคาจำไม่ได้ครับ ผสมน้ำมันสนให้ใส แล้วเอาพู่กันประมาณ #4 หรื #6 ละเลงลงไปเลยครับ แล้วเช็ดด้วยกระดาษทิสชู่ (แนะนำทิสชู่ MAXMO ที่โลตัสครับ เหนียวหนาไม่ยุ่ยง่าย) มันจะเหลือคราบตามร่องตามมุม ส่วนด้านเรียบสีที่พ่นไว้จะหมองลง ถ่าเหลือคราบเยอะไปก็ใช้ทิสชู่ชุบน้ำมันสนหมาดๆเช็ดซ้ำอีกที สถาพจะเหมือนยานเกราะที่ผ่านสมรภูมิมาเลย

- อีกทีก็หาสีฝุ่น พวกสีขาว ดำ เหลือง เขียว ซื้อตามร้านเครื่องเขียน ผสมกันให้มีสีเหมือนดิน โรยลงบนตัวหุ่นให้ทั้วแล้วใช้แปรงขนนุ่มหรือพู่กันเบอร์ใหญ่บัดออก ให้บัดโดยนึกถึงความเป็นจริงว่าส่วนไหนน่าจะมีฝุ่นดินติดอยู่บ้าง แค่นี้ก็น่าจะดูเหมือจริงแล้ว

วิธีนี้ผมใช้ตอนทำรถถังครับ  สำหรับสีกระป๋องพวกเคลียร์ด้านผมไม่สันทัดครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่อยากใช้ เคยใช้เคลียร์ด้านกันเซ่พ่น มันจะด้านแต่ไม่สมจริงครับ คือด้านแบบตุ่นๆ แต่ถ้าผสมเคลียร์มันต่อเคลียร์ด้าน ซัก 10/1 กำลังดีครับ ส่วนสีกระป๋องผมไม่รู้จะผสมยังไงครับ ผมว่าแค่สีใช้สีน้ำมันย้อมแล้วเช็ดออก ก็น่าจะเบรกความเงาลงได้นะครับ

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
ไม่กล้าแนะนำเพราะงานสวยมาก  :iconsmile:
จะบอกว่า wethering เมพเกินงบปากกาไปเยอะเลยครับ อยากทำได้แบบนี้บ้าง  :iconsmile:

• *
ไม่กล้าแนะนำเพราะงานสวยมาก  :iconsmile:
จะบอกว่า wethering เมพเกินงบปากกาไปเยอะเลยครับ อยากทำได้แบบนี้บ้าง  :iconsmile:

ขอบคุณมากๆครับผม ผมยังอ่อนและมือใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เลย อาศัยครูพักลักจำ

ลองทำเพิ่มนะครับ..

- ลองหาซื้อสีน้ำมัน Winton เบอร์ 35 ทีใช้สำหรับวาดภาพบนผ้าใบ มีขายที่ร้านเครื่องเขียน ราคาจำไม่ได้ครับ ผสมน้ำมันสนให้ใส แล้วเอาพู่กันประมาณ #4 หรื #6 ละเลงลงไปเลยครับ แล้วเช็ดด้วยกระดาษทิสชู่ (แนะนำทิสชู่ MAXMO ที่โลตัสครับ เหนียวหนาไม่ยุ่ยง่าย) มันจะเหลือคราบตามร่องตามมุม ส่วนด้านเรียบสีที่พ่นไว้จะหมองลง ถ่าเหลือคราบเยอะไปก็ใช้ทิสชู่ชุบน้ำมันสนหมาดๆเช็ดซ้ำอีกที สถาพจะเหมือนยานเกราะที่ผ่านสมรภูมิมาเลย

- อีกทีก็หาสีฝุ่น พวกสีขาว ดำ เหลือง เขียว ซื้อตามร้านเครื่องเขียน ผสมกันให้มีสีเหมือนดิน โรยลงบนตัวหุ่นให้ทั้วแล้วใช้แปรงขนนุ่มหรือพู่กันเบอร์ใหญ่บัดออก ให้บัดโดยนึกถึงความเป็นจริงว่าส่วนไหนน่าจะมีฝุ่นดินติดอยู่บ้าง แค่นี้ก็น่าจะดูเหมือจริงแล้ว

วิธีนี้ผมใช้ตอนทำรถถังครับ  สำหรับสีกระป๋องพวกเคลียร์ด้านผมไม่สันทัดครับ แต่โดยส่วนตัวผมไม่อยากใช้ เคยใช้เคลียร์ด้านกันเซ่พ่น มันจะด้านแต่ไม่สมจริงครับ คือด้านแบบตุ่นๆ แต่ถ้าผสมเคลียร์มันต่อเคลียร์ด้าน ซัก 10/1 กำลังดีครับ ส่วนสีกระป๋องผมไม่รู้จะผสมยังไงครับ ผมว่าแค่สีใช้สีน้ำมันย้อมแล้วเช็ดออก ก็น่าจะเบรกความเงาลงได้นะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับความรู้  ผมว่ากำลังจะถามเรื่องการทำฝุ่นหรือคราบดินอยู่เลย ได้อันนี้ไป เดี๋ยวไปลองทำดูครับ
ส่วนเรื่อง สีน้ำมัน Winton ผมยัง งงๆ อาจเป็นเพราะผมไม่มีความรู้เลยครับ -*-
ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2014, 01:44:59 PM โดย kittiroj7 »

ออฟไลน์ cgy

• *
  • Like: 11
สี Winton ก็ตามรูปครับ หาได้ตามร้านเครื่องเขียน ผสมน้ำมันสนได้ไม่กัดสีครับ

• *

ออฟไลน์ VmaxRED

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 29
Sakura ตัวนี้น่าจะเป็น oil-base สีแห้งแล้วกันน้ำในตัว ถ้าไม่มีแอร์บรัช ลองใช้ topcoat ดูครับ เป็นเคลียร์สูตรน้ำ ลองเอามาพ่นซักชิ้นก่อนกันพลาดนะครับ ขอให้งานเสร็จไวๆครับ

• *
ตอนนี้ดองไว้แล้วครึ่งตัวครับ -*-  :icondisapp:

• *

ออฟไลน์ bjhunt

• *
ปากกา(ไม่รวมกันดั้มมาร์คเกอร์)นี่หาซื้อได้ที่ไหนครับ ตามร้านเครื่องเขียนนี่มีขายเลยปะครับ ผมหาอยู่เหมือนกัน อยากได้สีเงินมาโมเล่นครับ