ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลแค่นี้เพียงพอมั้ย ที่จะไม่ซื้อแอร์บรัช??  (อ่าน 14079 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaladinMode

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 8
เหตุผลที่ไม่อยากซื้อแอร์บรัช
1. ผมต่อโมเดลไม่เยอะ ประมาณ เดือนละตัว
2. ผมไม่ได้หารายได้จากการต่อโมเดล
3. ถ้าซื้อแล้ว มันจำเป็นต้องจ่ายสูงถึงหลักหมื่น ไม่งั้นก็ได้ของคุณภาพไม่ดี
4. ต้องจ่ายเงินลงทุนจัดโต๊ะ/ห้องสำหรับทำสีแอร์บรัช
5. ไม่มีเวลาผสมสี, ล้างแอร์บรัช, ล้างขวดสี
6. ไม่ได้ส่งเข้าประกวด
7. คิดว่าหลังจากกันดั้มคงไปจบที่พวกโมเดล railroad ที่ไม่ได้เน้นการทำสีหนักๆเหมือนสาย military (อาจจะมีบ้างแต่เน้นด้านต่อไฟ ทำฉากมากกว่า)

สรุปง่ายๆคือ
1. ไม่อยากจ่ายแพง
2. ขี้เกียจ

:iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 11:03:46 AM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ nanahaji

Re: เหตุผลแค่นี้เพียงพอมั้ย ที่จะไม่ซื้อแอร์บรัช??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:04:11 AM »
คือถ้าต่อเพื่อชื่นชมเอง ไม่ได้ทำเพื่อขาย จริง ๆ แอร์บรัช+ปั๊มลม ราคาหลักพันกลาง ๆ ก็มีนะครับ(แอร์บรัช+ปั๊มลมผมแต่ 3500 เอง)

แม้ว่าจะใช้งานต่อเนื่องได้ไม่นาน สัก 30-45 นาทีก็ร้อนแล้ว แต่ดูจากที่บอกว่า ประมาณเดือนละตัว เลยมโนว่าคงไม่ได้มีเวลาต่อมาก ซึ่งผมว่าแอร์บรัช+ปั๊มลมที่ใช้งานสัก 30-45 นาที ก็น่าจะพอกับความต้องการแล้วนะ

ส่วนคุณภาพ จริงอยู่ว่าอุปกรณ์มีส่วนในเรื่องนี้ ผมว่ามันอยู่ที่ประสบการณ์แต่ฝีมือมากกว่านะครับ แอร์บรัชราคากลาง ๆ ก็ทำงานให้สวยได้ครับ

สถานที่ทำสี ผมใช้หน้าบ้าน แล้วก็โมกล่องกระดาษลังเอง ซื้อผ้าปิดจมูกดี ๆ ผมว่าก็โอแล้วนะ เรื่องล้างผมว่าไม่ยุ่งยากนะครับ

ลองพิจารณาดูครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
Re: เหตุผลแค่นี้เพียงพอมั้ย ที่จะไม่ซื้อแอร์บรัช??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 11:06:50 AM »
ส่วนตัวเล่นโมเดลรถถังอยู่ ผมเองชอบ highlight และเทคนิคแสงเงาเลยต้องมี airbrush แต่จริงๆ ทั้งรถถังและรถไฟ สามารถทำสีสวยได้โดยใช้แค่พู่กัน ยิ่งรถถัง weathering หนักๆ บางทีงานไปอยู่ในส่วน สีอีนาเมล wash พู่กัน สีฝุ่น ซะเกือบหมด รถไฟก็เช่นกันเพราะต้องการงานสีเรียบร้อย ไม่ได้เน้นแสงเงาอะไรมาก

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าไม่ใช้ airbrush งานคงไม่สวยถึงระดับประกวดแน่ๆครับ แล้วก็ต้องทนเห็นสีหนาหน่อย วิธีแก้คือเล่นไปแบบของเราไม่ต้องสนใคร จะได้ไม่ต้องไปเทียบ เพราะถ้าดูบ่อยๆเกิดการเปรียบเทียบ ยังไง airbrush ก็มีข้อได้เปรียบอยู่ครับ บางคนถึงทนภาระต่างๆเช่นเปลืองที่ เปลืองตังค์ เหนื่อยล้างสี แลกกับความสวยที่เพิ่มขึ้น ส่วนจะคุ้มไม่คุ้มอันนี้บอกยากเพราะความคุ้มของแต่ละคนไม่เท่ากัน  :iconsmile:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2014, 01:58:32 PM »
อืม ไม่ต้องหลายข้อขนาดนี้ก็ได้มั้ง แต่ละคนสไตล์ไม่เหมือนกันความต้องการไม่เหมือนกัน บางคนต่อดิบตัดเส้นก็พอแล้ว ในขณะที่บางคนต้องสวยเนี๊ยบ อยู่ที่ว่าเราอยากใช้อยากมีรึเปล่า

แต่ถ้าบอกว่า
1. ต่อไม่เยอะเดือนละตัว
- ผมทำสี2-3เดือนตัวครับ ขี้เกียจอะบางช่วงทิ้งไปครึ่งปีด้วยซ้ำ ติดเกมอะไรเทือกนี้ (ฮา)

2. ผมไม่ได้หารายได้จากการต่อโมเดล
- ผมไม่คิดจะหารายได้จากงานอดิเรกของผมครับ เพราะเมื่อหารายได้ความสนุกมันหายไป

3. ถ้าซื้อแล้ว มันจำเป็นต้องจ่ายสูงถึงหลักหมื่น ไม่งั้นก็ได้ของคุณภาพไม่ดี
- ไม่น่าถึงหมื่นนะ อย่างถูกๆไม่เกิน 4000-5000 ก็พ่นได้สบายแล้ว ของพวก U-star ก็เหลือๆ

4. ลงทุนจัดโต๊ะ ห้อง
- ไม่ต้องขนาดนั้นมั้ง ผมเปลี่ยนจากกระป๋องมาเป็นแอร์บลัช ผมเพิ่มกล่องพลาสติคเก็บของใหญ่ๆใบเดียวไว้เก็บของกะหาปลั๊กไฟ ยังพ่นดาดฟ้าที่โล่งธรรมดาๆ (เว้นแต่ที่พ่นสีเดิมคุณหาปลั๊กไฟไม่ได้) พ่นเสร็จเก็บลงกล่อง

5. ไม่มีเวลาผสมสี, ล้างแอร์บรัช, ล้างขวดสี
- จะบอกว่าหลังจากใช้มา เวลาในการทำโมสั้นลงอย่างเห็นได้ชัดครับ ถ้าคุณไม่เรื่องมากกับสีที่มีอยู่ ใช้เวลาเปลี่ยนจากสีนึงไปอีกสีนึงไม่ถึง5นาทีครับ แต่สีจะแห้งไวขึ้น สามารถกั้นพ่นได้เร็วกว่าสีกระป๋องมาก ถ้าพ่นไม่หนาพ่นไปไม่เกินครึ่งชม.พอจะจับได้แล้วครับ เดิมงานที่เคยใช้2วันผมสามารถรวบเหลือวันเดียวได้นับรวมเวลาทำความสะอาดอุปกรณ์หลังจบงานแบบหยาบๆไม่เกิน 20นาที ยิ่งถ้าจัดงานดีๆเสร็จ2ตัวในวันเดียวก็ทำมาแล้ว

6. ไม่ส่งประกวด
ไม่ส่งนานมากแล้วครับ ขี้เกียจ อยากทำโมเดลเมื่ออยากทำ ไม่ส่งประกวดนานแล้ว

เป้นความจริงที่การใช้แอร์บลัชจะตามมาด้วยต้นทุนเริ่มต้น Fixed Cost ที่สูงกว่า แต่ถ้าเทียบกับการใช้ทามิย่ากระป๋องแล้วระยะยาวจะถูกกว่ามาก จากที่เคยคำนวนก่อนซื้อสเปรย์เวิรก์ตัวแรก(4000-5000บาทในตอนนั้น) คือ 1/100 ประมาณ10ตัว(แค่HGโบราณด้วยนะ) หรือ 1/144 ประมาณ 15-20ตัว ถ้าทำสีถึงขนาดนี้ แอร์บลัชจะนับว่าคุ้มค่ากว่า ไม่รวมเรื่องเฉดสีตามใจ ใช้เวลาลดลง ทำเทคนิคที่ชอบ แลกกับการทำความสะอาดอุปกรณ์ เพราะสีกระป๋องทามิย่าแพงมาก แต่ถ้าเทียบกับเลแลนด์นี่อีกเรื่องนะ (ฮา)

เริ่มแรกผมก็สีกระป๋องทามิย่า ต่อมาก็สเปรย์เวิรค์ ตอนนี้ยอมซื้อปั๊มพูม่ามาใช้ ผมเคยคิดว่าผมจะไม่ซื้อแอร์บลัชเพราะมันแพงและยุ่งยาก ใช้แค่กระป๋องก็พอ แต่พอได้ลองจับลองใช้ก็รู้สึกว่ามันสะดวกกว่า เร็วกว่า ได้งานออกมาตรงใจมากกว่า พอสเปรย์เวิร์คเสีย ผมถึงยอมซื้อปั้๊มลมตัวใหญ่ ยิ่งรู้สึกว่าตอนทำสียิ่งสนุกกว่าเดิม พ่นลมแรงๆได้งานเสร็จเร็วขึ้นไปอีกทั้งๆที่โมสมัยนี้รายละเอียดเยอะกว่าเมื่อก่อนมาก
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 01:59:31 AM »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ
อ่านมาหลายอันเหมือนกันที่บอกว่า งบ 6,000-7,000 ก็สามารถซื้อชุดแอร์บรัช+ปั๊มลมได้
แต่พอไปที่ร้าน ก็มีแต่บอกว่า 6,000-7,000 ไม่พอทุกที ถึงได้ก็ใช้งานได้แปบเดียวเดี๋ยวก็มาเปลี่ยน
สุดท้ายเลย ลองคำนวนว่าถ้า ต่อ เดือนละตัว ค่าทำสี (กรณีที่ทำสีด้วยสีทามิย่า) ปีนึงก็ตกราวๆเฉลี่ย 3,000-4,000 บาท (ตัวละประมาณ 3-4 กระป๋อง) แถมเนื้อสีก็ไม่แย่มาก
เลยคิดว่าถิาซื้อแอร์บรัชจะใช้ให้คุ้มแบบคืนทุนใน 1ปีเฉพาะค่าแอร์บรัชอย่างเดียวไม่รวมค่าสี นี่ต้องต่ออย่างต่เดือนละ 2-3 ตัว ซึ่งคิดว่าคงเป็นไปไม่ได้ในทางปฏิบัติเลย ผมเลยตัดสินใจว่าไม่ซื้อละกัน 
:iconcry:

(อันนี้ไม่คิดถึงเรื่อง เทคนิคต่างๆที่จะมากับแอร์บรัช เช่น ไฮไลท์ หรือ ทำสี chrome)  :iconcry:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 08:43:49 AM »
ลองไปดูห้องซื้อขายก่อน ปั๊มคอมเพรซเซอร์+แอร์บลัช+air hoes work มีคนปล่อยมือ2 4500เองนะ  (Go animate เฉพาะปั้๊ม 6000 อะ) แค่นี้ก็ทำสีสบายๆแล้ว

เรื่องไปซื้อที่ร้านบอก6000 ไม่พอ อันนี้ขอบอกเลยว่า เป็นนิสัยพ่อค้าครับ เมื่อมีลูกค้ามาพ่อค้าต้องพยามขายสิ่งที่ดีที่สุด(ซึ่งมักจะได้กำไรที่สุดด้วย)ให้ลูกค้า คำถามคือดีที่สุด = ความต้องการของเรารึเปล่า

เหมือนเล่นเกม RPG ครับ คุณไม่ต้องซื้อดาบที่ดีที่สุดในร้านคุณก็ปราบบอสได้ แม้จะเหนื่อยหน่อย หรือปั๊มเลเวลมากหน่อย แต่หลายคนก็ยังขวนขวายตามหาดาบในตำนาน ฟาร์มเงินกันจนเบื่อ ทั้งๆที่ไม่จำเป็น แต่ทำเพราะทำให้เกมง่ายขึ้น ฟันบอส2-3ทีจบเกม

จากประสบการณ์ใช้ตั้งแต่กระป๋อง สเปรย์เวิรค์ ยัน ปั๊มลม+แอร์บลัช มันเหมือนมีตั้งแต่ มีดสั้น อัพไปเป็นดาบเหล็ก จนไปดาบ+10 (ฮา) ทั้ง3อันทำสีได้เหมือนกัน แต่สกิล เวลาที่ใช้และความเหนื่อยต่างกัน ถ้าคุณบอกว่า ฉันทำสีเอาสนุกเพลินๆ มันไม่จำเป็นที่จะซื้อตัวหลักหมืื่นมีถังพักลมใบโตๆเลยครับ 3000-4000ตัวเล็กๆก็เหลือๆ ราคาปากกาแอร์บลัชถ้าคุณเอาทำสีเพลินๆมันไม่ต้องถึง2000-3000ก็ได้ มันมีตัวถูกๆ 1000 กว่าก็มี

แต่ถ้าไปร้านคุณจะเจอเขาบอกว่าอันนู้นดีกว่า อันนี้เริ่ดกว่า ใช้ได้ปั๊มไม่ร้อน ไม่มีไอน้ำ บลาๆๆ (โดนมาแล้ว) ยิ่งถ้าไปแบบไม่รุ้เหนือรู้ใต้นี่ยิ่งโดนไซโคจนมึน สุดท้ายผมให้พี่ที่รู้จักแนะนำแล้วไปซื้อคือชี้เลย เอานู่นี่นั่นเหมือนคนรู้เรื่อง เขาจะไซโคอะไรมากไม่ได้ (ฮา) แต่ที่ร้านพูดมันก็ถูกครับ จากสเปรย์เวิรค์ลมเบาๆเมื่อก่อนคิดว่าพอ พอได้ลองปั๊มลมแล้วมันคนละเรื่อง จากปืนปากกาพอลองแอร์บลัชงานยิ่งพ่นได้ดั่งใจ ราคาที่แพงขึ้นแลกมาได้กับความสบายและสนุกของงานที่มากขึ้น

แนะนำว่าถ้าเพื่อนมี ให้ลองของเพื่อนพ่นดู ให้เขาสอนดู ลองพ่นงานซักชิ้น ให้รู้ถึงความแตกต่างก่อนตัดสินใจ ว่ามันจำเป็นกับเราใหม แน่นอนว่าต้องตอบคำถามของตัวเองก่อนว่าทำสีเยอะแค่ไหน สำหรับผมเดือนละตัวก็เยอะแล้ว อย่าลืมว่าต่อให้ปีครึ่งคืนทุนแต่หลังจากนั้นมันคือกำไร และปั๊มกับปากกาผมใช้เป็น5ปี บางชิ้น10ปีไม่เปลี่ยนก็ยังทำสีได้นะครับ

ออฟไลน์ chalermchai

• Like: 7
  • โมเป็นรองแต่ดองเป็นเลิศ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 10:28:48 AM »
ขอ ยุ เอ๊ย แนะนำเพิ่มนะครับ
ถ้าคุณมีโมเดลเกิน  30   ตัว  แล้ว   ผมคิดว่าอุปสงค์มันเอื้อให้ซื้อแล้วครับ
ถ้ายังไม่แน่ใจก็ลองถอย แอรบรัช จีนพร้อมตัวปั๊มลมถูกๆแบบเสียบปลั๊กราคาพันกว่าๆ  มาลองก่อนก้ได้ครับ
ฝึกฝีมือ และ ลองเชิงดูว่าตกลงใช่หรือไม่  ถ้าใช่  ค่อยไปเปลี่ยนเอาชุดที่สองที่แจ่มๆไปเลย
แต่ถ้าไม่ใช่ก็กลับไปเล่น ต่อดิบตัดเส้นตามเดิม  แล้วแต่ชอบ
แต่ ขอบอกไว้นิดหนึงนะครับ

การใช้แอรบรัช  จะสามารถเติมเต็มบางอย่างให้แก่การเล่นโมเดล  เหมือน รีดสเปคทีวีไฮเดพออกมาโดยการเล่นบลูเรย์
โดนที่ ทีวีไฮเดพ จะได้ภาพ กากๆ เวลาดู ช่องธรรมดาและ ดีวีดี  และช่วยเปิด โลก จินตนาการของคุณให้กว้างขึ้นกว่าเดิม

การใช้แอรบรัช  เป้นการฝึกฝนทักษะอย่างหนึ่ง  เหมือนเล่นดนตรี กีฬา  ถ่ายรูป 
ซึ่งมีพัฒนาการ  และเป็นสกิล  ที่ติดกับตัวเหมือนคุณอัพเกรดตัวคุณเองอีกขั้นหนึ่ง  ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับชั่วโมงบิน  และความสามรถพื้นฐานด้วย

และต้องทำใจให้ทราบว่า อุปกรณืที่ใช้มันก็ตามสภาพ ราคา ของถูกมันก็ไปไว  ของแพงมันก็ไปเหมือนกันถ้ารักษาไม่เป้น
ที่สำคัญคือ เราได้อะไรจากมันมากกว่า

ที่สำคัญ คือ  ลองแบ่งเวลาดูครับว่ามีเวลาพอไหม สำหรับการเล่นแอรบรัช
เอาใจช่วยนะครับ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 12:20:13 PM »
คันมือ อยากพิมพ์ตอบเหมือนกัน เเต่เพื่อนๆ ตอบไปหมดละ

ถ้าอยากลองใช้เเอร์บรัชเเบบผู้เริ่มต้นจริงๆ (อาจเพราะยังกลัวหลายๆเรื่องอยู่)

เเนะนำ ชุด starter kit ครับ สบายกระเป๋า ทำสีโมสนุกกว่า สีกระป๋องเยอะ ยืนยันเลย ผมเองก็ใช้สีกระป๋องมาก่อน

เเต่ก่อนก็คิดเเบบคุณนะ  เเต่พอลองเล่นเเอร์บรัชกับปั๊มลมเเระ ลืมสีกระป๋อง ชีวิตสบายขึ้นเยอะเลย

ชุด starter kit  เห็นมีพ่อค้าขายอยู่ Email : JOB.nutthanon@gmail.com  โทร : 087-7044064

ในชุดประกอบด้วย
1. ปั๊มลม ราคา 1300
2. แอร์บรัช ราคา 1100
3. ตัวกรองไอน้ำ ราคา 200
4. สายยางและแท่นวางแอร์บรัช แถมให้กับปั๊มลมครับ
เอาไปเทสีใส่ พ่นได้ทันที ไม่ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรเพิ่ม
พร้อมประกัน 6 เดือน เสียเปลี่ยนตัวใหม่

ซื้อยกชุดราคา 2,100 บาท
สินค้าพร้อมส่งครับ

วีดีโอรีวิวจากพ่อค้า   http://www.youtube.com/watch?&v=bIUAgnwlYHU
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 12:21:26 PM โดย San »

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 09:09:56 PM »
Air brush ถูกๆมันก็โอเคนะ  ตอนนี้ผมลองมาใช้แอร์บรัช 0.5 แล้วรู้สึกทำงานไวขึ้นเยอะ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=32337.0
ราคาพันต้นๆครับ  ตอนนี้ใช้เป็นหลักอยู่
ส่วนปั๊มลมก็ตามเฮีย San เลยครับ 

เรื่องพ่นสีนี่  ผมว่ามันฝึกกันได้นะ  ตะก่อนผมล้างสีแอร์บรัชที 5-10 นาที ถอดแทบจะรื้อทั้งชิ้น ท้อเหมือนกัน  ทุกวันนี้เปลี่ยนสีที ล้างไม่ถึงหนึ่งนาที เททินเนอร์ กลั้วๆ เททิ้ง ทินเนอร์เช็ด  ใส่ทินเนอร์อีกรอบ จบ ราวๆ 1 นาที
พอเปลี่ยนมาใช้แอร์บรัช 0.5 ยิ่งทำงานไวขึ้นครับ  พื่นปื๊ดๆ  สาดๆ แปปเดียวเสร็จ  แต่พ่นรีดเหนื่อยหน่อย 

ส่วนใหญ่ความขี้เกียจของเหล่าคนทำโมมักจะเป็น
1. 40% อุดขัด
2. 40% กั้นพ่น
3. 20% ทำงานกลางแดด

อ่ะครับ  เรื่องพ่นนี่ไม่เท่าใหร่ สกิลเยอะๆแล้วมันจะคล่อง + ไวขึ้นเอง

แต่ทั้งนี้ทมั๊งนั้นแล้วแต่ตัวบุคคลเลยครับ  พอใจแค่ใหนหยุดตรงนั้นพอแล้ว ถ้าต่อแล้วพ่นสเปรย์แล้วไม่พอใจค่อยขยับไปแอร์บรัชก็ได้  แต่ถ้าหยุดแค่นี้สบายใจก็หยุดแค่นี้นี่แหล่ะดีแล้วครับ  ทำงานอดิเรฟ เน้นสนุกดีกว่า
การขยับ LV หรือเปลี่ยนไปเล่นในระดับที่สูงกว่าก็ถือเป็นความท้าทายอย่างนึง สึ่งผลลัพท์นั้นถ้าสำเร็จก็คือว่าคุ้มค่าเหนื่อยครับ แต่ถ้าพยายามแล้วลำบากผมก็มองว่าไม่คุ้มครับ ทุกวันนี้ผมเองก็เวลาน้อยมาก  บางจุดยังต้องมาดูเลยว่าอุดขัดแล้วคุ้มกับเวลาที่เสียใหม ลงทุนแล้วงานออกมาดีก็ถือว่าคุ้มครับ  แต่ถ้าไม่ทำร่นเวลาได้มากกว่าก็ถือว่าคุ้มเหมือนกัน ต้องชั่งน้ำหนักดู หลังๆบางคนไม่อุดขัด  บางคนพ่นสีอย่างเดียว บางคนพ่นสีลงแผงแล้วต่อมันทั้งอย่างงั้นเลย ผมเข้าใจครับ  เวลาผมไม่ค่อยเหลือแล้วเหมือนกัน 555 ทำแล้วสนุก ทำแล้วคุ้ม ทำไปเถอะครับ ฟรีสไตร์อย่าไปยึดติดมากนัก แต่ส่วนตัวก็อยากแนะนำให้ลองแอร์บรัชนะ ถ้าจะเล่นระยะยาว แรกๆอาจช้า หลังๆฟีมือดีขึ้นจะเร็วขึ้นเอง เหนื่อยสุดนี่ก็อุดขัดกั้นพ่นนี่แหล่ะ แต่ก็ยังทำไจไม่อุดขัดไม่ลงซะที

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ undertaker555

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 16, 2014, 11:34:01 PM »
+1 เลย เรื่องอุดขัดนี่คิดหนักจิงๆครับ
หลังๆผมจะเลือกอุดเอาเฉพาะไอ่ที่มันทุเรศจิงๆ
เพราะจะให้อุดหมดหลังๆไม่ไหวครับ ไหนจะต้องมาพ่นเช็ครอยอีก

เพิ่มเติม อีกอย่างที่ต้องรวบรวมพลังไม่แพ้อุดขัดเลยนั่นคือ เดินลาย ครับ
ทั้งเดินลายใหม่ ย้ำลายเก่า สาหัสไม่แพ้กัน
ส่วนเรื่องเวลา สำหรับถ้าผมมีเวลา อารมดีๆก่อทำ ไม่มีก่อเก็บ ไม่รู้จะรีบร้อนไปไหนครับ
เพราะทำเสร็จก่อตั้งไว้ดูเอง ให้ตัวเองได้ชื่นชม
อย่าง เดสตินี่ ผมทำมาสองปีละยังไม่เสร็จเลย ฮา

ส่วนตัวถ้าทำเสร็จออกมาแล้วดูดี สวยงาม ใกล้เคียงข้างกล่อง
แค่นี้ผมว่ามันทำให้เราภูมิใจมากๆจิงๆครับ ฮาๆ
โมเป็นงานอดิเรก ส่วนหนึ่งของชีวิต ไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิต
เล่นแก้เครียด อย่าไปซีเรียสมากครับ ทำตามกำลัง สบายใจ มีความสุข แค่นี้ก่อพอละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2014, 11:41:50 PM โดย undertaker555 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 01:45:42 PM »
สมมติถ้าผมซื้อ แอร์บรัช แล้วผมคงอยากจะทำไฮไลท์ (ผมคิดว่ามันเป็นจุดเด่นหลักที่แยกการทำสีด้วยแอร์บรัช ออกจากการทำสีด้วยสีกระป๋อง)
ผมควรจะซื้อแอร์บรัชระดับไหนครับ?

ควรไป Iwata HP-CR/ HP-CP
หรือ ใช้ของ Work BD-128, BD-130E ก็พอทำได้ครับ?
หรือของ Starter Kit แบบที่คุณ San แนะนำก็ทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2014, 01:56:39 PM โดย PaladinMode »

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 02:37:49 PM »
BD-130E ก็ใช้ได้ผมใช้แต่เริ่มหัดพ่นทุกวันนี้ก็ยังใช้ตัวนี้ถูกดี พ่นไฮไลท์ได้ดีแต่ไม่ถึงกับดีมาก ของจีนตัวละ800-900ก็ทำไฮไลท์ได้แต่ไม่ทนผมใช้ทำสีได้ไม่ถึง10ตัวพังแล้ว

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:07:39 PM »
ตอนยังใช้ Tamiya Spray work ผมก็เคยทำไฮไลท์ครับ แต่มันไม่สวยเท่าใช้แอร์บลัช และยากกว่าแค่นั้น ถ้ากะเอาขำๆไม่คิดมากผมว่าทำได้แทบทุกรุ่นยากง่ายต่างกัน

ไปลองอ่านมามีคนชอบ BD-130E หลายคนแฮะ

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 18, 2014, 03:41:31 PM »
เหมือนที่เพื่อนๆ ข้างบนตอบมาเลยครับ

บ้านเราที่มีใช้กันเยอะๆก็ iwata  ถูกลงมาหน่อยก็เเอร์บรัชใต้หวัน เเอร์บรัชจีนอย่าง รหัส BD ทั้งหลาย

กับของอาเหลียง  HKX  เเอร์บรัชราคาถูกไม่ใช่ว่าไม่ดี เเต่ QC มันไม่เเน่นอนเท่าไร เจอตัวดี ใช้กันยาวหลายปี

เจอตัวเเย่ กำๆกดๆ ไม่กี่เดือนก็พัง  ต้องเลือกสักหน่อย

เเอร์บรัชถูก เเอร์บรัชเเพง ทำไฮไลท์ได้เหมือนกันหมด ยืนยัน

เเต่ต้องยอมรับว่าของเเพงก็มีคุณภาพ ทำให้งานง่ายขึ้นครับ

สรูปคือ จัดตามงบประมาณในกระเป๋าได้เลยครับ ไม่มีผิด ถูก